ผู้เขียน หัวข้อ: BENZ C180-200Kompressor ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ^^  (อ่าน 17597 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
BENZ C180-200Kompressor ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ^^
« เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 00:41:02 »
คือ ไม่มีความรู้ ในเรื่องเครื่องยนต์ รถยุโรปเลยครับ ที่บ้านก็เคยใช้กันมาแต่รถยี่ปุ่น ไม่เคยใช้รถยุโรปเลย

ไม่ทราบว่าC 180และ200 คอมเพลเซอร์ มีข้อดีข้อเสียอะไรอย่างไรบ้าง ขอถามดังนี้นะครับ

1.การขับขี่เป้นยังไงบ้างครับ นุ่มสบายดีไหม ระบบช่วงล่าง ระบบความปลอดภัย ลูกเล่นเช่น ครุยคอนโทรล เครื่องเสียงติดรถ และอื่นๆ

2.ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรอะไรจุกจุกกวนใจบ้างครับ ถ้าหาดูรถสภาพดีๆ

3.หากหาซื้อรถในราคาแพงกว่าตลาดขึ้นอีกสักนิด จะคุ้มค่ากว่าไหมครับ(เช่นซื้อจากNK)

4.แล้วถ้าจะนำมาติดแก๊ส LPG สามารถติดกับ เครื่องยนต์เดิมๆเลย หรือ ยกเครื่องJ ดีกว่าครับ

5.ถ้าเล่น เครื่องยนต์ J +LPG ดีกว่า เครื่องยนต์เดิม ควรเล่นเครื่องยนต์ตัวไหนดีครับ

6.หลังจากซื้อมาแล้ว ควรปรับเปลี่ยน อะหลั่ย อะไรก่อนดี (เช่น สายพาน ล้างแอร์ กรองอากาศ ฯ)

7.ระหว่าง C180 kom & C200kom เลือกเล่นตัวไหนดีกว่ากันครับ ขอเหตุผลด้วยก็จะดีมากๆครับ

8.เรื่องอะหลั่ย BENZ นี่ เขาว่าบางตัวก็ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นจริงหรือเปล่าครับ

9.เวลารถยุโรป BENZ /BMW /Volvo เสียที่กลางทาง ต้องเรียกหารถยกเท่านั้นหรือเปล่าครับ
คือขับๆรถไป เห็นจอดกันข้างทาง รอรถมาลากไป มันไม่สามารถเคลื่อนย้ายรถได้เองเหรอครับ

10.หากมีอะไรจะเสริมก็ขอเชิญได้เลยนะครับ ผมไม่มีความรู้และไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อนเลยจริงๆครับ
เห็นราคาลงมาไม่ถึงล้าน น่าเล่นดีจริงๆ แต่ถ้าไม่ดีก็จะเลิกสนใจครับ จะได้ไปเลือกเทียน่า L33 แทน
ส่วนตัวผมแล้ว รถรุ่นนี้รูปทรงยังสวยอยู่เลยครับ ชอบไฟหน้า และไฟท้าย ออกแบบมาสวยดีครับ
หรือถ้ามีตัวอื่นที่น่าเล่นกว่าในงบประมาณ1ล้านบาท ก็แนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 00:45:17 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: BENZ C180-200Kompressor ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 00:51:50 »
อย่าคิดเล่น รุ่นนี้มีอายุจะใช้ต้องจริงจังกับมันครับ

เรื่องความนุ่มสบาย พอใช้ได้ ความปลอดภัยถ้าจำไม่ผิดก็มี DSC airbags พอใช้ไม่ล้าสมัย รถสภาพดีๆก็ไม่มีปัญหา เพื่อนผมยังใช้สบายบรื๋อ เครื่องเดิมนี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ 0%

Re: BENZ C180-200Kompressor ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 02:43:49 »
เต็ดเตร่ อยุ่ตามอู่บ่อยๆ ขนาดอู่นอก มาซ่อมเกียร์ ยังแสนนิดๆ ฟังแล้วเสียวดี สำหรับคนซื้อมือสอง

jomyoot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 04:03:41 »
เต็ดเตร่ อยุ่ตามอู่บ่อยๆ ขนาดอู่นอก มาซ่อมเกียร์ ยังแสนนิดๆ ฟังแล้วเสียวดี สำหรับคนซื้อมือสอง

จริงเหรอครับท่าน พูดซะผมอยากรีบ กลับมาหารถญี่ปุ่นเลย T_T

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 06:21:12 »
ถ้างบเพิ่มได้แถวๆ 9.5-1.4 หา IS250 ดีกว่าครับ
ถ้าใจไปตาถั่วจริงๆหาตัวที่เป็น facelift แล้วนะครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 07:04:50 »
1.การขับขี่เป้นยังไงบ้างครับ นุ่มสบายดีไหม ระบบช่วงล่าง ระบบความปลอดภัย ลูกเล่นเช่น ครุยคอนโทรล เครื่องเสียงติดรถ และอื่นๆ
- ไม่นุ่มนะครับ กำลังดีตามแบบของเบนซ์ อย่างอื่นก็ทั่วไปตามมาตรฐาน

2.ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรอะไรจุกจุกกวนใจบ้างครับ ถ้าหาดูรถสภาพดีๆ
- มือจับประตูชอบหัก  ตัว kom เสียงดัง  เฟืองแอร์ชอบหัก

