ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าคนอายุ 29-30 ขับ C-segment หรือ D-segment ดูดีกว่ากันครับ  (อ่าน 12351 ครั้ง)

เพื่อนๆ มองว่าผู้ชายอายุ 29-30 ปี
ขับ C-segment หรือ D-segment ดูเหมาะ ดูดีกว่ากันครับ

สมมติว่าสามารถผ่อนได้ทั้งคู่

อายุประมาณนี้ ขับ D-segment มันดูแก่ไปไหม เหมือนเอารถพ่อมาขับไหม หรือว่าดูดี  เช่น แอคคอร์ด เทียน่า

ถ้าเทียบกับ C-segment ที่ให้ลุคแบบสปอร์ตกว่า เช่น อัลติส หรือ มาสด้า3

เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ

ถ้าไม่พูดเรื่องการใช้งาน ว่ากันด้วยเรื่องของ "ลุค" อย่างเดียว

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ถ้า Accord  ผมว่าก็ดูเท่ดีนะ  Teana  ก็ดูวัยรุ่นอยู่  แต่  Camry  ดูแก่ไปนิดครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สำหรับมุมมองผม D-segment ตอบได้ 3แบบ

ถ้ามีงบไม่เกิน 2ล้าน

สปอร์ต Accord
หรูหราผู้ดี Teana
หรูพอประมาณ ทั่วๆไป Camry

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Accord ชอบอายุ 29-30 น่าจะยังชอบแนวสปอร์ตอยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้า Accord  ผมว่าก็ดูเท่ดีนะ  Teana  ก็ดูวัยรุ่นอยู่  แต่  Camry  ดูแก่ไปนิดครับ
ผมเห็นด้วย
29-30 ขับ d-seg เอา Accord มาอันดับ 1 Teana ที่ 2 Camry ที่ 3
แต่ถ้าขับแล้วถูกใจคันไหนเป็นพิเศษ ก็เอาคันนั้นแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าผมอายุเท่านั้นแล้วมีตัง ผมจะขับ C สเปคกลางๆ และต้องแต่งสวย

ยังคงต้องการความคล่องตัวจากการขับขี่อยู่ บ้านก็อยู่ในชุมชมซอยค่อนข้างแคบ

ออฟไลน์ ChotLife

ผมเห็นด้วย
29-30 ขับ d-seg เอา Accord มาอันดับ 1 Teana ที่ 2 Camry ที่ 3
แต่ถ้าขับแล้วถูกใจคันไหนเป็นพิเศษ ก็เอาคันนั้นแหละ

ผมก็ว่า คนส่วนใหญ่คิดแบบนี้ อันดับ1 Accord , อันดับ2 Teana , อันดับ3 Camry
แต่ทุกวันนี้ที่ Camry ขายดีคงเป็นเพราะ ศูนย์บริการ และราคาขายต่อ ^_^

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถ้าวัยประมาณนี้ และมีตังค์ซื้อ D-segment  แนะนำเพิ่มอีกนิด
แล้วไป พรีเมี่ยมคอมแพค ครับ จะหล่อกว่าเยอะมากๆ

D-segment  เหมือนเอารถที่บ้านมาขับครับ สำหรับผม
มันดูเป็นรถครอบครัว

ออฟไลน์ Dubee

อายุเท่ากัน เอาส่วนตัวผมมองนะ ดีเซ็กเม้นท์โอเค ถ้าทำงานเกี่ยวกับภาพลักษณ์ตนเองหรือองค์กรน่าจะสมเหตุสมผลครับ และไม่มายด้วยว่ารถใหญ่เทะทะนะครับ (คือเมื่อก่อนผมใช้แอคคอร์ท ละรำคาญอึดอัดมากเพราะมันใหญ่โต จะเอาไปจอดที่ไหนลำบาก ไหนรถราคาแพงต้องมานั่งระแวงอีก ประกอบกับออกจากงานที่ไม่ต้องใช้ภาพลักษณ์แบบแต่ก่อนแล้ว กลับบ้านมาช่วยงานที่บ้าน เลยขายแอคคอร์ทมาซื้อรถเล้กๆแทนเอาครับ 555)
แล้วไปคันไหนดีแล้วแต่บุคลิกภาพของคุณครับ

มาดกวน ไปแอคคอร์ด
เนี๊ยบๆ คุณหนูๆ ไปเทียน่า
ติ๋มๆ ไปคัมรี่ครับ

ประมาณนี้ครับ ถ้าเอาส่วนตัวผม งบขนาดนี้ไปผมคงซื้อ มาสด้า 3 ใหม่ครับ เอาส่วนเกินไปลงทุนอื่นๆ หรือเที่ยวแบ็คแพคกับเพื่อนดีกว่า
ปล.ตื่นๆ เพราะในชีวิตจริงใช้สวิฟท์เงินผ่อนอยู่เลย 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2014, 00:12:06 โดย Duey »

