ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เรื่องประกันรถยนต์ พอดีคนที่ซื้อรถไปเกิดอุบัติเหตมาครับ  (อ่าน 4901 ครั้ง)

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member

พอดี น้องที่ซื้อรถ Sirocco ต่อผมไป นะครับ เค้าไปเกิดอุบัติเหตุขึ้น ครับ ตอนขับไปพันยาช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา

ปรากฏว่ารถพัง ครึ่งคันเลยครับ ตั้งแต่ด้านหน้าขวา ยุบไปถึงเครื่อง Airbag กางหมด คาดว่าซ่อมไม่ได้แน่นอน ที่นี้ ประเด็นมันคือ ทุนประกันที่น้องได้ทำไว้เค้า

อยู่ที่ประมาณ 1 ล้านบาท เป็นชั้น 1 ของสินมั่นคง

แต่รถคันนี้ซื้อต่อเงินสดผมไป 1.6 ล้าน เมื่อปีที่แล้วครับ

รถที่ชนกัน ตำรวจตัดสินแล้วว่า อีกฝ่ายนึงผิด แต่เค้าก็มีประกันชั้น 1 เหมือนกัน  เป็นกระบะวิโก้ ขับปาดหน้าชนน้องแล้วรถเสียหลักไปฟาดกับข้างทาง

อย่างนี้ เราจะเครมประกัน ฝ่ายไหนดีครับ เผื่อที่จะได้เงินมาได้มากที่สุด เพราะดูจากรถไม่มีทางซ่อมได้ ยกเว้นขายซากไปครับ

น้องบอกประกันเค้าให้แค่ทุนที่มี แต่ในกรณีนี้ผิด เราไปเอาจากคู่กรณีได้ไหมครับ

จริงๆไม่รู้จักกันอะไรหรอกครับ แต่สงสารเค้า โทรมาขอความช่วยเหลือ ผมฟังดูก็เศร้าเลย ดูรุปรถแล้วไม่น่าจะรอด แต่กลับแค่เจ็บเพียงนิดหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
(เท่าที่ทราบนะครับ)  ที่ถูกต้องก็ต้องเคลมฝ่ายผิดครับ ถ้าประกันฝ่ายผิดมีทุนประกันไม่พอ ก็ฟ้องส่วนต่างจากผู้ขับขี่ฝ่ายที่ผิดต่อครับ รอผู้รู้ท่านอื่นต่อนะครับ

ขอบคุณมากครับ อยากรู้ต่อด้วยครับ ถ้ามีการฟ้องร้องเนี่ย พวกทนายเราต้องตั้งขึ้นเอง หรือทางประกันจะช่วยเราจัดการให้ด้วยครับ ???

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
จริงๆเรื่องแบบนี้ประกันเราต้องเป็นฝ่ายไปบี้เองนะครับ เพราะถ้าฝ่ายนั้นไม่จ่าย ประกันเราต้องเสีย1ล้านแน่นอน เพราะเป็นชั้น1 เค้าคงไม่ยอมเสีย เพราะอีกฝ่ายเป้นคนผิด

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
จริงๆถ้าน้องเค้าถามตำรวจพนักงานสอบสวนเจ้าของคดีก็จะได้คำตอบตรงนั้ยเลยนะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• **
ถ้าถึงขั้นต้องขายซากประกันเราจะต้องจีายเรา เท่า ทุนประกัน เท่านั้น เราจะได้จากประกันแค่นั้น โดยไม่ต้องสนว่าประกันจะเอามาจากเจาของรถคัผิดนหรือประกันรถคันที่ผิด แต่ส่วนที่เกินทุนจะต้องฟ้องร้องเอาเอง ประกันอาจช่วยหรือไม่ช่วยหาทนายก้อแล้วแต่ ยกเว้นถ้าประกันเคลมจากประกันคันผิดแล้วไม่ถึงทุนเราแล้วตามเจ้าของรถไม่จ่ายประกันก้อฟ้องร้องเราก้อไปขอแจมเอา ถ้าประกันได้มาครบต้องแล้แต่ประกันจะช่วยเราแค่ไหน แต่ที่สำคัญประกันเราจะจ่ายตอนไหนด้วย

ออฟไลน์ 0%

ให้ประกันฝั่งโน้นจ่าย เราถูก เขาผิด

รถเรา 1.6ล้าน เขาผิด เรามีสิทธิ์ที่จะขอเงินคืน

ไม่ได้จัดหาทนายความ หาวิธีเอา

ออฟไลน์ redsun

ประกันของเราต้องสู้เต็มที่แหล่ะครับ
ไม่งั้นกลายเป็นฝ่ายผิดล่ะก็ จ่ายเขา จ่ายเรา ตายแน่

