ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยครับ: เห้อ!! ไอ้พวกหลอกลวงทางโทรศัพท์เนี่ยะ มันน่าจับเข้าคุกซะจริงๆ  (อ่าน 7951 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
เกริ่นก่อนนะครับ.. ผมว่าหลายๆคนในห้องนี้คงจะเคยได้อ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเบอร์โทรศัพท์เบอร์นึง
(หากยังไม่เคยอ่าน สามารถตามเข้าไปได้ที่ link นี้เลยครับ http://www.dektriam.net/TopicRead.aspx?topicID=113765 )
ที่บอกว่า จะมีพวกมิจฉาชีพซึ่งหลอกลวงโดยจะใช้เบอร์ 028500946 ทำเป็นระบบอัตโนมัติโทรมาเกี่ยวกับเรื่องหนี้บัตรเครดิตที่ค้างชำระอยู่
โดยอ้างว่าผมเป็นหนี้ค้างชำระค่าบัตรเครดิตกับธนาคารกรุงเทพ (ไอhere เอ้ย กรูยังเรียนอยู่เล้ยจะเอาปัญญาที่ไหนไปทำบัตรเครดิตฟระ!!)

ไม่คิดเลยครับว่าเรื่องที่เคยได้ยินได้อ่านมาจากคนอื่นๆเนี่ยจะมาเจอกับตัวเองจนได้
เรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อสักครู่นี้เองครับ ตอน 11.17 น. ไอ้ระแบบอัตโนมัตินี่มันก็โทรเข้ามาที่มือถือของผม เป็นระบบอัตโนมัติที่ออกเสียงแนวดัดๆยังไงชอบกล
โดยมีเนื้อความประมาณว่า เขาเป็นระบบอัตโนมัติของธนาคารกรุงเทพฯ ผมมียอดค้างชำระบัตรเครดิตอยู่ให้กด 1 เพื่อสอบถามรายละเอียด กด 0 ฟังซ้ำอีกครั้ง
กด 9 ติดต่อเจ้าหน้าที่ ผมก็เลยกด1ไป ทั้งๆที่รู้ในใจแล้วว่า "แมร่งงง!! โดนกับตัวแล้วไปกรู ขอลองสักหน่อยละกัน"

พอกด1 ไปปุ๊บก็จะทำการโอนสายไป แล้วเหมือนกับไอ้ลวงโลกนี่มันยังไม่ทันตั้งตัว สักพักมันก็รีบรับโทรศัพท์แล้วก็ถามผมว่า "ติดต่อเรื่องอะไรคะ"
พอผมย้อนกลับไปว่า "ก็ระบบอัตโนมัติติดต่อเข้ามาแล้วคุณไม่รู้หรอว่าผมจะติดต่อเรื่องอะไร"

พูดจบเท่านั่น She ก็ตัดสายไปเลย!!
พอโทรกลับไปปรากฎว่า "เลขหมายที่ท่านเรียก ยังไม่เปิดใช้บริการ"
สุดๆจริงๆครับ ระวังๆกันด้วยนะครับ

ขอเตือนเพื่อนๆในนี้ช่วยกันระวังตัวด้วยนะครับ และถ้าเป็นไปได้กรุณาบอกต่อๆกันไปด้วย
ถ้าผมไม่เจอกับตัวเองจริงๆ ผมคงจะไ่ม่เชื่อแน่ๆ  เห้อ...  น่าจับเข้าคุกทั้งขบวนการ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ตามจับมันยังไงดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่บ้าน เพิ่งโดน เรื่อง สรรพากร ปลอมๆ ไปหมาดๆครับ

ถ้าใครโทรมา บอกว่า มีภาษีคืน ระวังโดนหลอกได้เลยครับ

สรรพากร จะใช้แต่จดหมาย ตราครุฑ แจ้งกับเรา ให้ไปติดต่อสำนักงานภาษีเขตพื้นที่โดยตรง เท่านั้น

ฝากร่วมเตือนภัยพวกเฮงซวย นี่ต่อๆกันด้วยนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อาทิตย์ก่อนผมก็เพิ่งโดน แต่เสียงไม่ชัด และ มันเป็นหุ่นยนต์โทรมา แถมไม่ขึ้นเบอร์ด้วยนะ

ขอแนะนำครับ

"อย่าคุยกับหุ่นยนต์หรือระบบอัตโนมัติ"

ถ้าใครใช้ระบบอัตโนมัติ ถือว่ามันไม่ให้เกียรติเราครับ ให้ตัดสายได้เลย
.................

