ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อจากกระทู้ ................ เบรคที่ความเร็ว 130+ แล้วสั่น  (อ่าน 5621 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ต่อจากกระทู้นี้ เบรคแล้วสั่น
http://bit.ly/1i1rrna

ไปร้านเบรคมาแล้วครับ ผมก็แจ้งอาการตามกระทู้ด้านบน ช่างก็รื้อออกมา
พอรื้ออกมาเสร็จ ช่างเค้าก็บอกว่า ยางดิสเบรคขาด ทั้ง2ข้างเลย เค้าบอกว่า
ให้ลองเปลี่ยนไปก่อน ถ้ายังไม่หายค่อยมาเจียรจาน ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว
แต่ผมยังไม่ได้มีโอกาสที่จะขับความเร็ว 130+ เลย ยังไม่รู้ว่าจะยังเป็นอยู่ป่าว
เพื่อนๆคิดว่า อาการที่เบรคด้วยความเร็วสูง 130+ แล้วสั่น เกิดจากไอยางตัวนี้ปะครับ

ช่างเค้าบอกว่า ถ้ายังไม่หายแล้วเจียรจานอีก ก็อาจจะยังไม่หาย เพราะจานเบรคไหม้
ลองดูรูปจานด้านล่างครับ มีรอบวงๆอยู่ (เท่ากับว่าถ้าไม่หาย ผมต้องเปลี่ยนจานเลยหรอ T_T)

ปล.
เสียค่ายางดิสเบรคไปข้างละ 773บาท ซื้อเองที่ YSC HONDA
น้ำมันเบรค HONDA 1ขวด 130บาท ช่างเก็บค่าแรงในการทำ 300บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 12:01:52 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
มันคืออะไรคับ ยางดิสเบรค ไม่เคยรู้เลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ยางลูกสูบดิสเบรคหรอคับ?

ออฟไลน์ ChotLife

ยางลูกสูบดิสเบรคหรอคับ?

น่าจะใช่ครับ ในรายการบิลที่ออกมามันเขียนว่า ชุดซ่อมลูกสูบดิสเบรค

ออฟไลน์ redsun

ถ้ายางลูกสูบเบรกตัวเดิมเสื่อมสภาพ ก็ต้องเปลี่ยน
ถ้าจานเบรกเป็นคลื่น ก็ต้องเจียจานครับ
ถ้าจานเบรกคด ก็ต้องเปลี่ยนจานเบรกครับ

ที่ผมเคยเป็นกับรถตัวเอง คือ
-เบรกสั่นก็เจียจานเบรก
-ลูกสูบเบรกสึก (ลูกสูบมีรอย ทำให้เบรกหนักๆแล้ว ล้อซ้ายขวาหยุดไม่เท่ากัน รถจะเป๋)
  อันนี้ก็เปลี่ยนลูกสูบครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เจียรจานก็หายแล้ว

ออฟไลน์ SitdownstrikE

เบรคสั่นในย่านความเร็วสูง

ของผมเปลี่ยนผ้าเบรค + เจียรจาน ก็หายครับ  (ผ้าเบรคหมด)

ออฟไลน์ Steakhouse

• Newbie
  • *
ถ้ายางลูกสูบเบรกตัวเดิมเสื่อมสภาพ ก็ต้องเปลี่ยน
ถ้าจานเบรกเป็นคลื่น ก็ต้องเจียจานครับ
ถ้าจานเบรกคด ก็ต้องเปลี่ยนจานเบรกครับ

ที่ผมเคยเป็นกับรถตัวเอง คือ
-เบรกสั่นก็เจียจานเบรก
-ลูกสูบเบรกสึก (ลูกสูบมีรอย ทำให้เบรกหนักๆแล้ว ล้อซ้ายขวาหยุดไม่เท่ากัน รถจะเป๋)
  อันนี้ก็เปลี่ยนลูกสูบครับ

ตามนี้เลยครับ
รถผมเจียรประชิดจานเบรคก็หายครับ (แต่ถ้าจานเบรคมันบางจนสุดยากจะเจียรแล้วก็ต้องเปลี่ยนจาน)
ลูกยางชำรุดก็เปลี่ยนลูกยางไม่น่าจะเกี่ยวกับอาการสั่น ยกเว้นลูกสูบเป็นรอยหรือตามด เพราะลูกยางเสื่อม ลูกสูบเลยเป็นสนิมหรือเป็นรอย
ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้มีกลิ่นเหม็นไหม้บ้างหรือป่าว ถ้าบ้างครั้งมีบ้างครั้งไม่มีก็ เดาว่าลูกสูบเป็นรอยไปแล้ว
ถ้ามีอาการนี้ก็ให้ช่างแกะลูกสูบมาเช็คได้เลย

ปล. รถผมเองก็ลูกสูบเป็นตามดยังไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกันถึงช่วงเหม็นไหม้ก็เบรคบ่อยๆ หน่อย พอเลยช่วงลูกสูบไปรอยก็ยังใช้งานได้ปรกติ ::) ::)

ออฟไลน์ BMTA

เคยเบรกลึกๆแล้วพวงมาลัยสั่นมากตอน 140-160 เป็น commuter
เบนซิน รถบริษัท เขาเอาไปเจียรจานก็ดีขึ้น ไม่สั่นมากจนน่ากลัว
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจียร์จานเบรคหายครับ ผมก็เคยเป็น

ออฟไลน์ shikimaru

Re: ต่อจากกระทู้ ................ เบรคที่ความเร็ว 130+ แล้วสั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 01:48:30 »
ต้องลองดูชุดเก่าแล้วครับ ที่เปลี่ยนไปว่า สภาพมันเป็นยังไงบ้าง มีรอยตามดที่ลูกสูบเบรคมั้ย มีรอยขีดๆ ยางที่กดลูกสูบเปื่อยๆ เป็นรอยมั้ย ถ้าเป็นมันก็มีสิทธิ์แล้วที่เบรคจะสั่น แต่ถ้าไม่มีผมว่าเป็นที่จานแล้วละครับ แต่ดูจากรูปจานเป็นรอยเส้นๆบางๆบ้างแล้วนะ มีรอยไหม้ อันนี้เห็นไม่ค่อยชัด ไม่กล้าตอบครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: ต่อจากกระทู้ ................ เบรคที่ความเร็ว 130+ แล้วสั่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 10:04:50 »
ถ้าใช้Honda แนะนำไปใช้ brembo replacement rotor เถอะครับ