ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าบำรุงรักษา alphard 3.0  (อ่าน 4064 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ค่าบำรุงรักษา alphard 3.0
« เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 22:11:57 »
ปี 2004 3.0 ของที่บ้าน กำลังจะได้มาแทน e230 w210
เลยอยากถามว่า
ค่าบำรุงรักษา แพงไหมครับ โช๊คไฟฟ้า ซื้อที่ไหนดี
ถ้าทำเบาะ vip ทำที่ไหนดี ราคาเท่าไหร่
ใช้ gsh91 ได้ไหม หรือต้องติดแก๊สดี จะมีกลิ่นเข้าไหมครับ จุดจิกไหมถ้าติด lpg คิดแบบไหนดี
ถ้าขาย ราคาได้เท่าไหร่ มี เก้าอี้ไฟฟ้า welcab ด้วยครับ วิ่ง 6 หมื่นกว่า

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
Re: ค่าบำรุงรักษา alphard 3.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 20:47:54 »
 ใช้อยู่ครับ รถปี2003 v6 3.0
1.วิ่งไป1.2แสน  ระบบแอร์ยังไมทำอะไร โช็คไฟฟ้ายังไม่เสีย เข้าศูนย์เลกซัสได้ทุกแห่ง  ที่ทำมาตอนแสนกิโล เปลี่ยนสายพาน ซีล ประเก็นเครื่องต่างๆ และบู๊ชปีกนก ลูกหมาก (ช่วงล่างถอดมาไม่เห็นจะเสียเลยยังดีพอใช้ได้ อาการตอนแรกก็ไม่มีอะไรแต่ศูนย์ดันแจ้งให้เปลี่ยน) เสียไปหลายหมื่นครับ
2.น้ำมันเติม 91โซฮอลได้. ผมว่าวิ่งและขับดีกว่า เครื่อง2.4 เยอะ ออฟชั่นก็มากกว่า. กินน้ำมันชัวร์ครับ ในเมือง6-7 กม/ล. นอกเมือง8-9 กม/ล.
3.ไม่ได้ติดแก๊สครับ. แต่เห็นคนติดเยอะ เพราะเอาถังไว้ใต้ท้องได้แทนยางอะไหล่ จึงปลอดภัยไม่เหม็น กลิ่นเข้ารถ. แต่เห็นว่าเครื่องv6 อยู่ในห้องเครื่องที่แคบ พอติดแก๊ส ความร้อนสะสมเยอะ พวกระบบหล่อเย็น หรือ ซีลยางอาจจะทำงานหนักกว่าปกติมาก
4.สรุปโดยรวมใช้ดีครับหายห่วง อะไหล่เบิก ศูนย์โตโยต้า และ เลกซัสได้สบาย. ยิ่งราคามือสองตอนนี้น่าใช้มาก