ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อมไฟฟ้าในรถต้องถอดขั้วแบตรึเปล่า  (อ่าน 18605 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
พอดีว่าน๊อตยึดขาเบาะผมเป็นหัว T50 ซึ่งมันไม่เข้ากับขนาดตัวน๊อตเลย
พยายามไขสำเร็จไป7ตัว ราบรื่นดี มามีแัญหาเอาตัวที่8นี่แหละครับหัวรูด
เอาไม่ออก น๊อตอยู่ในรางเบาะ เป็นหัวกลมไม่มีเหลี่ยม ต้องใช้ประแจ T50 เท่านั้น
ตอนนี้หัวมันเสียไปแล้วคงต้องเอาน๊อตอื่นมาเชื่อมถึงไขออกได้
เครื่องเชื่อมมีแล้ว น๊อตมีแล้ว ติดอยู่ที่เรื่องการถอดขั้วแบตนี่แหละครับ
บางคนบอกไม่ต้องถอด บางคนบอกว่าถอดลบ บางคนบอกว่าถอดบวก บางคนบอกว่าถอดทั้งคู่แล้วช๊อตขั้วหากัน
ตอนนี้ไม่รู้จะทำแบบไหนดีครับ ไม่อยากพลาด เพราะมีคนกล่องเสียมาแล้ว(เซิร์จดูในกูเกิ้ล)
ใครมีประสพการณ์ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
Re: เชื่อมไฟฟ้าในรถต้องถอดขั้วแบตรึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 21:03:17 »
ถอด แน่นอนครับ ถ้าให้ชัวร์ที่สุด ถอด ทั้ง 2 ขั้วเลยครับ ไม่มีผลเสียแน่นอน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: เชื่อมไฟฟ้าในรถต้องถอดขั้วแบตรึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 22:02:46 »
ถอดไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 22:22:15 »
จำเป็นต้องถอดขั้วแบตด้วยครับผม

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 22:54:13 »
ต้องถอดครับ ถ้าให้ดีถอดทั้ง 2 ขั้วเอาถุงคลุมไว้ เซฟตี้

ถ้าไม่ถอด 1 กล่องทั้งหลายในรถไปหมด
2 แบตกลายโกโก้ครั้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 07:05:19 »
ทำตามข้างบนปลอดภัยกว่าครับ...

และกราวด์เครืองเชื่อมควรอยู่ใกล้จุดเชื่อมให้มากที่สุด...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 08:26:19 »
รเรื่องถอดขั่วเนี่ยผมทราบว่าต้องถอดแน่ๆ แต่สิ่งที่ทำให้ไม่มั่นใจคือไม่มีใครตอบได้แบบมั่นใจเลยว่าต้องถอดขั้วไหน เพราะอะไร
คันเก่าผมเคยทำหม้อพักท้ายเชืื่อมไฟฟ้าแต่ไม่ได้ถอดแบต อาจจะเพราเป็นรถเก่าหรือเปล่าก็ไม่รูเลยไม่เป็นไร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 09:02:11 »
ไม่ขอตอบครับ แต่ให้คำถามไปคิดต่อ
1. ถอดทำไม ?
2. ARC Welder สำหรับ google ว่ามันทำงานอย่างไร
3. เปิดเครื่องเชิ่อม เอามือจับปากคีบธูปเชื่อม โดยที่ตัวคุณยืนอยู่บนยางรถยนต์ ไฟดูดไหม ?
4. ตอบตัวเองก่อนครับว่าเวลาสตาร์ทรถ กระแสไหลบนตัวถังรถเท่าไหร่ ? สตาร์ทมอเตอร์ดึงกระแสเท่าไหร่?
5. การทำประกายไฟ ใกล้ชั้วแบตเตอรี่ จะเกิดอะไรขึ้น?

ถ้าชอบเชื่อแบบไม่มีเหตผล ผมไม่เคยถอดแบต แต่ไม่เชื่อมอะไรใกล้แบต

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:09:19 »
ถอดขั้วบวกครับถ้าเชื่อมในรถครับปลอดภัยเดียวระบบไฟฟ้าจะเสียหายครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 21:29:32 »
ไม่ขอตอบครับ แต่ให้คำถามไปคิดต่อ
1. ถอดทำไม ?
2. ARC Welder สำหรับ google ว่ามันทำงานอย่างไร
3. เปิดเครื่องเชิ่อม เอามือจับปากคีบธูปเชื่อม โดยที่ตัวคุณยืนอยู่บนยางรถยนต์ ไฟดูดไหม ?
4. ตอบตัวเองก่อนครับว่าเวลาสตาร์ทรถ กระแสไหลบนตัวถังรถเท่าไหร่ ? สตาร์ทมอเตอร์ดึงกระแสเท่าไหร่?
5. การทำประกายไฟ ใกล้ชั้วแบตเตอรี่ จะเกิดอะไรขึ้น?

ถ้าชอบเชื่อแบบไม่มีเหตผล ผมไม่เคยถอดแบต แต่ไม่เชื่อมอะไรใกล้แบต
ตอบไม่ได้ซ้ากข้อ :'(
ผมจะไปหาคำตอบได้จากที่ไหนดีล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 13:33:00 »
ถอดดีกว่าครับ 

เครื่องเสียงเรือนแสน  พังไปไม่คุ้ม 
 ;)