ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมมี่ พี่แพน เพื่อนๆ เลือกอะไรดี civic hybrid ลดราคา 2แสน กับ Prius ลด1แสน  (อ่าน 8518 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
เผอิญอยากได้รถประหยัดน้ำมัน ชอบทั้งสองแบบนะครับ

เพื่อนๆว่าแบไหนดี
civic ราคา 1,095,000 บาท
prius ราคา 1,269,000 บาท (TRD top) หรือ 1,369,000 บาท Top option เปิดหลังคาได้

ข้อดี และ ข้อเสีย
1.พรีอุสประหยัดกว่าซีวิค
2.พรีอุสเติม ได้แค่ E10 แต่ ซีวิค เติมได้ถึง E20
3.ระบบไฮบริด prius กับ civic อันไหนเสียค่าซ่อมแพงกว่าไม่แน่ใจ
4.พรีอุสดันเข็นไม่ได้ แต่ civic เข็นได้

เลยอยากถามเพื่อนๆว่า มองในราคาที่ต่างกันเป็นแสน กับ ส่วนต่างที่เพื่อนว่าเติมน้ำมัน เพื่อนๆว่าเลือกอะไรดี มองในมุมเหมาะสมไม่เกินตัวเกินไปครับ

ใครมีประสบการณ์มาแชร์หน่อย

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ซ๊วิคถ้าจะเอาประหยัดเอาตัว 1.8เติมe85 ไม่ดีกว่าหรอครับ..อัตราเร่งดีกว่า..ราคาถูกกว่า...เพลอๆเอาไปติดเเก๊สถูกกว่าเยอะเลย..หรือไม่เพิ่มอีกนิดเอาตัว2.0ไม่ดีกว่าหรอครับ..ราคาขายต่อในอีก7-8ปีข้างหน้าดีกว่าเเน่ๆ....ส่วนพริอุสไม่เเน่ใจว่าหมดเจนนี้จะมีเจนต่อไปมาขายอีกไหม..อันนี้รอคุณจิมมี่มาคอนเฟริม..ถ้าคิดในเเง่ลบว่าพริอุสต่อไปจะไม่มีขายเเล้ว..อะไหล่ที่เเสนจะเเพง..ถ้าเกิด5-6ปีรถคุนปัญหาผมว่ายุ่งเหมือนกันนะครับ..ลองมองหาตัวอื่นไหมครับงบเท่านี้..มาสด้า3เติมe85..อัสติสe85..ผมว่าเฉลี่ยไปๆมาๆมันก็น่าจะพอๆกับรถไฮบริดที่เติมE10....หรือไม่ถ้า จขกท จะซื้อพริอุสตัวทอปได้คุนก็สามารถซื้อ แอคคอร์ด ได้เหมือนกัน..ลองไตร่ตรองครับ..เสียเงินตั้งล้านกว่าบาท C-Segmentตัวท๊อป D-segmentตัวล่างๆ ออฟชั่นครบๆ มีให้เลือกมากมายที่ไม่ใช่รถไฮบริดครับ

ปล.พูดถึงเรื่องราคาขายต่อ ผมใช้Camry HV ACV50 ใช้ได้เเค่ปีกับไม่กี่เดือน ราคารถผมเต้นตีให้1ล้านท้วน..พูดไม่ออกกันเลยทีเดียว 55555  :'( :'(
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เอาจริงๆนะ

ผมไม่ค่อยเห็น Point ในการซื้อ Civic Hybrid เลย
แต่ถ้าเทียบกันสองคัน ผมรู้สึกว่ามูลค่ารถที่ต่างกันเป็นแสน เวลาขับมันก็สัมผัสได้นะว่ามันคือรถที่ต่างกันแสน
Civic เหมือนขับรถเครื่อง 1.5 ธรรมดาๆ ช่วงล่างนุ่มพอได้ เกาะพอควร Prius เหมือนขับรถ 1.8 บ้านๆ
ช่างล่างจั๊มคอสะพานได้นิ่งกว่า เกาะถนนดีกว่าที่คิดถ้าได้ยางสเป็คดีๆใส่

Civic เป็นรถที่ออกแบบภายในมาง่ายๆ ใช้ง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ ในขณะที่ Prius พยายามทำให้ตัวเอง
เหมือนรถแห่งอนาคต ดีหรือไม่ คนที่เป็นคนขับประจำนั่นล่ะต้องเลือกสิ่งที่ตัวเองถนัด