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
D-seg เหตุผล อยากให้คนนั่งๆสบาย ดูมีตังกว่า ซีนิดนึงสมัยนี้ ถ้าสมัยก่อนก็เยอะอยู่นะเดี๋ยวนี้รถเกลื่อนถนน ช่างมันเหอ

ออฟไลน์ Chris Evn

Accord สีขาว ฟิล์มดำ  เพิ่มเสกิต  ใส่ Mag ลายใหม่สวยๆ

วัยรุ่นสุดๆแล้ว

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมว่า D-Seg แต่งเต็มและล้อใหญ่ๆหน่อย ยังไงก็ไม่แก่หรือเหมือนโขมยรถที่บ้านมาขับครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda3 ก็ได้ Accord ก็ดี

ออฟไลน์ Anvers30

ผมยอมเปรี้ยว ขับ C-Segment ลุคสปอร์ต แนวโฟกัส เจ้าสาม หรือจะอัลติสรุ่น Es ก็ไม่เลว เอาน่าลดวัยวุฒิซักนิดก็ยังดี ;D

ออฟไลน์ YenChar

C & D Segment ผมว่า ณ ปัจจุบันนี้ไม่ต่างกันแล้วหล่ะครับ
เอาพอดีๆดีกว่านะครับ ขอแค่มันสวย สะอาด รถสมัยนี้ ยิ่ง C หรือ D Segment ทิ้งกันไม่ลงหรอก

ถ้าซื้อ D-Segment แต่ต้องกัดฟัน หน้าชื่นอกตรม ผมก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ focus2012

ตอนนี้ Altis 2014 ใหม่ นี่จัดตัว 1.8 แอบแต่งหน่อย ก็ดูวัยรุ่นแล้วครับ รถก็โอเค

ออฟไลน์ mozart

D-segment ไงก็ดูดี ทั้งหมดในสามรุ่นที่กล่าวมา หลายท่านมองว่า รุ่นนี้เป็นงี้เป็นงั้น แต่ผมกลับมองว่า เหมือนกัน อาจจะสวยแตกต่างกันแตกต่างมุม อยู่ที่ชอบอยู่ที่ใช่มากกว่า

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเอาแค่ภาพลักษณ์ D-Segment ดูดีกว่าครับ

แต่ถ้าให้ซื้อใช้เอง ถ้าผมอายุ 28-30 ผมเลือก C ตัว Top

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อายุประมาณนี้ D-segment ผมว่าที่เข้าตาสุดก็ Accord ล่ะครับ Teana กับ Camry ดูภูมิฐานๆผู้ใหญ่หน่อยๆไม่ค่อยวัยรุ่น

ถ้า C-segment ก็หลายตัวเลย Mazda 3 ใหม่ , Altis ใหม่ , Civic ใหม่ และก็ Cruze ก็สวยนะ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ไม่ต้องถึงกับอายุ 30 ก็ได้ครับ
เพื่อนผมอายุ 26 เป็นเจ้าของกิจการขายหินขายทราย ขับ Camry 2.5 โดยส่วนตัวผมมองว่าไม่แก่นะครับ ดูภูมิฐาน มีอะไรน่าค้นหาด้วยซ้ำไป เวลาไปเที่ยวผับ ก็ไม่ดูว่าแก่ หรือเอารถที่บ้านมาขับนะครับ ออกแนวว่า เฮ้ย! ขับแคมรี่ว่ะ ไม่กิ๊กก็อกนะเฟ้ย จะได้ยินเสียงซุบซิบประมาณนี้ทุกครั้ง หรือเวลาไปเที่ยวที่ไหน มันก็ดูดีกว่าขับ FB ของพี่สาวมาก ถึง FB จะดูวัยรุ่นกว่า หรือตอนไปทำบุญตามวัดบ้านนอก เวลาเปิดประตูลงรถมาระหว่าง 2 คันนี้ ส่วนใหญ่คนก็จะมอง Camry มากกว่า คือยังไงก็ดูดีกว่าอยู่ดี

ส่วนตัวผมอายุ 24 ขับ G9 ไปบ้านญาติแฟน เขาก็จะมองว่าเด็กคนนี้ก็คงจะมีหน้าที่การงานที่ไม่ธรรมดา จะชอบถามว่าที่บ้านทำอะไร 
ถ้าสมมติผมเห็นคนรุ่นราวคราวเดียวกันขับ D Seg ผมก็ไม่คิดว่าเอารถที่บ้านมาขับนะครับ เพราะถ้าสามารถเอารถที่บ้านมาขับได้ แสดงว่าที่บ้านก็อาจจะมีดีกว่า D Seg อย่างพรีเมี่ยมคอมแพ็ก
หรือถ้าไม่มี ก็ต้องมีรถมากกว่า 1 คันอยู่ดี

สรุปว่าสำหรับภาพลักษณ์ ยังไงรถที่ดูแพงกว่าก็ดูดีกว่าอยู่ดีครับ แต่ถ้ามันขัดกับอายุ ก็จะเกิดการตั้งคำถาม และความสงสัย มากกว่าที่จะคิดว่าแก่ นะครับ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ sk-non

