ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมวัดความเร็ว0-100,1/4miles บนiphone เชื่อถือ?  (อ่าน 8693 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
พอดีโหลดมาลองเล่น 2Appsครับ คือเรื่องของเรื่องมัน"ฟรี"

เอาเป็นว่าเผื่อไว้ให้ใครๆอยากลองก็ลงดูครับ แต่ผมเองก็

"ไม่รู้"ว่ามันaccuracy ขนาดไหนเหมือนกัน พอดีนานๆทีกรุงเทพจะ

มีทางให้โล่งๆได้ลองบ้าง ไม่แนะนำให้ลองบนถนนหลวงนะครับ

แต่สงกรานต์มันยังพอมีจังหวะโล่งๆพอสมควรได้ลองเล่นสั้นๆดูครับ

ถ้าช่วงสภาวะปกติ วิ่งยังได้ไม่ถึง60km/hเลยครับ

โปรแกรมแรกคือ BMW M Meter

โปรแกรม2คือ G-tac

เรื่องAccuracy ผมก็ยังกังขาอยู่ครับ เดี๋ยวไว้จะลองเอาG-tech กับPedal box ของรุ่นน้องมาลองจับดู

แต่ผมลองเทสต์ดู ออกตัวแบบ2แบบเวลามันก็ออกมาตาม ลักษณะที่ผมขับนะ รอบแรกออกตัวแบบเลี้ยงรอบไว้หน่อย

กับรอบที่2ออกตัวแบบเหยียบคันเร่งปกติไม่ได้ใช้รอบช่วย(+เปลี่ยนเกียร์2ไม่ยอมเข้าให้ แถวบ้านเรียกสับว่าว)

เวลาก็แตกต่างกันตามจริง  (ในรูปที่cropดูแค่0-60mph เลยจากนั้นผมถอนแล้วครับ) มีใครเคยลองวัดกับ

พวกstandalone tools จริงๆแล้วเทียบกันมั้ยครับว่าError มันเยอะไหม? แต่เท่าที่ดูโปรแกรมทั้ง2ตัวมัน

GPS lock ไม่ได้คำนวณจากAccelerometer เหมือนบางโปรแกรมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2014, 11:49:24 โดย popdemonic »

popdemonic

Re: โปรแกรมวัดความเร็ว0-100,1/4miles บนiphone เชื่อถือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 11:47:34 »
อีกโปรแกรมที่ลองใช้เทียบกัน อันนี้ผมวัดเมื่อวานใช้BMW M meter

เวลาไม่ต่างมาก เมื่อวานผมลองครั้งแรก ออกตัว เปลี่ยนเกียร์ การเลี้ยงรอบ

ยังไม่ดีเท่าวันนี้ ผมลองทั้งหมด4ครั้ง และก็ไม่เอาแล้วครับ สงสารรถครับ

การลอง0-100นี่ ส่วนตัวผมว่าทำร้ายรถมากและใช้งานจริงๆ ไม่มีได้ใช้หรอกครับ

ใจจริงผมอยากได้พวก80-120,80-160มากกว่าพวกนี้ใช้ในชีวิตประจำวัน การเร่งแซง

สำคัญกว่ามากครับ แต่ไม่มีApps ไหนมีวัดให้ ที่มีก็เสียตังค์ ใครอยากลองแนะนำ

Apps Dynolicious ครับนิยมมากๆแต่เสียเงินครับ ผมเลยไม่เอา

อยากลองๆได้ครับแต่At your own risk นะครับ

ปล.ผมให้ความเพี้ยน เพิ่มไปอีกสัก1วินาที อย่างเลวร้าย ถ้าเกินจากนี้โปรแกรมนี้เป็นTrashed Program ครับ
เชื่อถือไม่ได้ ไว้จะลองPedal box มาลองเทียบดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2014, 12:01:53 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: โปรแกรมวัดความเร็ว0-100,1/4miles บนiphone เชื่อถือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 12:23:41 »
ถ้าแม่นสุด ผมว่าเครื่องมือที่นิตยสารนักเลงรถใช้นะ อะไรสักอย่างอ่ะครับ แต่ก็ควรมาเทียบ ตั้งค่ากับการวัด GPS ไปด้วย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 23:25:46 »
เมื่อยุคก่อน iPod นิตยสาร MOTORของออสเตรเลียใช้ลูกล้อกลิ้ง CORREVIT (มั้ง ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะ)
ผลเวลาที่ได้ออกมาดูสมเหตุสมผลมาก เห็นเขาใช้ลองกับรถหลายสิบคัน โดยเฉพาะกับพวก WRX/STi
ซึ่งเวลาวิ่งจะออกมาใกล้เคียงกับที่ลองที่คลองห้าพอสมควร อันนั้นเป็นวิธีที่แม่นสุดๆแล้ว สภาพอากาศ
หรือความเร็วข้อมูลไม่มีผลกับมัน เพราะจากล้อกลิ้ง ก็ส่งข้อมูลเข้าเครื่องเลย