การใช้ระยะยาว..ผมจะบอกว่าตอนไปญี่ปุ่นผมเจอ Priusเยอะนะ ในอนาคตถ้าจะหาอะไหล่ตัดจากญี่ปุ่น
Prius ได้เปรียบ แต่อะไหล่ตัวถัง Civicได้เปรียบเพราะต่างจากรุ่นธรรมดาแค่ไม่กี่จุด

แต่ประมวลผลในภาพรวม ผมต้องถามก่อนว่างานนี้มีคนออกเงินซื้อให้หรือเปล่า

เพราะสมมติว่ามีคนออกเงินซื้อรถให้ เช่น "ป๊าออกเงินค่ารถให้นะ แต่ค่าน้ำมันเธอจ่ายเองนะ"
แบบนี้รถไฮบริดคงตอบโจทย์คุณได้ดี
หรือถ้าคุณออกเงินซื้อรถเอง แต่คุณอยากประหยัดน้ำมันเพื่อสิ่งแวดล้อมจริงๆ
แบบนี้ก็ไป Prius เลย เพราะชุดขับเคลื่อนของ Prius ประหยัดน้ำมันกว่าเมื่อขับถนอมคันเร่งพอกัน
และสามารถวิ่งโดยใช้ไฟฟ้าอย่างเดียวได้บ้าง ในขณะที่ Civic เครื่องเบนซินทำงานตลอดเวลา

แต่ถ้าคุณไม่ได้เข้าเงื่อนไขทั้งสองข้อ

ผมอยากให้ลองเอาเงินส่วนต่างระหว่าง Civic 1.8E กับ Hybrid มาหักลบ แล้วลองคำนวณเล่นๆว่า
เงินตรงนี้เติมน้ำมันให้คุณได้นานเท่าไหร่ โดยต้องไม่ลืมนะว่ารถไฮบริดก็ต้องเติมน้ำมันเหมือนกัน
แต่อาจจะประหยัดกว่าในการวิ่งส่วนใหญ่ แต่ก็ไม่ได้ต่างกันแบบเท่าตัว คุณประหยัดได้อย่างมากก็อาจจะ
40% ในเรื่องค่าน้ำมัน

ลองคิดดีๆ ผมเจอหลายคนละอยากประหยัดค่าน้ำมันแล้วไปออกรถไฮบริด สุดท้ายค่าผ่อนส่งแต่ละเดือน
ก็กินส่วนต่างค่าน้ำมันไปหมด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mick

เป็นผมไม่เอาทั้ง 2 คัน

ตอนนี้ การประหยัดจากไฮบริด ไม่คุ้มค่าเสื่อมรถ ร่วงระนาว

E85 เอาจริงๆ กินกว่าปกติ เกือบ 30% กับราคาที่ถูกกว่า 40% ประหยัดแค่ 10%

ออฟไลน์ 0%

ซื้อมือสองคีุ้มสุด สภาพดีๆหนะ ตัวท๊อป ซันรุฟ ก็มีขายแล้ว โฉมปัจจุบันนี่แหล ะราคาไม่ถึงล้าน คุ้มสุดคุ้ม ราคาร่วงกราว

ออฟไลน์ flybigbear

แล้วแต่ชอบครับ

ต้องลองไปขับแบบใช้ในชีวิตจริงดูครับ ทดสอบแค่ 10 กิโลเมตร มันตอบคำถามของคุณได้แค่ 10% เท่านั้น ต้องคุยกับเซลล์ว่าจะทดสอบแบบระยะทางยาวๆๆและจะเติมน้ำมันเอง แค่นั้นคุณก็ได้คำตอบที่มากขึ้นแล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เอ Civic HB ลดราคาตั้ง 2 แสนเลยหรือครับ ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เป็นผมไม่เอาทั้ง 2 คัน

ตอนนี้ การประหยัดจากไฮบริด ไม่คุ้มค่าเสื่อมรถ ร่วงระนาว

E85 เอาจริงๆ กินกว่าปกติ เกือบ 30% กับราคาที่ถูกกว่า 40% ประหยัดแค่ 10%

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าใน Choice ผมเชียร์ Prius คับผมว่าเป็นรถที่ Hybrid สมบูรณ์แบบ เอาแบบว่า panamera hybrid ระบบก้ไม่ได้ดีกว่ามากเลยล่ะ แต่จิงๆแล้วถ้าเน้นคุ้มค่าแล้วเซฟด้วย

