ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์วิ่งขวากันครับ ว่าขับแบบไหนเหมาะกับเลนขวา  (อ่าน 10922 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
คือเรื่องของเรื่องวันนี้ผมออกต่างจังหวัดมาครับ ไม่ไกลมาก แค่ช่วงนี้ถนนรถไม่ค่อยเยอะมาก แล้วครอบครัวผมจะรักษาความเร็วไว้ที่ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ซึ่งผมก็ถือว่าเร็วนะครับ และก็อย่างที่รู้ๆกันว่าเลนกลางเนี่ยจะไว้สำหรับรถที่ความเร็วประมาณ 100-110 วิ่ง หรือก็คือไม่เร็วมาก + รถในเลนนี้เยอะมากๆ ถ้าจะไล่แซงทีละคัน คงกินน้ำมันน่าดู ผมเลยแช่ขวาที่ 120 ครับ ทีนี้โดนจี้เลย พื้นที่ห่างจากคันหน้าก็ห่างอยู่ แต่ไม่มากจนน่าเกลียด โดนบีบแตร โดนจี้ตูด ซึ่งผมมองว่าอันตรายมาก ถ้าคันหน้าเบรคฉุกเฉินขึ้นมา ตูดผมเละแน่นอน ผมก็เลยมานั่งคิดดูว่า ถ้าเลนขวามันเป็นเลนสำหรับพวก 140-160 วิ่ง แล้วพวก 120 อย่างเราจะไปวิ่งที่ไหนกัน เลนกลางก็ช้าไป เหมาะสำหรับคนที่ไม่ค่อยกล้าขับเร็วหรือperformanceรถนั้นไม่มากพอที่จะวิ่งด้วยความเร็วสูงๆ เลนซ้ายรถบรรทุกเมืองไทยก็ล่อซะถนนพังหมด แช่ซ้ายยาวๆมีหวังโช๊คกลับบ้านเก่าแน่ๆ ถ้าเป็นน้าๆจะทำอย่างไรครับ คือจะให้ขับ 140 พาคนทั้งครอบครัวไปด้วยสำหรับผมมันเร็วไปนิดนึงนะครับ + เคยโดนใบสั่ง 126 กม/ชม ที่ลำตะคอง เข็ดเลย มาแชร์กันครับ ... อันนี้เป็นความคาใจส่วนตัวด้วย อยากจะทราบความเห็นน้าๆท่านอื่นน่ะครับ :")

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่ได้เอาไว้แช่ เอาไว้แซงครับ

ออฟไลน์ Monn

ยังไง เลนขวา มีไว้แซงครับ นอกเสียจาก คุณขับคนเดียว (อันนี้ผมคิด แต่เคยโดนจับ ตำหนวดท่านบอกผิด ห้ามขับแช่)

หากเมื่อไหร่มีรถที่เขาต้องการเร่งแซงไป ไม่ต้องสนว่าเขาจะเร็วเท่าไหร่ เขาเร็วกว่าคุณก็ต้องหลบครับ

คำถามคุณแปลกมากๆ ว่า แล้วคนขับ 120 จะไปขับเลนไหน ก็ขับตามที่สมควรจะขับครับ มันไม่มีกฏตายตัว เลนนี้วิ่งเท่าไหร่ เลนนี้วิ่งเท่าไหร่ มันก็ควรจะวิ่งตามสมควรที่มันจะวิ่งได้สิครับ แอบงงจริงๆ นะ

คิดง่ายๆ ซ้ายสุด สำหรับช้าๆ ไปเรื่อยๆ กลาง สำหรับ วิ่งเร็วพอประมาณ ขวา สำหรับแซง หากไม่ต้องการแซง ส่วนใหญ่ผมจะวิ่งกลาง ถึงจะวิ่ง 150 ก็ตาม เพราะอาจจะมีรถวิ่ง 170 เร่งมาขวาได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
จะวิ่งเท่าใหร่ก็ตาม   เลนขวามีใว้แซงครับ แซงเสร็จแล้วก็เข้าซ้าย ในกรณีที่เลนซ้ายมีรถหนาแน่นก็ต้องเพิ่มความเร็วกันนิดนึงถ้ามีรถตามหลัง จากนั้นก็ให้สัญญานไฟเพื่อจะเข้าซ้ายครับ เพื่อให้คันหลังทราบว่าเราจกำลังจะหลบให้แล้ว  ปัจจุบันผมเจอหลายครั้งแล้วก็บ่อยมากครับคือ รถที่วิ่งแช่ขวาโดยไม่คิดที่จะแซง คือวิ่งไปเรื่อยๆ  กับอีกกรณีนึงคือรถที่วิ่งชิดขวากันสามสี่คันโดยที่เลนกลางและซ้ายว่าง !!!  เมื่อใหร่จะมีการรณรงค์กันเสียที รถมันจะได้เลิกติด