พวกจังไลแมนพวกนี้มันทำกันเป็นล่ำเป็นสัน น่าเอาระเบิดยัดตูดพวกมันแล้วระเบิดทิ้งจริงๆสิ

แถมอีกนิด

ผู้ให้บริการโทรศัพท์เคลื่อนที่ครับ รบกวนพวกมึงช่วยยกเลิกระบบไม่โชว์เบอร์ได้แล้วครับ เพราะตอนนี้มีแต่พวก HERE ที่แห่กันไปสมัครใช้บริการกัน พวก HERE ที่ทวงหนี้กับขายของ หรือ พวกหน้าตัวเมียที่เป็นแต่โทรไปด่าเขา

ออฟไลน์ Ohmmypp

ค้างภาษีคืนโดนหลายรอบละเบอร์ผมอ่ะ

น่า... สุดๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ BnN

ออฟไลน์ Nut_K

ที่บ้าน เพิ่งโดน เรื่อง สรรพากร ปลอมๆ ไปหมาดๆครับ

ถ้าใครโทรมา บอกว่า มีภาษีคืน ระวังโดนหลอกได้เลยครับ

สรรพากร จะใช้แต่จดหมาย ตราครุฑ แจ้งกับเรา ให้ไปติดต่อสำนักงานภาษีเขตพื้นที่โดยตรง เท่านั้น

ฝากร่วมเตือนภัยพวกเฮงซวย นี่ต่อๆกันด้วยนะครับ

ที่บ้านผมก็เจอมา 2 ครั้งครับ

พอบอกว่าได้คืนภาษีแล้ว

มันรีบวางเลย

ออฟไลน์ frame@kk

นี่ๆเพิ่งเจอ โทรมาบอกว่า คุณได้รับรางวัลเป็นรถมอเตอร์ไซจากการเข้าใช้บริการ bigC ให้ไปโอนเงินชำระภาษีเพื่อจะได้รับรางวัล

ตอนแรกนะก็บอกแค่ว่าได้จาก bigCเฉยๆ ผมก็ถามไปว่ามาจากสาขาไหนคับ แล้วดันเจือกถามกลับมาว่า "แล้วคุณอยู่จังหวัดไหนหล่ะค่ะ"
ผมก็บอกไปอยู่เลย(ตามจริงอยู่ขอนแก่นนี่หล่ะคับ) แล้วก็ตอบกลับมาว่า  "นั่นหล่ะค่ะอยู่สาขาเลยหล่ะค่ะ ต้องรับโอนเดี๋ยวนี้เลย ไม่งั้นของรางวัลจะตกเป็นของลูกค้าท่านอื่น"(อ่าวไหนบอกว่าตูได้ ไหงจะกลายเป็นของคนอื่นซะงั้น) หลังจากนั้นผมก็พูดทำเป็นสนใจไปเรื่อยๆ

แล้วสุดท้ายผมฏ้บอกเขาไปว่า  ผมอ่ะความจริงอยู่ขอนแก่น ผมยังไม่รู้เลยว่าเลยมีbigCรึเปล่า(อันนี้ไม่ทราบจริงๆนะครับ) อายุผม17เองจาไปซื้ออะไรมากมายจนได้รางวัล งานก็ยังไม่มีทำ ก็เลยถามต่อว่า เออเนี้ยแล้วเอามาจากไหนว่าผมไปได้รางวัล  ได้จริงหรือมาหลอกกัน

เจอคำตอบกลับมาคับ "เออ งั้นขอโทษนะค่ะ โทรผิดเบอร์ค่ะ"  แล้วก็ตัดสายไปเลย
บทจะไปก็ไปเอาง่ายๆอย่างนี้เลย

โดนมาเยอะคับเจองี้เลยดันเส้นพวกนี้  อย่างฮา

methus zaa

ไม่ใช่แค่โทรศัพท์ internet ก้อเยอะ มีข้อความนึงเข้ามาในอีเมลผมพอคลิกเข้าไปดูที่ลิงค์ พอเข้า ไปมานบอกว่าผมได้แจ็คพอต 5แสนเหรียญสหรัฐ เอาล่ะสิงง เลย แต่มานบอกว่าต้องโอนเงินให้มัน300,000บาท อ่านจบผมรีบลบเลยครับ ไม่ใช่แค่ผมแม่ผมก้อโดนครับ

ท่องไว้ให้ขึ้นใจครับว่า...