ผมว่า Civic 1.8, Altis 1.8 หรือไม่ก้ mazda 3 2.0 (คันนี้เห็นวิ่งละสวยกว่าอยู่ในศูนย์อีก) ผมว่าคุ้มนะคับทุกคันเติม E85 ได้ หรืออาจจะกระโดดไป Accord 2.0 ก้ได้คุ้ม

นะคับ ผมมองว่า E85 ใช้ยังไงก้คุ้มคับลดน้อยลดมากขึ้นอยู่กับการขับขี่ ยิ่งวิ่ง 100-140 นิ่งๆผมว่าประหยัดเลยเพราะลองเติม E10,E20 รถผมแล้วก้ไม่ได้ประหยัดกว่า

จนมันจะใกล้เคียงกับ E85 เท่าไหร่ แต่ถ้าชอบรถไฮบริดเป็นส่วนตัวชอบจอดรถแอร์เย็นๆรอในรถก้จัดไปคับผมก้ชอบเหมืิอนกัน ซื้อรถชั่วโมงนี้ผมว่า 3 อย่างนี้สำคัญคับ

Hybrid, Diesel, E85 รู้สึกยังคุ้มคับ ผมเห็นเวลาเค้าแยกพวกค่าภาษีกับพวกเข้ากองทุนต่างๆของน้ำมัน E10 กับ เบนซินเพียวๆผมเติมไม่ลงคับ น่าเกลียดเกิน ผมขอเป็น

คนได้รับประโยชน์จากการเก็บเงินเข้ากองทุนโดยการใช้ E85 ดีกว่าคับ

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
ผมก็ไม่เลือกรถ hybrid

ตราบใดที่โครงสร้างราคาพลังงานของไทยทั้ง E85 และ LPG ที่ได้รับการอุดหนุนจนราคาต่ำกว่าความเป็นจริงเยอะๆ แบบนี้
รถ hybrid จะแจ้งเกิดยากมาก เพราะความประหยัดของมันสู้ E85 กับ LPG ไม่ได้เลย
เมื่อมันไม่เป็นที่นิยม อะไหล่สิ้นเปลือง มันก็จะไม่ถูก ราคาขายต่อก็ตก

ออฟไลน์ Highway Star

เป็นผมไม่เอาทั้งคู่ แต่ถ้าให้เอาคงพรีอุสเพราะระบบลูกเล่นเยอะกว่า รวมถึงรูปทรงดีกว่า
จะว่าไปเอาซีวิคธรรมดา หรือมาสด้าสาม หรือรถซีเซกเมนต์คันอื่นเติมe85น่าจะคุ้มกว่านะครับ

fhasociety

เป็นผมมองหา c seg ที่รองรับ e85 ดีกว่าครับ
เฉลี่ยเรื่อง คชจ. แล้วก็ไม่ต่างจาก hybrid เลย
งบขนาดนี้ ผมคงไปหาพวก Mz3 , Civic 1.8 Top
หรือไม่ก็ไป D-seg ตัวล่าง ๆ ยังจะดูมีชีวิตที่ดีกว่าน่ะ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซีวิคลดอย่างนี้ก็คุ้มดีเลยล่ะครับ ไม่ต้องไปผลาญพวก E85 ทิ้งหรอก รถติด เครื่องก็ยังติด ไม่ดับให้อยู่ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จากโจทย์นี้ผมเลือก Prius ครับ

แต่...ล่าสุดเพื่อนผมก็มี 2 ตัวนี้ในตัวเลือกครับ

สุดท้ายออก Civic 1.8e เติม E85 สบายๆครับ ไม่พอใจก็ไปติดแก๊สได้ ประหยัดเห็นๆเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Prius ลดให้น้อยไปครับ

บางโชว์รูม รถค้างในสต็อกนาน ตั้งแต่ ต้นปี 2013 ยังสามารถต่อรองได้ จนถึงเกือบ 2 แสนด้วยซ้ำ
แต่ต้องไปคุยกันเอาเอง เจรจากันเอาเอง ผมบอกไม่ได้ว่าที่ไหนและอย่างไร