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ไม่มีกฏตายตัวว่าต้องวิ่งความเร็วเท่าไหร่
เพราะถ้าคิดแบบนั้นจะถนนกี่เลนก้อไม่พอหรอกครับ
ฉะนั้นใครเร็วมาก้อหลบให้เค้า ไม่ก้ออัดให้เร็วกว่าเค้าเพื่อหนี
และตามคำตอบบนๆคับ เลนขวาเอาไว้แซง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ NoName__???

เพิ่งขับมาจากตจว วันก่อน วิ่งเส้นสระบุรี เหยียบมา 140 ก็เจอทั้งรถช้าแช่ขวา รถ 120 แช่ขวา รถ120แซงขวา เยอะแยะหลากหลาย
ส่วนตัวขับยืนพื้น 140ค่ะ แต่ไม่แช่ขวาแน่นอน ถนน4-5เลนเส้นสระบุรี พอแซงก็ตบเข้าซ้ายเจอรถช้าก็แซงต่อ ชอบขับทางไกล อาจเพราะดีเซลด้วยมั้งเวลาแซงมันกดแปบเดียวเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้เอาไว้แช่ เอาไว้แซงครับ

ตามนี้  ไม่ได้เอาไว้แช่ เอาไว้แซง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ferero000

ไม่ได้แช่ครับ เอาไว้แซง สำหรับผมเลยนะ คุณจะขับเท่าไรก็แล้วแต่ แต่ถ้ามีคนเร็วกว่าคุณ คุณก็ต้องหลบให้เค้าครับ

ออฟไลน์ Sammy_

คือจริงๆแล้ว เลนขวามมีไว้แซงจริงๆครับ จะแซงแแบ ฟี้ววววววว(มาแรงมาก :o ) หรือจะแซงแบบธรรมดาๆ(ไปเรื่อยๆ ;D ) ก็ขอให้ถือว่าว่าขับเร็วกว่ารถคันที่อยู่ทางซ้ายของเราหนะครับ พอเราแซงรถที่อยู่ทางซ้ายเราพ้นแล้ว เราก็ค่อยกลับมาอยู่ทางซ้ายเหมือนเดิม แต่ถ้าเรามีเป้าหมายที่จะแซงคันต่อไปอีกเราก็ออกขวาแล้วแซงไปเรื่อยๆครับ

นั่นคือ เลนขวาเอาไว้แซง
ส่วนเลนกลาง คือซ้ายสุด ก็คือรถที่ขับความเร็วคละกันไปครับ  ;)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ส่วนตัวถ้าโล่งๆ เลนส์ขวาผมก็จะใส่สัก 140-160 หรือมากกว่านี้ต้องโล่งจริงๆนะครับ แต่ถ้ามาตราฐานวิ่งกันก็เห็นๆ 120 ประมาณนี้ครับ

แต่ที่หน้าจะโดนด่าคือวิ่งไม่ถึง 100 แล้วแช่ขวาให้คันหลัง ไล่บี้หรือเปิดไฟสูงไล่ใส่ อันนี้สมควรครับ เพราะบางทีเห็นเลนกลางนี้โล่งๆเลย ไม่รู้จะวิ่งทำไมเลนส์ขวาสุดแถมยังจะแช่ไว้อีกด้วย

ออฟไลน์ JAMMAI

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2014, 21:18:31 โดย JAMMAI »

ออฟไลน์ PREM

เป็นผมถ้าอยู่ในสถานการณ์แบบ จขกท จะขับให้เร็วเท่าคันหน้า รักษาระยะห่างให้คงที่
ถ้าไม่อยากขับเกิน 120 ก็ยอมหลบเข้าเลนกลาง แล้วแซงเป็นพักๆ เอาครับ

แต่คนไทยมีนิสัยไม่ค่อยชอบขับเลนซ้ายกันนะ
อย่างวันก่อนผมวิ่งบูรพาวิถีตอนตี 1 รถส่วนใหญ่วิ่งกันที่ 110 แช่เลนกลางกันหมด
เลนซ้ายกับเลนขวาว่างงงงงงง ผมแช่ 130 วิ่งซ้ายสุดแซงคันอื่นฉิวๆๆๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