"ไม่โลภ ไม่ตกเป็นเหยื่อ"

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ไอ้พวกนี้

เมื่อก่อนพอโดนจับได้

อาย เอากระดาษหนังสือพิมพ์ปิดหน้า

ตอนทำมึงไม่อาย ตอนโดนจับมึงอาย ไอ้ Shift_หาย

แต่พอมาตอนนี้ พอโดนจับได้ หน้าด้าน

ทำหน้าไม่รู้สำนึก

โดยเฉพาะที่ไปหลอกคุณตาคุณยาย

เงินเค้าสะสมมาทั้งชีวิต

มันมาหมดเพราะไอ้พวกเห้...นี่เอง

เฮื้อออออออออออออ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
บอกได้ประโยคเดียว

ไปม่องเท่งซะพวก Voranut
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
โดนเหมือนกัน เลวจริง ๆ ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ขอบคุณครับที่นำมาเตือนกัน

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆเลยคับ ภัยมันเยอะจริงๆสมัยนี้

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
คนในนี้โดนกันหลากหลายรูปแบบจริงๆ - -''
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ wasit

• Jr. Member
  • **
ขอให้กรรมตามทัน พวกเชี่ยเนี่ย..ตกนรกให้หมด..สาธุ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ส่วนของผมเพิ่งโดนสด ตอนบ่ายวันนี้

มีเบอร์โทรเข้ามาที่ hutch ของออฟฟิศ เป็นเบอร์มือถือ แล้วพอดีผมรับ

นังสตอ : สวัสดีคะ คุณ............... ดิฉันโทรมาจากศูนย์ hutch นะคะ ไม่ทราบว่า คุณได้ทำการเปลี่ยนที่อยู่หรือเปล่าคะ พอดีจดหมายแจ้งค่าโทรโดนตีกลับนะคะ

ผม : หรอครับ (คิดในใจ บิลมันเพิ่งมา เมื่อวันที่25นิหว่า)

นังสตอ : คะ ไม่ทราบว่าจะช่วยแจ้งชื่อ ที่อยู่ ให้ชัดเจนในการส่งได้ไหมคะ

ผม : แล้วที่อยู่ที่บอกว่า ไม่ชัดเจนนี้คุณส่งไปที่อยู่ไหนหรอครับ

นังสตอ : ก็ที่อยู่ที่คุณเคยให้นะแหละคะ แต่ทางไปรษณีย์เค้าตีกลับ ว่าที่อยู่ไม่ชัดเจน ไม่ทราบผู้รับ

ผม : (จะเป็นไปได้ไงฟะ พี่ที่ส่งจดหมาย ส่งบริษัทตรูมามากกว่า5ปี จนสนิทกันทั้งออฟฟิศละ) ก็นั้นแหละครับ เค้าแจ้งที่อยู่ที่ไหนไว้ละครับ

นังสตอ : เออ .....  ไม่ทราบว่าจะทวนที่อยู่ที่จะจัดส่งให้ได้ไหมคะ

ผม : ก็นั้นแหละครับ คุณก็ทวนมาสิครับว่าอะไรไม่ชัด ส่งไปที่ไหน ตำบลอะไร อำเภออะไรละครับที่คุณส่งนะ

นังสตอ : ...............................เงียบไปหลายวินาที    งั้นถ้าคุณไม่สะดวกที่จะแจ้งก็ไม่เป็นไรคะ แต่ถ้าบิลแจ้งส่งไม่ถึงทางคุณ และทางคุณไม่ได้จ่ายก็จัดโดนตัดการใช้งาน ถ้าสงสัยอะไรให้โทรถามศูนย์ hutch นะคะ           แล้วมันก็วางไปเลย

ข้อสังเกต ถ้าโทรมาจากศูนย์ต้องเป็นเลขเฉพาะ 4 หลักนะครับ
AIS 1175
DTAC 1678
TRUE 1331
HUTCH 1128
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

ส่วนของผมเพิ่งโดนสด ตอนบ่ายวันนี้

มีเบอร์โทรเข้ามาที่ hutch ของออฟฟิศ เป็นเบอร์มือถือ แล้วพอดีผมรับ

นังสตอ : สวัสดีคะ คุณ............... ดิฉันโทรมาจากศูนย์ hutch นะคะ ไม่ทราบว่า คุณได้ทำการเปลี่ยนที่อยู่หรือเปล่าคะ พอดีจดหมายแจ้งค่าโทรโดนตีกลับนะคะ

ผม : หรอครับ (คิดในใจ บิลมันเพิ่งมา เมื่อวันที่25นิหว่า)

นังสตอ : คะ ไม่ทราบว่าจะช่วยแจ้งชื่อ ที่อยู่ ให้ชัดเจนในการส่งได้ไหมคะ

ผม : แล้วที่อยู่ที่บอกว่า ไม่ชัดเจนนี้คุณส่งไปที่อยู่ไหนหรอครับ

นังสตอ : ก็ที่อยู่ที่คุณเคยให้นะแหละคะ แต่ทางไปรษณีย์เค้าตีกลับ ว่าที่อยู่ไม่ชัดเจน ไม่ทราบผู้รับ