ส่วนตัวเรา ไม่ต้องสนใจ เพราะ GTI ขับต่อไม่ได้ต้องขายซาก แน่นอน
เราต้องได้ทุนประกันเต็ม 1 ล้านบาทครับ
เดี๋ยวประกันของเรา(สินมั่นคง) ไปไล่เบี้ยมาให้เราเองครับ

ปล.
แต่ฝ่ายโน้น(ฝ่ายผิด)
ในความโชคร้าย ก็ยังมีโชคดีนะ
ที่ทำประกันชั้น 1 เอาไว้ไม่งั้นควักกระเป๋าเองหมด จ๋อยแน่ครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ยังไงก็น่าจะได้ไม่เกิน1ล้านบาทหน่ะครับ ถ้าไม่ฟ้องแพ่งเพิ่ม เพราะทั้งทุนประกันเราและความรับผิดต่อประกันของคุ๋กรณีก็น่าจะไม่เกินหนึ่งล้านบาท

ออฟไลน์ Monn

ขายซาก ไม่ขายซาก อาจจะเป็นประเด็นรอง คือสำหรับเราที่เป็นฝ่ายถูก ก็ต้องให้ประกันเราไปไล่เบี้ย โดยอาจจะต้องหาอู่กลาง มาตีราคาซ่อม โดยที่ว่า การซ่อมให้รถกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิม ต้องใช้เงินเท่าไหร่ หากอู่เขาตีราคาซ่อมมา8 แสน ประกันฝ่ายโน้น ยังไงก็คงต้องให้เราซ่อมแน่ๆ ซึ่งในกรณีนี้ ก็อาจจะไม่ซ่อมและติดต่อเป็นขายซาก ก็อาจจะได้ 1 ล้าน ตามทุนประกันเรา แต่หากราคาซ่อมเกิน 1 ล้าน เราก็คุยต่อรองเอาเงินนั่นมาแทน น่าจะได้ เพราะเท่ากับ ประกันฝ่ายนั้นต้องจ่ายอยู่แล้ว แต่หากทำทุนประกันรถคนอื่นไว้ต่ำ ประกันเขาก็จะจ่ายแค่ที่ทำ ที่เหลือก็ต้องไปฟ้องเอาเองกับเจ้าของรถ ซึ่งผมเชื่อ (ส่วนตัว) ว่าประกันอาจจะไม่จัดการให้ เพราะการคุ้มครองของเขาครอบคลุมแค่นั้น

สำหรับกรณีนี้ หากจบด้วยประกัน ผมเกรงว่าจะได้แค่ 1 ล้านตามทุน เพราะคงอ้างได้เรื่องทุนประกัน แต่หากเราฟ้องเพิ่ม เรื่องขับขี่ประมาท โดยเรียกร้องพวกค่าทดแทนเพิ่มจากทุนประกัน อาจจะได้ แต่คงต้องจ้างทนายเอง  ผมแนะนำให้ไปปรึกษาทนาย ให้เขาแนะนำได้ครับ ลองหาจากเพื่อนๆ นี่แหละ ขอคำแนะนำเบื้องต้น หากทำได้ คุ้ม ก็จัดเลย รถเรา 1.6m ยังไงก็ต้องสู้ถึงที่สุดหละคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ toonnazaone

ประกันคืนทุน เราก็ต้องให้ซากรถไปนะครับ

ออฟไลน์ laku

• **
ถ้าวีโก้ประกันชั้น 1 จริง ผมว่าความรับผิดต่อบุคคลภายนอก(ทรัพย์สิน) น่าจะไม่ต่ำกว่า 2.5 ล้านบาท แต่ไม่น่าจะเกิน 5 ล้านบาท
อ้างอิง
http://www.axa.co.th/15/th/retail-insurance/motor-insurance/1--1-
http://www.thanachartinsurance.co.th/product_2.html

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ผมก็ลองแนะนำน้องเค้าจากข้อมูลเบื้องต้นมา ตอนนี้ น้องหาทนายไปแล้ว ผม

งานนี้ถ้าซ่อม น้องส่งรูปมา ผมว่าไม่มีทางทำได้ เพราะเครื่องยนต์แตก เพลาหลุด แม็กฉีก ด้านหน้าลึกเข้ามาพอตัว โช้คหลุด ยุบเข้ามาถึงคอนโซล

ด้านหลังไม่เท่าไหร่ แต่ แม็กหลังดุ้งสองข้าง  ตัวถังคงบิดไปแล้วครับ

แต่ได้คุยกับน้องเค้าก็น่าสงสารมาก ขับไปเที่ยวกันสองคัน มีพี่ตามมาด้วย แล้วเจอวิโก้ มาปาด ปาดกันไปปาดกันมาจนได้เรื่องล่ะครับ