คำถามคุณแปลกมากๆ ว่า แล้วคนขับ 120 จะไปขับเลนไหน ก็ขับตามที่สมควรจะขับครับ มันไม่มีกฏตายตัว เลนนี้วิ่งเท่าไหร่ เลนนี้วิ่งเท่าไหร่ มันก็ควรจะวิ่งตามสมควรที่มันจะวิ่งได้สิครับ แอบงงจริงๆ นะ

จำได้ว่าไม่กี่ปีก่อนที่ M9 ยังโล่งๆอยู่ ผมวิ่ง 120 ยังแช่เลนสองจากซ้ายเลยครับ (ส่วนซ้ายสุดรถบรรทุกช้ากว่าจริงๆ)

เพราะถ้าคิดแบบนั้นจะถนนกี่เลนก้อไม่พอหรอกครับ

ว่าอย่างนี้เหมือนกันจริงๆครับ ถึงขยายมอเตอร์เวย์จากฝั่งละ 4 เป็น 5 6 7 8 เลน มันก็ยังติดอยู่ดี

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

พอได้รู้แล้วรู้สึกผิดเลย T__T ที่ผ่านๆมาก็วิ่งแบบนี้มาตลอด เห็นแค่ช่วงนครราชศรีมาหรือช่วงไปทางอีสานที่เคยเจอป้ายติดไว้ว่าห้ามแช่ขวา ต่อไปจะปรับนิสัยการขับใหม่ละครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ ผมมั่นใจว่ามีอีกหลายผู้ร่วมใช้ถนนไม่รู้ถึงข้อนี้ว่าห้ามแช่ขวา บางคันกวนด้วยซ้ำ ขับแค่ 100 อยู่ขวาไม่ยอมหลบ อันนี้ยอมไม่ได้จริงๆ คันหลังมาเร็วๆเบรคกันตัวโก่ง ... ช่วงนี้รถบรรทุกหยุดยาวกันหมด รู้สึกมีความสุขจริงๆเวลาขับเส้นเอเซีย แต่ขอฝากนิดนึงครับ รถขาเข้ากรุงเทพวันพรุ่งนี้ อย่าเปิดเลนพิเศษซ้ายสุดเลยครับ รู้ว่าห้ามไม่ได้แน่ๆ เพราะมันทำให้รถติดเวลาจัดระเบียบขึ้นสะพาน แต่ถ้า 10% ของคนที่ออกต่างจังหวัด เคารพกฎนิดนึง รถน่าจะติดน้อยลงมากๆครับ :")

ออฟไลน์ atc40

เห็นด้วยครับ เลนขวาเอาไว้แซง ไม่ใช่เอาไว้แช่

เราขับรถบนถนนสาธารณะนะครับ  ต้องขับให้Synchronize คือสอดคล้อง และเข้ากันกับรถรอบๆเราครับ
ไม่ใช่ขับรถตามแต่ใจ บางครั้งช้าไป หรือช้ากว่าคันหลังจนกีดขวางก็ควรเร่งตามบ้างหรือหลบซะ เร็วไปก็ต้องช้าลงบ้าง ตามสภาพการจราจร
ทั้งนี้ทุกอย่างก็ตามกฎหมายกำหนด ความเร็วเกินถ้าตำรวจเค้าจะเอาผิดก็คือผิด

บางวันผมตั้งใจขับตามกฎหมาย ไม่เกิน80 ก็อยู่เลนกลางไปเรื่อยๆ ซ้ายว่าง ขวาว่าง คนอื่นแซงได้
ขับไปขับมาเจอรถช้าวิ่งขวา ซ้ายก็วิ่งขวา ผมอยู่เลนกลางเรียงหน้ากระดาน3คัน ผมไม่ขับละ80 ผมเร่งแซงไปให้ขาดจนถนนโล่ง ไม่ขวางทางใครก่อนครับ ละค่อยกลับมาอยู่เลนกลางวิ่ง80ตามเดิม... ประมาณนี้ครับ  ;D ;D ;D

ใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เจอแบบนี้โคตรเกลียดเลยครับ แช่ขวากันที่ 120 คือบางคนคิดว่าเร็ว แต่สำหรับคนที่รีบแล้วต้องการแซงมันเป็นอะไรที่น่ารำคาญมากครับ บางที วิ่งขนาบคู่เลนกลางกะขวา เลนซ้ายก็รถบรรทุกอีก ไปไม่ได้กันอีก
บางทีแต๊บไฟสูงใส่ก็ไม่หลบทำเป็นพวกงั่ง ขวางโลกไปเลยก็มี ผมแก้เผ็ดพวกนี้โดย เว้นระยะแล้วกดพุ่งไปซัก 180 แล้วกะเฉียดข้างให้แมร่งเหวอนิด เห็นเข้าเลนกลางกันอย่างไว แล้วก็มาชอบบ่นว่า คนอื่นขับรถเร็ว คนอื่นเหรี้ยหมด ขับรถเร็วมุดไปมุดมา แต่ไม่ดูตัวเองเลยว่าขับรถ ไม่ดูส้นตรีนไรเลย ไม่ดูแม้กระทั่งกระจกมองข้าง หรือกระจกหลัง พูดแล้วหหงุดหงิด สลัดเลยครับ

ปล.ไม่ได้ว่าเจ้าของกะทู้หรือใครนะครับ แค่เล่าที่เคยเจอมา โดยรวมๆ
ปล.ขับรถเร็ว ไม่ได้แปลว่าอันตราย ขอแค่มีสติกับความรับผิดชอบแล้วก็ความพอดี  ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ของแบบนี้พูดลำบากนะครับ บางที120ของคนบางคนที่ไม่รีบหรือมือใหม่หรือรถบางคันที่ช่วงล่างแย่มันถือว่าเร็วมาก แต่กับบางคนประสบการณ์สูงหรือรีบหรือรถช่วงล่างดี160ยังชิลอยู่เลย แต่ถนนบางเส้นเลนซ้ายอย่างกับหลุมอุกกาบาตแต่ไม่อยากขับเร็วก็วิ่งไปก็ได้ครับแต่พอเห็นคันหลังเริ่มมาใกล้ๆก็หลบ ตัวผมเคยวิ่งสายเอเซีย140-150กว่ายังอยู่กลางเลยครับพอข้างหน้าเริ่มไม่ว่างก็ออกขวาหรือถ้ารถมาก็แช่ขวายาวแต่พอคันหลังเริ่มจี้ก็หลบ เบื่อเหมือนกันพวกวิ่งแค่100เดียวแช่ขวาเนี่ย ดังนั้นอย่าไปแช่ขวาเลยครับอาศัยแซงแล้วเข้าซ้ายพอเห็นคันหน้าค่อยออกขวาตามมารยาท

ออฟไลน์ MaiSki

ในกรณีรถเยอะจริงๆ เราขับขวาด้วยความเร็วที่มากกว่าเลนกลางถือว่าเรากำลังแซงอยู่คนขับจี้ถือว่าไม่มีมารยาท แต่ถ้ารถซ้ายเร็วกว่าหรือมีคนแซงซ้ายเราได้เท่ากับเรากีดขวางการจราจรแล้วครับ

พอได้รู้แล้วรู้สึกผิดเลย T__T ที่ผ่านๆมาก็วิ่งแบบนี้มาตลอด เห็นแค่ช่วงนครราชศรีมาหรือช่วงไปทางอีสานที่เคยเจอป้ายติดไว้ว่าห้ามแช่ขวา ต่อไปจะปรับนิสัยการขับใหม่ละครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากๆนะครับ ผมมั่นใจว่ามีอีกหลายผู้ร่วมใช้ถนนไม่รู้ถึงข้อนี้ว่าห้ามแช่ขวา บางคันกวนด้วยซ้ำ ขับแค่ 100 อยู่ขวาไม่ยอมหลบ อันนี้ยอมไม่ได้จริงๆ คันหลังมาเร็วๆเบรคกันตัวโก่ง ... ช่วงนี้รถบรรทุกหยุดยาวกันหมด รู้สึกมีความสุขจริงๆเวลาขับเส้นเอเซีย แต่ขอฝากนิดนึงครับ รถขาเข้ากรุงเทพวันพรุ่งนี้ อย่าเปิดเลนพิเศษซ้ายสุดเลยครับ รู้ว่าห้ามไม่ได้แน่ๆ เพราะมันทำให้รถติดเวลาจัดระเบียบขึ้นสะพาน แต่ถ้า 10% ของคนที่ออกต่างจังหวัด เคารพกฎนิดนึง รถน่าจะติดน้อยลงมากๆครับ :")
ไม่เป็นไรหรอกครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ เปิดใจ ศึกษาเบื้องหลังมัน รู้แล้วก็ดีเองครับ