ผม : (จะเป็นไปได้ไงฟะ พี่ที่ส่งจดหมาย ส่งบริษัทตรูมามากกว่า5ปี จนสนิทกันทั้งออฟฟิศละ) ก็นั้นแหละครับ เค้าแจ้งที่อยู่ที่ไหนไว้ละครับ

นังสตอ : เออ .....  ไม่ทราบว่าจะทวนที่อยู่ที่จะจัดส่งให้ได้ไหมคะ

ผม : ก็นั้นแหละครับ คุณก็ทวนมาสิครับว่าอะไรไม่ชัด ส่งไปที่ไหน ตำบลอะไร อำเภออะไรละครับที่คุณส่งนะ

นังสตอ : ...............................เงียบไปหลายวินาที    งั้นถ้าคุณไม่สะดวกที่จะแจ้งก็ไม่เป็นไรคะ แต่ถ้าบิลแจ้งส่งไม่ถึงทางคุณ และทางคุณไม่ได้จ่ายก็จัดโดนตัดการใช้งาน ถ้าสงสัยอะไรให้โทรถามศูนย์ hutch นะคะ           แล้วมันก็วางไปเลย

ข้อสังเกต ถ้าโทรมาจากศูนย์ต้องเป็นเลขเฉพาะ 4 หลักนะครับ
AIS 1175
DTAC 1678
TRUE 1331
HUTCH 1128

ของ AIS เบอร์ที่โทรมาไม่ใช่ 1175 นะครับ แต่เป็นเบอร์ 02-xxx9000 เนี่ยแหละ ผมจำ3ตัวหน้าไม่ได้

ออฟไลน์ Nuttie

อาจาร์ยผมก็เพิ่งโดน เมื่อประมาณกลางเดือนธันวา ทำนองเดียวกับเจ้าของกระทู้ครับ

แต่ไม่ใช่เสียงจากระบบ แต่เป็นคนจริงๆคุยสายเลย

แต่สุดท้ายก็ไม่ได้อะไรไป เพราะโดนอาจาร์ยหลอกถาม ว่าเลขที่บัญชี[จำไม่ได้ว่าอาจาร์ยบอกว่าเลขที่บัญชี หรือเลขที่บัตรเครดิตเนี่ยแหละ]

พอถามเท่านั้น ก็ถึงกับเงียบ สักพักก็วางสาย

อาจาร์ยผมโดนก่อนจะเข้าสอนเพียงแค่ไม่ถึง 5 นาที

สมัยนี้ทำไมคนเลวๆแบบนั้นมีเยอะจัง รุ่นผม รุ่นน้องผม รุ่นลูก รุ่นหลาน ต่อไปจะใช้ชีวิตกันยังไงนะ - -"

ออฟไลน์ sirisak_ac118

น่าจะจับไปลอยอังคารให้หมด ???

methus zaa

555 ใช่ครับ น่าจับไปลอยอังคารสุดๆ

ออฟไลน์ gateaux

เรื่อง โทรมาจะมีภาษีคืน ผมก้อเคยโดน  เลยถามไปว่า จะคืนหาอะไรไม่ทราบ ในเมื่อผมเพิ่งไปเซ็นไม่ขอคืนภาษีมาหยกๆ

ออฟไลน์ Northbridge

อาทิตย์ก่อนผมก็เพิ่งโดน แต่เสียงไม่ชัด และ มันเป็นหุ่นยนต์โทรมา แถมไม่ขึ้นเบอร์ด้วยนะ

ขอแนะนำครับ

"อย่าคุยกับหุ่นยนต์หรือระบบอัตโนมัติ"

ถ้าใครใช้ระบบอัตโนมัติ ถือว่ามันไม่ให้เกียรติเราครับ ให้ตัดสายได้เลย
.................

พวกจังไลแมนพวกนี้มันทำกันเป็นล่ำเป็นสัน น่าเอาระเบิดยัดตูดพวกมันแล้วระเบิดทิ้งจริงๆสิ

แถมอีกนิด

ผู้ให้บริการโทรศัพท์เคลื่อนที่ครับ รบกวนพวกมึงช่วยยกเลิกระบบไม่โชว์เบอร์ได้แล้วครับ เพราะตอนนี้มีแต่พวก HERE ที่แห่กันไปสมัครใช้บริการกัน พวก HERE ที่ทวงหนี้กับขายของ หรือ พวกหน้าตัวเมียที่เป็นแต่โทรไปด่าเขา

ครับ งั้นผมเลิกใช้ DTAC ดีกว่า มันใช้หุ่นยนต์โทรมาทวงค่าโทรผมทุกเดือนเลยครับ -*- เอิ้กๆ