วิโก้ขาดสติเลยขับชนท้าย Sci แล้วเสียหลัก ปัดไปโดนรั้วข้างถนน  :'( เละเทะ แต่วิโก้ ท่านขับหนีไปเฉยเลย รถไม่เป็นอะไรมาก

ผมเที่ยวสงกราต์ที่ปารีส เช้าตรู่ตื่นมา หัวใจแทบวายเมื่อน้องเค้า Line รูปมา รถเก่าตัวเอง เนี่ยผมว่ารอดมาได้ก็เก่งมากๆ  

ทุนประกันของวิโก้ ที่ซ่อมคู่กรณีมีมากกว่า 1 ล้านครับ

ตอนนี้ น้องตามหา Sci มือสองอีกคัน ใจรักสุดทางจริงๆ บอกผมมา พี่รถมันดีจริงๆ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 16:48:44 โดย cefboy »

ออฟไลน์ tierak

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ผมก็ลองแนะนำน้องเค้าจากข้อมูลเบื้องต้นมา ตอนนี้ น้องหาทนายไปแล้ว ผม

งานนี้ถ้าซ่อม น้องส่งรูปมา ผมว่าไม่มีทางทำได้ เพราะเครื่องยนต์แตก เพลาหลุด แม็กฉีก ด้านหน้าลึกเข้ามาพอตัว โช้คหลุด ยุบเข้ามาถึงคอนโซล

ด้านหลังไม่เท่าไหร่ แต่ แม็กหลังดุ้งสองข้าง  ตัวถังคงบิดไปแล้วครับ

แต่ได้คุยกับน้องเค้าก็น่าสงสารมาก ขับไปเที่ยวกันสองคัน มีพี่ตามมาด้วย แล้วเจอวิโก้ มาปาด ปาดกันไปปาดกันมาจนได้เรื่องล่ะครับ

วิโก้ขาดสติเลยขับชนท้าย Sci แล้วเสียหลัก ปัดไปโดนรั้วข้างถนน  :'( เละเทะ แต่วิโก้ ท่านขับหนีไปเฉยเลย รถไม่เป็นอะไรมาก

ผมเที่ยวสงกราต์ที่ปารีส เช้าตรู่ตื่นมา หัวใจแทบวายเมื่อน้องเค้า Line รูปมา รถเก่าตัวเอง เนี่ยผมว่ารอดมาได้ก็เก่งมากๆ  

ทุนประกันของวิโก้ ที่ซ่อมคู่กรณีมีมากกว่า 1 ล้านครับ

ตอนนี้ น้องตามหา Sci มือสองอีกคัน ใจรักสุดทางจริงๆ บอกผมมา พี่รถมันดีจริงๆ  ;D

เห็นว่าได้ทนายแล้ว ขอไม่อธิบายละเอียด แต่จะแนะนำคร่าวๆ เผื่อเจอทนายไม่จริงใจจริงจังในการทำคดี จะได้มีข้อมูลคร่าวๆ ในการเรียกร้องค่าเสียหาย
อันดับแรก จี้ประกันเราเพื่อเครมตามสัญญาประกันระหว่างเรากับประกันของเราและ การจะให้ประกันจ่ายตามทุนประกันคือ 1 ล้านบาท ต้องปรากฎว่าค่าซ่อมเกิน 80% ของทุนประกัน หากไม่ถึงบ.ประกันมีสิทธิเลือกซ่อมรถให้เรา
 ข้อควรระวัง คือ หาช่างที่เชี่ยวชาญไปดูรถเพื่อประเมินค่าซ่อมด้วย อย่าเชื่อ บ.ประกันมาก อาจเจอฮั้วกันเพื่อตีราคาต่ำจะได้ไม่ต้องจ่ายตามทุนประกัน และผลักภาระให้บ.ประกันคู่กรณีเป็นฝ่ายซ่อม ตรงนี้ต้องจี้ให้ดีมีรายละเอียดที่บ.จะเล่นแง่ได้เยอะ

สอง ค่าเสียหายส่วนอื่น เช่น ราคารถส่วนที่ขาด(จาก 1ล้าน) หรือถ้ามีการบาดเจ็บ จ่ายค่ารักษาพยาบาล ค่าเดินทางไปหาหมอ ค่าเช่ารถใช้เพราะไม่มีรถใช้ ต่างๆเหล่านี้เราเรียกได้จากบ.ประกันคู่กรณี
สาม ถ้าบ.ประกันไม่ยอมจ่ายไม่ว่าจะของฝ่ายไหน เรามีสิทธิฟ้องทั้งสองบริษัท บริษทของเราก็ให้รับผิดตามสัญญาประกัน บ.ฝ่ายคู่กรณีก็ให้รับผิดแทนคนขับกระบะ