ออฟไลน์ ichok

เจอแบบนี้โคตรเกลียดเลยครับ แช่ขวากันที่ 120 คือบางคนคิดว่าเร็ว แต่สำหรับคนที่รีบแล้วต้องการแซงมันเป็นอะไรที่น่ารำคาญมากครับ บางที วิ่งขนาบคู่เลนกลางกะขวา เลนซ้ายก็รถบรรทุกอีก ไปไม่ได้กันอีก
บางทีแต๊บไฟสูงใส่ก็ไม่หลบทำเป็นพวกงั่ง ขวางโลกไปเลยก็มี ผมแก้เผ็ดพวกนี้โดย เว้นระยะแล้วกดพุ่งไปซัก 180 แล้วกะเฉียดข้างให้แมร่งเหวอนิด เห็นเข้าเลนกลางกันอย่างไว แล้วก็มาชอบบ่นว่า คนอื่นขับรถเร็ว คนอื่นเหรี้ยหมด ขับรถเร็วมุดไปมุดมา แต่ไม่ดูตัวเองเลยว่าขับรถ ไม่ดูส้นตรีนไรเลย ไม่ดูแม้กระทั่งกระจกมองข้าง หรือกระจกหลัง พูดแล้วหหงุดหงิด สลัดเลยครับ

ปล.ไม่ได้ว่าเจ้าของกะทู้หรือใครนะครับ แค่เล่าที่เคยเจอมา โดยรวมๆ
ปล.ขับรถเร็ว ไม่ได้แปลว่าอันตราย ขอแค่มีสติกับความรับผิดชอบแล้วก็ความพอดี  ก็พอแล้วครับ
เข้าใจความรู้สึกนะครับ เห็นด้วยว่า มองกระจกหลังกระจกข้างกันสักนิด คุณไม่ได้อยู่คนเดียวบนโลกนี้ และก็มีเคสแบบ จขกท อีกเยอะนะครับ คือเข้าใจผิดไปเลย ขับช้าแช่ขวาคิดว่าไม่ผิด แถมจะไปมีเรื่องกับคนที่ต๊อบไฟใส่อีกผมหล่ะกลุ้มเลย

ออฟไลน์ BIGP

ที่ผมเบื่อสุดๆก็เส้นพระราม2 ทั้งขาเข้าขาออกกรุงเทพ แหมเลขขวาวิ่งซะ 90 หรือไอ้พวกยูเทินดุ่มๆออกมาไม่ดูว่ารถเรามาเร็วแค่ไหน เบรคหัวทิ่มหลายทีละ
เลนขวาจะแซงก็แซงครับ แต่อย่ามาขวางถ้าเห็นว่าเรามาเร็ว เพราะอุบัตติเหตุเกิดจากแบบนี้บ่อยมาก

อีกอย่างที่ไม่เข้าใจ เวลาเข้าทางหลักจากทางขนานนี่ต้องพยายามออกมาเลนขวาทันที เพื่ออะไร รถที่เขาวิ่งมาเร็วๆก็ซวยต้องเบรค มันก็เจือกไม่เร่งความเร็วอีก อันนี้เห็นได้จากทุกเส้นที่มีทางคู่ขนาน

ออฟไลน์ trumpetx

มีกฏหมายน่ะครับ ว่าการขับแช่ขวาเป็นความผิดทางจราจร โดนปรับได้น่ะครับ ขับเร็วเกินก็ผิด เพราะถนนบ้านเราไม่ได้ออกแบบมาให้ขับได้ถึง 170 - 180

ผมเคยเห็นป้ายที่บอกให้ความเร็วไม่ต่ำ 40 ป้ายเดียวเองครับ จากทั้งประเทศไทย หรือว่ามันมีมากกว่านั้น ที่เหลือจะเห็นว่า ไม่เกินเท่านั้น เท่านี้

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตามเหตุการณ์ผมจะดูว่าหลบซ้ายได้ไหม ถ้าได้ก็หลบ