3.หากหาซื้อรถในราคาแพงกว่าตลาดขึ้นอีกสักนิด จะคุ้มค่ากว่าไหมครับ(เช่นซื้อจากNK)
- ก็ตามสภาพหละครับ คุ้มหรือไม่คงตอบยากครับ
4.แล้วถ้าจะนำมาติดแก๊ส LPG สามารถติดกับ เครื่องยนต์เดิมๆเลย หรือ ยกเครื่องJ ดีกว่าครับ
- เครื่องเดิมก็ติดแก้สได้ครับ  ยกเว้น 180 kom ติดไม่ได้

5.ถ้าเล่น เครื่องยนต์ J +LPG ดีกว่า เครื่องยนต์เดิม ควรเล่นเครื่องยนต์ตัวไหนดีครับ
- รุ่นไหนใช่ไหม ควรซื้อ C180 เพราะถูกสุด 7 แสนบาทได้มังครับ ตอนนี้

ยกเครื่องเดิมออกวางของใหม่ ใช่ว่าดีนะ เครื่อง เจมันหนักกว่าเยอะ balance มันเปลี่ยนหมด และต้องเอาเกียร์ กับ เฟืองท้ายอื่นมาแปลงใส่ด้วย

6.หลังจากซื้อมาแล้ว ควรปรับเปลี่ยน อะหลั่ย อะไรก่อนดี (เช่น สายพาน ล้างแอร์ กรองอากาศ ฯ)

- ก็ทำตอนเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลยครับ

7.ระหว่าง C180 kom & C200kom เลือกเล่นตัวไหนดีกว่ากันครับ ขอเหตุผลด้วยก็จะดีมากๆครับ

- 180 kom facelift เพราะเป็นเครื่องใหม่สุด และ body มีการแก้ไขให้ฐานล้อใหญ่ขึ้นนิดนึง

8.เรื่องอะหลั่ย BENZ นี่ เขาว่าบางตัวก็ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นจริงหรือเปล่าครับ

- บางตัวถูกกว่าด้วย เช่น ช้อค จานเบรค

9.เวลารถยุโรป BENZ /BMW /Volvo เสียที่กลางทาง ต้องเรียกหารถยกเท่านั้นหรือเปล่าครับ
คือขับๆรถไป เห็นจอดกันข้างทาง รอรถมาลากไป มันไม่สามารถเคลื่อนย้ายรถได้เองเหรอครับ

- ขึ้นกับอะไรเสีย ถ้าแอร์เสีย ก็คงขับไปได้  ถ้าหม้อน้ำเสียจะขับไปยังไงครับ ไม่เว้นทุกยี่ห้อก็ต้องยกเหมือนกันทั้งนั้น

10.หากมีอะไรจะเสริมก็ขอเชิญได้เลยนะครับ ผมไม่มีความรู้และไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อนเลยจริงๆครับ
เห็นราคาลงมาไม่ถึงล้าน น่าเล่นดีจริงๆ แต่ถ้าไม่ดีก็จะเลิกสนใจครับ จะได้ไปเลือกเทียน่า L33 แทน
ส่วนตัวผมแล้ว รถรุ่นนี้รูปทรงยังสวยอยู่เลยครับ ชอบไฟหน้า และไฟท้าย ออกแบบมาสวยดีครับ
หรือถ้ามีตัวอื่นที่น่าเล่นกว่าในงบประมาณ1ล้านบาท ก็แนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

popdemonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:41:13 »
ผมประเมินจากลักษณะคำถาม ผมแนะนำว่าลองูรถญี่ปุ่นไซด์กลางปีใหม่ขึ้นมาน่าจะเหมาะกว่าผมว่าคุณไม่น่าจะปลื้มกับ
อาการรถเก่าที่ต้องเสียหายตามกาลเวลาแน่ๆครับ เบนซ์ตาถั่ว เค้ามีโรคประจำตัวของเค้าอยู่ก็คงเหมือนรถทั่วๆไปทุกคัน
ที่มักจะมีอาการเสียเป็นเรื่องปกติ เรื่องอะไหล่มือสอง หรือเบิกมือ1 นอกศูนย์ก็มีครับเพียงแต่บางตัว เราต้องทำใจเรื่องราคา
มันจะมีไม่กีตัวที่ราคาโหดๆซึ่งเราต้องเข้าใจว่า ราคาอะไหล่มันราคาอะไหล่รถป้ายแดงคันละ2-3ล้านบาทครับ ไม่ใช่
ราคาอะไล่รถป้ายแดงคันละ7แสนบาทครับ มันย่อมเป็นเรื่องปกติที่ราคาสูงครับ จริงๆอยากจะบอกว่ามันก็ทุกยี่ห้อหละครับ
รถอายุ10ปีขึ้น จะยุโรปหรือญี่ปุ่น มันก็เสียเหมือนกัน จุดที่ต่างกันคือ ความซับซ้อน จำนวนอุปกรณ์รถญี่ปุ่น น้อยชิ้นกว่า,
ทางเลือกมีมากกว่า ใหม่ เทียบ เทียม เหมือน มือสอง มันเลยทำให้รถญี่ปุ่นมันcompetitive กว่า แต่การขับขี่ก็ต้องยอมรับว่า
มันต่างกันจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:44:04 »
เล่น200komเครื่องฝาแดงก็ได้ครับยังเป็นเครื่องตอง1อยู่ ถึกทนแก๊สหายห่วงช่างซ่อมได้ทั่วไทย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 18:31:31 »
ขอนอกเรื่องหน่อย ผมยังจำC32 AMG ได้ ตอนนั้นชอบมันมากๆ หาดูยากสุดๆ

jomyoot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 00:53:43 »
ขอบคุณ ทุกๆความคิดเห็น มากๆครับ  :D

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:21:31 »
หารุ่นดีเซลครับ ตอนนี้น่าจะราวๆเก้าแสนปลายถึงล้านต้น