อีกอย่าง บ.ประกัน ถ้าเจอเคสใหญ่ๆ จะต้องจ่ายเยอะมักงอแงดึงเรื่อง อันนี้ ลองสังเกตุตัวแทนของบ.ประกันด้วย

ออฟไลน์ norachon

• **
ก่อนฟ้อง ให้ดูราคากลางของรถรุ่นนี้ก่อนครับ   จะได้รู้ว่าคุ้มค่าฟ้องหรือเปล่าครับ

อีกอย่าง ถ้าประกันให้ซ่อมรถ  ฟ้องไปก็คงยากครับ

ขอบคุณข้อมูลข้างบนทุกคนเลยครับ

ผมเกิดสงสัยขึ้นมาแล้วล่ะ ไหนๆก็ว่ากันเรื่องนี้ ถ้าเราขับรถอยู่ดี แล้วมีคนมาชนตูดไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ แล้วรถเราเสียหลักไปชนอย่างอื่น
หรือพลิกคว่ำเสียหายขึ้น
กรณีอย่างนี้ คนที่มาชนเราต้องชดใช้ไหนส่วนไหนบ้างครับ

1. เฉพาะความเสียหายที่มาชนตูดเรา
2. หรือ ตรงที่ชนแล้วรวมถึงตรงที่เราไปชน เช่นสะพานหรือถนนที่คว่ำ

เหมือนเคยได้อ่านเจอ ถ้ารถชนกันหลายๆคัน เหมือนประกันเค้าจะจ่ายคันเดียว อันนี้จริงไหมครับ  ???

ออฟไลน์ Oah

• **
เคยมีประสบการณ์ชนหลายคันมาสองครั้งแล้ว เอามาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ
ครั้งแรก ชนสี่คัน เบรคกระทันหัน ผมเป็นคันที่สาม ทุกคันเบรคทันหมด แต่โดนคันหลังชนจนไปกระแทกคันหน้า แล้วคันหน้าไปชนคันหน้าสุดอีกที แบบนี้ คันที่สี่เหมาหมดครับ อันนี้คันที่มาชนเค้าขนหนัก (กระบะ) เบรคไม่อยู่จริงๆ เค้ายอมรับเลย
ครั้งที่สอง ชนห้าคัน เบรคกระทันหัน (อีกแล้ว)ผมเป็นคันที่สี่ กรณีนี้ค่อนข้างสับสน คือผมไม่ได้ชนคันหน้า (3) แต่ผมไม่เห็นว่าข้างหน้าเค้าชนกันก่อนหรือเปล่า แต่ทุกคนเคลมว่าไม่ชนกันก่อน เรื่องค่อนข้างยาวเพราะคันที่ห้าเค้าไม่อยากรับหมด เนื่องจากคันที่ (2) เค้าเสียหายมากกว่าคันอื่นๆมาก (หลังชน รถที่วิ่งต่อไม่ได้มีแค่สองคันคือ (2) กับ (5) ) คันที่ห้าเค้าเลยคิดว่า คันที่1-2 หรือ 1-3 น่าจะชนกันก่อน (ซึ่งจริงๆเค้าชนผมค่อนข้างแรง เค้ายอมรับเองว่าเปลี่ยนเลนมาปุ๊บก็เจอผมจอดเบรคอยู่เลย ตอนชนเลยเหมือนแทบไม่ได้เบรค) พอตกลงกันไม่ได้ก็ต้องไปโรงพักให้ร้อยเวรตัดสิน ร้อยเวรก็บอกว่าเค้าไม่ตัดสินเพราะมันไม่ชัดเจน(แกพูดประมาณว่า ใครทำอะไรรู้แก่ใจ ถ้าทุกคนพูดความจริงหมดจริงๆแล้วไม่เชื่อใจกัน ก็ต้องไปศาล) ตอนนั้นคุยกันเป็น ชม. (ผมลอยตัวเพราะคันที่ 5เค้ายอมรับว่าผมไม่ได้ชนก่อน เค้าเลยต้องรับซ่อมรถผมและด้านหลังของคันที่ (3)) จนในที่สุดคันที่ 5 เค้าก็ตัดสินใจว่ายอมรับเองทั้งหมด (ประกันชั้น 1  อยู่แล้ว) ตอนนั้นผมคุยกับเจ้าหน้าที่ประกันก็ได้ความว่า มันต้องดูว่าอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นส่งผลต่อความเสียหายต่อเนื่องแค่ไหน คันที่ชนก็ต้องรับทั้งหมด แต่ถ้ามีหลายเหตุก็ต้องรับผิดชอบกันเป็นส่วนๆไปครับ

เพราะฉนั้น กรณีที่ถามว่าถ้าเราโดนชนเสียหลักไปชนอย่างอื่น คู่กรณีน่าจะต้องรับ แต่เราอาจโดนว่าขับเร็ว (ประมาท) ไปด้วยครับ