ถ้าไม่ได้ ก็ขับให้เลยไปอีกนิดแล้วก็หลบ

ออฟไลน์ rtong

สาเหตุที่หลายคนไม่ข้บเลนซ้ายสุด
เคยสังเกตุกันไหมว่าเลนนั้นรถบรรทุกชอบขับ  แล้วถนนเลนนั้นก็จะยุบตัวลงไป
เยอะมาก  บางทีไม่น่าจะขับได้  เป็นเพราะบรรทุกน้ำหนักมากเกินไปหรือเปล่า
หรือถนนไม่ได้มาตราฐาน  ลองดูแถวสายเหนือเส้นอ่างทอง สิงห์บุรี  ชัยนาท
โดยเฉพาะ ตัวเมืองนครสวรรค์  มันไม่น่าจะขับได้อย่างปลอดภัยเลย  ยิ่งมอร์เตอร์ไซค์
ยิ่งน่ากล้ว  เวลาผมขับก็จะขับให้เร็วมากพอที่จะเลนกลางๆได้  แซงแล้วก็หลบ
แต่ไม่ขออยู่ซ้ายสุดละกัน

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
ขับ 200 อยุีขวา มีรถมาจี้ยังไงก้อต้องหลบ มารยาทของการใช้ถนน แต่ถ้าไม่มีมาข้างหลังอยากแช่ก็แช่ไปดิ ไม่มีใครยุ่งด้วยอยุ่เเล้ว แต่คอยมองกระจกหลังหน่อยแล้วกันเพราะถนนโล่งๆจะมากันแบบแปปๆถึงตูดแล้ว

แล้วก้อบูรพาวิถีกลางคืนมันน่ากลัวอ่ะ ยิ่งขับเรวๆ ถ้าไม่มีรถผมก้อขับคร่อมเลนนะ แต่ถ้ามีรถ ก้อเข้าเลน คร่อมขวากลางยิ่งตอนโค้ง+ขับเรวเกิน120

ออฟไลน์ Equcha

ขับกลางเถอะครับ คนจะเร็ว จะรีบไปไหน ช่างมัน ชีวิตเค้า รถเค้าครับ ขับเร็วโอกาสที่จะผิดพลาดแล้วตาย/บาดเจ็บมันก็เยอะขึ้นตายความเร็ว คนขับเลือกที่จะเสี่ยงเอง
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว อยู่กลาง/ซ้ายตลอด

ออฟไลน์ Gunn

กฎหมายกำหนดให้ขับความเร็วกันเท่าไหร่นะครับ ทำไมไม่เห็นมีใครจะพูดถึงกันเลย ทั้งๆที่มีกำหนดเป็นตัวเลขตายตัว ไม่ต้องตีความให้งงกัน แต่ทีเรื่องวิ่งขวานี่ชอบตีความเข้าข้างตัวเองกันทั้งนั้นเลยครับ เมื่อไหร่กฎหมายบ้านเราจะศักดิ์สิทธิ์ เพิ่มบทลงโทษ เพิ่มค่าปรับให้หนักๆ คนขับรถจะได้เคารพกฎจราจรกันเยอะๆ .....ตามที่มีคนเคยกล่าวไว้ครับว่าวินัยจราจรสะท้อนวินัยคนในชาติ ไม่แปลกใจเลยที่ไทยมีสถิติอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับ 2 ของโลกครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2014, 09:40:36 โดย Gunn »

ออฟไลน์ JikorokunG

กี่เลนก็แล้วแต่ สำหรับผม ถ้ามีรถหลังมาเร็วกว่า ผมก็หลบให้เสมอ  ใจเขาใจเราอะครับ บางทีเรารีบแล้วเราจะรู้เองว่าในมุมกลับกันเราควรทำยังไง

ปล. ทุกวันนี้ สังคัง เอ้ย สังคม บนท้องถนน เดียวนี้ เจอะแต่ขับชิดขวากันหมด ต้องแซงซ้ายกันอย่างเดียวเลยละ   บอกโรงงานผลิตรถพวงมาลัยซ้ายมาเห๊อะ 55

ออฟไลน์ Gunn

ขับกลางเถอะครับ คนจะเร็ว จะรีบไปไหน ช่างมัน ชีวิตเค้า รถเค้าครับ ขับเร็วโอกาสที่จะผิดพลาดแล้วตาย/บาดเจ็บมันก็เยอะขึ้นตายความเร็ว คนขับเลือกที่จะเสี่ยงเอง
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว อยู่กลาง/ซ้ายตลอด
พวกซิ่งนี้ถ้าตายคันเดียวจะไม่ว่าครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นทั้งที่เป็นข่าวดัง และไม่เป็นข่าว มักจะพาคนอื่นที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไปหายมบาลด้วยทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ไม่ได้แช่ครับ เอาไว้แซง สำหรับผมเลยนะ คุณจะขับเท่าไรก็แล้วแต่ แต่ถ้ามีคนเร็วกว่าคุณ คุณก็ต้องหลบให้เค้าครับ