ส่วนการวัดค่าแบบ GPS นั้นมีข้อดีตรงที่เวลาออกตัวช่วงแรกๆมักไม่ค่อยพลาด โดยเฉพาะล้อฟรี
แต่พอเร็วๆมากๆหลายอันจะ refresh ตามความเร็วจริงช้าไปราวครึ่งวิ

ดูอย่างExampleที่ป๊อบแปะมาก็ได้ครับ พี่เห็นบางอัน 0-96kmh อยู่ราว 6-7 วิ
แต่ควอเตอร์ไมล์ 16.47 อะไรงี้..คือส่วนตัวแล้วเท่าที่เห็นมาทั้งชีวิต ไม่เคยเจอรถที่ออกตัวเร็ว
แล้วไปช้าที่ควอเตอร์ไมล์แบบนั้น รถที่วิ่ง 16กลางได้ 0-100 มักจะอยู่ราว 9วิ
ส่วนรถที่ 0-100 ได้ใน 7 วิ ควอเตอร์ไมล์ต้องมี 14.xxให้เห็นครับ หรือให้ตายยังไงก็ต้อง15.5วิ ไม่เกินนั้น

ดังนั้นบางทีอาจจะดูหัวโบราณไปบ้าง แต่พี่ก็ยังไม่เชื่อเครื่องมือจับความเร็ว GPS มากเท่าต้นคริสต์มาสและเซ็นเซอร์ปลายแทร็ค
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

popdemonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:06:17 »
เมื่อยุคก่อน iPod นิตยสาร MOTORของออสเตรเลียใช้ลูกล้อกลิ้ง CORREVIT (มั้ง ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะ)
ผลเวลาที่ได้ออกมาดูสมเหตุสมผลมาก เห็นเขาใช้ลองกับรถหลายสิบคัน โดยเฉพาะกับพวก WRX/STi
ซึ่งเวลาวิ่งจะออกมาใกล้เคียงกับที่ลองที่คลองห้าพอสมควร อันนั้นเป็นวิธีที่แม่นสุดๆแล้ว สภาพอากาศ
หรือความเร็วข้อมูลไม่มีผลกับมัน เพราะจากล้อกลิ้ง ก็ส่งข้อมูลเข้าเครื่องเลย

ส่วนการวัดค่าแบบ GPS นั้นมีข้อดีตรงที่เวลาออกตัวช่วงแรกๆมักไม่ค่อยพลาด โดยเฉพาะล้อฟรี
แต่พอเร็วๆมากๆหลายอันจะ refresh ตามความเร็วจริงช้าไปราวครึ่งวิ

ดูอย่างExampleที่ป๊อบแปะมาก็ได้ครับ พี่เห็นบางอัน 0-96kmh อยู่ราว 6-7 วิ
แต่ควอเตอร์ไมล์ 16.47 อะไรงี้..คือส่วนตัวแล้วเท่าที่เห็นมาทั้งชีวิต ไม่เคยเจอรถที่ออกตัวเร็ว
แล้วไปช้าที่ควอเตอร์ไมล์แบบนั้น รถที่วิ่ง 16กลางได้ 0-100 มักจะอยู่ราว 9วิ
ส่วนรถที่ 0-100 ได้ใน 7 วิ ควอเตอร์ไมล์ต้องมี 14.xxให้เห็นครับ หรือให้ตายยังไงก็ต้อง15.5วิ ไม่เกินนั้น

ดังนั้นบางทีอาจจะดูหัวโบราณไปบ้าง แต่พี่ก็ยังไม่เชื่อเครื่องมือจับความเร็ว GPS มากเท่าต้นคริสต์มาสและเซ็นเซอร์ปลายแทร็ค

ขอบคุณครับพี่แพน ไว้เดี๋ยวสงกรานต์ปีหน้าจะลองPedal box มาลองวัดดูอีกทีครับ เขาว่ามันใช้ดาวเทียม7ดวงยิงสัญญาณ

อย่าถามผมต่อนะว่ามันAccuracyไหม ผมนี่โลว์เทคขั้นพ่อเลยเหมือนกันครับ แต่สมัยนี้ต้องยอมรับว่ามันทันสมัยจริงๆ

พวกโปรแกรมพวกนี้มันAuto start เมื่อเคลื่อนที่ ต้องยอมรับว่า สะดวก แต่อาจะไม่ สเถียร เท่าใดนักครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:38:29 »
ยังไม่เคยลอง apps ตัวอื่นครับ แต่ dynolicious ที่ผมใช้ใน iPhone 4 กับ 5 S วัดรถคันเดียวกันบนถนนเส้นเดียวกัน แต่ผลออกมาต่างกันมากครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 22:05:02 »
ผมก็ว่าเวลา 0-100 กับ 1/4 ไม่สอดคล้องกัน

รถผมวิ่ง 1/4 ได้13ปลาย 0-100 ประมาณ 6วิต้นๆ ครับ