C กับ D ถ้าเงินสมัยนี้ต่างกันก็ ไม่เกิน ล้านเองนะครับ
เก็บเดือนละ 20000 x 50 เดือน ก็ได้แล้ว
อีกอย่างบางท่าน มี C segment 2-3 คัน

สำหรับผมดูคลาสเดียวกัน
ไม่ได้ดูดีกว่ากันเท่าไหร่

ออฟไลน์ Buffy

สำหรับผม
โสด c segment
มีครอบครัว หรือมีลูกหนึ่ง d segment

มีครอบครัว ลูกสอง SUV หรือ mini MPV
พ่อแม่ไปด้วย MPV
รถคันที่สามของบ้าน สปอร์ต coupe หรือเปิดประทุน

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
.
.
.
ถ้าวัยประมาณนี้ และมีตังค์ซื้อ D-segment  แนะนำเพิ่มอีกนิด
แล้วไป พรีเมี่ยมคอมแพค ครับ จะหล่อกว่าเยอะมากๆ

เห็นด้วยครับ ถ้าเอาดูดี ส่วนตัวผมว่ายังไง D-segment ไม่มีทางสู้พรีเมี่ยมคอมแพคได้ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้างบประมาณไม่เกี่ยวและเน้นที่ภาพลักษณ์
D-segment ดูดีกว่าอยู่แล้วครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ BhuBhu

ถ้าอยากขับยาว ก็ D segmentครับ
แหมแต่ถ้าคิดว่า อยากใช้รถให้หลากหลายช่วงแรก C segment ก่อน
แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น D Segment หรือ SUV ก็จะได้ความหลากหลายในชีวิตดีน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ ichok

สำหรับผม ถ้าดูดีและเหมาะสมในสายตากว้างๆคนทั่วไป อายุ 30  ผมคิดว่า c เซกเมนท์ มันดูกลางๆดีไม่จนไม่รวย ผมไม่ได้พูดรวมเรื่องภาพลักษณ์นะ ผมว่าอายุก็เหมาะกับขนาดรถนะครับ
18-25 ไป bเซกเมนท์
25 -35 ไป cเซกเมนท์
40 ขึ้นไป dเซกเมนท์
แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ก็ขยับไปเล่นรถพรีเมี่ยมในเซกเมนท์เดียวกับที่เหมาะกับอายุครับ

ออฟไลน์ soklong

ผมมอง รถตลาดๆ ดูยังไงก็ดูไม่แก่กว่ากัน เพราะไครๆก็ขับได้
ถ้าดูแก่ๆ ต้อง Rolls royce  Bentley แต่ถ้าผมขับคงเหมือนคนขับรถมากกว่า
 C-segment  D-segment มองเห็นแค่คันไหนแพงกว่ากัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

เลือกรถที่เหมาะกับคน น่าจะดีกว่านะครับ
ดูที่ผู้ขับ บางคนอายุ 30  ออกกำลังกาย ทานอาหารเสริมตลอด หน้าตาดูเด็ก ใส ๆ หล่อ ๆ
ถ้าขับ D มันจะคล้าย เอารถพ่อมาขับ ทำให้คนขับดูไม่เหมาะ เลยพลอยดูไม่ดีไปด้วย

บางคน 30 หน้าตาดูผู้ใหญ่ ออกเกินวัยนิด ๆ ชอบแต่งตัวแนวผู้ใหญ่ด้วย ก็เหมาะกับ D
แต่ถ้าเอา C มาขับ จะคล้าย แก่แอ๊บแบ๊วไป

บางคนผมเห็น 30 ยังใส่เดฟติ้ว เสื้อยืดลาย เจาะหูอยู่ก็มี ขับ C แต่ง จะเข้ากับเค้ามากกว่าครับ

สรุปดูจากบุคลิด หน้าตา ผู้ขับ เป็นอันดับแรก ว่ารถเซ็ก.. ไหนจะทำให้ผู้ขับดูดี  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่าเอาอายุมาเกี่ยวครับ เอาบุคลิกวัดดีกว่า เพราะบางคน อายุ 25 แต่หน้า ไป 40 แล้ว

บางคน 36 แต่หน้าและหุ่น ยังกะ 26 โห๊ะ ทำบุญด้วยอะไรกัน  :o

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
"ลุค" อย่างเดียวก็ต้อง D-segment เท่านั้นแหละ

แต่ถ้าในช่วงที่ซื้อรถแล้วมีช้อยส์ แค่ Camry Accord teana โฉมปัจจุบันนี้

ผมคงเลือก C-segment ดีก่่า เพราะทั้ง 3 รุ่น ไม่โดนใจ

เลือก Mazda 3 ,Ford Focus ไรเงี้ย

ความคิดเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมเลือก d segment ครับ ใช้ไปอีกซัก5ปี ก้อพอดีครับ ผมว่า accord ดูเด็กสุด