Civic Hybrid ผมก็คิดเหมือนคุณแพน คือ ไม่เห็น Point ในการซื้อมาใช้เลย
เว้นเสียแต่ว่รา จะมีข้อเสนอที่ดีกว่านี้มากๆ เพราะส่วนลด 2 แสนบาท นั้น
เหมือนจะยั่วใจ แต่ ผมว่ายังไม่คุ้มพอ

และ Civic 1.8 จะตอบโจทย์ คุณได้ดีกว่า เว้นเสียแต่ว่า จะหนีไปเล่น Corolla Altis 1.8 ไปเลยก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
E85 ครับ จบจริงอะไรจริงครับ เติมถูก อยากขับเร็วก็ซัดได้สุดๆ ไม่เหมือนไฮบริด ซัดเร็วระบบไฮบริดไม่ช่วยเรื่องประหยัดเลย

9800GTX

ผ่านไป 1-2 ปี ราคาตกเยอะเหมือนกันนะครับเนีย

aphuty

ชอบอะไรก็ซื้อเลยครับ...อย่าไปฟังคำพูดคนอื่นให้มาก E85 ตอนนี้อนาคตลุ่มๆดอนๆ
ผมก็อยากได้เหมือนคุณผมหาข้อมูล ข้อเสียดีข้อเสีย หรือปัญหาของทั้ง 2 รุ่นนี้มา 3 เดือน
Prius ปัญหาเยอะพอตัวอีกอย่างคือ ถ้าชนที่หล่ะซ่อมเป็นแสน เฉพาะไฟหน้าคู่ก็ฟาดไป 4 หมื่นกว่าๆ...ถอยเลย
ส่วน Civic hybrid ปัญหาในระบบHybridยังไม่เจอ จะเจอก็ปัญหาที่เหมือนๆกันกับ Civic ทั่วไปนั้นแหละ...ส่วนอะไหล่
ก็เหมือนกันกับ Civic ทั่วไปจะต่างกันแค่ระบบ Hybrid ซึ่งเขารับประกันทั้งระบบ 5 ปี แบตอีก 10 ปี  

ส่วนตัวลด 2 แสนคุ้มครับ...ผมเลยไปทดลองขับก็ถือว่าเยี่ยม
สรุปจองเลย...ตัว 835,000 ราคาเท่ากับตัวธรรมดา AT ตัวเริ่มต้น
...เอามาติด Navi อีก 20,000 ได้จอ 8 นิ้วสวยกว่าของติดรถอีกใช้งานก็ดีกว่า

ชอบอันไหนก็จองอันนั้นครับ...ส่วนตัวเลือก Civic Hybrid ขับสบายๆไม่ซีเรียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 10:51:04 โดย aphuty »

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวถ้าให้ซื้อรถ Hybrid  จะซื้อ Camry Hybrid ครับ
รู้สึกว่าเป็นรถ Hybrid รุ่นเดียวในตลาดตอนนี้ที่ดูมีอนาคตที่สุดแล้ว

แต่ถ้าระหว่างสองคันนี้ ส่วนตัวเลือก Prius ครับ
เคยเห็น Civic Hybrid บนถนนรอบนึง ส่วนตัวรู้สึกว่าไม่โดดเด่นเท่าไหร่
ถ้าให้ซื้อ Civic ซือรุ่นธรรมดาแล้วเอาส่วนต่างมาเติมน้ำมันน่าจะโอกว่าครับ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Monn

หากเฉพาะ 2 ตัวนี้ ราคานี้ ไป civic ครับ นอกจากอยากจะรักษ์โลกแท้ๆ ก็ prius แต่จากราคา ต่างกัน 3-4 แสน ยังไง civic ดูจะ ok กว่า

แต่ถึงจะเน็ตแล้ว เหลือ 895000 ใกล้ๆ กับรุ่น 1.8 AT แต่ผมว่า เวลาขายต่อ มันจะฮวบกว่า 1.8 AT ไหมครับ คือรถ hybrid ซื้อแล้ว ต้องใช้ยาวกันเลยนะ ยังไงขายต่อ ผมไม่เชื่อว่าจะราคาดีกว่า รถธรรมดา ลองดูคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
ตอนนี้ คงต้องเลิกมอง prius แล้วครับ คำนวณค่าผ่อน แล้วไม่ไหวจริงๆ แถมหาลดสองแสนไม่เจอ เจอแต่แสนเดียว

เลยมองแต่ civic แล้ว 
เริ่มมีคนพูดเยอะว่า ไมไม่เอาตัว civic ธรรมดา ส่วนต่างดีกว่า แต่ผมเห็นข้อแตกต่างของรุ่น 1.8E กับ civic hybrid คือ

ระบบเนวิ
กล้องมองหลัง
ปุ่มสตาร์ท
vsa trc ebd hill assist ถุงลม 4 ใบ

แต่ข้อเสีย เติม e85 ไม่ได้

แต่คำนวณน้ำมันแล้ว ไม่ต่างกัน ต่างกัน แค่ 50 บาท เมื่อวิ่งเดือนละ 1200 km
civic hybrid 14-15 km/L E20
civic 1.8E 8-9 Km/L E85

และ อีกอย่างอะครับ ถ้าจะซื้อได้เลย คือผมจะเอาเงินดาวน์ไปหักลบส่วนลด ดาวน์ 200,000 บาท ส่วนลดสองแสนซัพดาวน์ คือไม่ต้องจ่ายเลยเหมือนดาวน์ 0% ส่วนเงินที่จะเตรียมดาวน์ก็เอามาผ่อน แล้วปีหน้ารอโบนัสมาใหม่ แล้วนำเอาโบนัสมาผ่อน เพื่อไม่ให้กระทบเงินเดือนโดยไม่นำเงินเดือนมาผ่อน แต่ใช้โบนัสผ่อนแทนปีต่อปีอะครับ
แต่ถ้าซื้อ civic แบบไม่มีส่วนลด ต้องรอปีหน้าโน้น เพราะโบนัสจะออก จะมีเงินรวม 400,000 บาท แบ่งเป้น ดาวน์ 200,000 ผ่อน 200,000 (12เดือน)  ประมาณนี้ครับ

เพื่อนๆว่ารอ civic 1.8 e ปีหน้า หรือ ซื้อ civic hybrid ตัวนี้ไปเลยดีครับ
ปกติไม่ได้เป้นคนขับเร็วครับ แค่ 120-130 ถ้าถนนโล่ง เพราะเมื่อก่อนขับ mirage พี่สาว เน้นขับประหยัดครับ แต่ mirage ไม่ไหวจริง เติม e20 900 บาท วิ่งได้แค่ 300 km เอง พยายามให้ขึ้น eco บ้าง ผ่อนคันเร่ง เลี้ยงก็แล้ว ไม่ประหยัดเลย แค่ 9-11 km/l ในเมืองนะ แต่นอกเมืองประหยัดจริง 18-19 km/l ขับไปพะเยามาแล้ว แต่เสียวมาก ตอนที่รถบรรทุกมันแทรกมาทางขวา กดเบรก จน ABS เกือบเริ่มทำงาน เสียวมากมายรถเล็ก 55

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ mirage ไม่ไหวจริง เติม e20 900 บาท วิ่งได้แค่ 300 km เอง พยายามให้ขึ้น eco บ้าง ผ่อนคันเร่ง เลี้ยงก็แล้ว ไม่ประหยัดเลย แค่ 9-11 km/l ในเมืองนะ แต่นอกเมืองประหยัดจริง 18-19 km/l ขับไปพะเยามาแล้ว แต่เสียวมาก ตอนที่รถบรรทุกมันแทรกมาทางขวา กดเบรก จน ABS เกือบเริ่มทำงาน เสียวมากมายรถเล็ก 55
ขับในเมืองนะ ได้ขนาดนี้ก็ไม่น่าเกลียดครับ ถึงควรใช้ไฮบริดไง

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ไม่เน้นขับเร็ว อยากได้ตัวถังใหญ่ เน้นประหยัดน้ำมัน งบจำกัด (ในระดับนึง) ฟังดูโจทย์นี้ ลองพวก eco car ตีตั๋วเด็กอย่าง new yaris ไหมครับ  ;D

ถ้าเป็น civic ผมว่าไปตัวธรรมดาดีกว่า ด้วยเหตุเดียวกับหลายๆ ท่านในนี้ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------