ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundia H1 กับ Chevrolet Captiva ได้รับผลจากการลดภาษี FTA ไม๊  (อ่าน 9563 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarojlim

• Newbie
  • *
อยากได้รถครอบครับ นั่งกันหลายๆคน H1 ก็น่าสนใจ Captiva ก็เช่นกัน แต่ปีหน้าจะลดราคาจาก FTA ไม๊เนี่ย

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: Hyundia H1 กับ Chevrolet Captiva ได้รับผลจากการลดภาษี FTA ไม๊
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 15:12:41 »
1. รถทั้ง 2 รุ่น ไม่ได้รับผลทางตรง จากการลดภาษี FTA ครับ

แต่ผลทางอ้อม อันนี้ ตอบไม่ได้ เพราะรถคู่แข่ง อย่าง Ventury , Commutor , Escape อาจจะลดราคาครับ

2. ทำไมเอา 2 รุ่นนี้มาเทียบกันล่ะ

Captiva ไปเห็นคันจริงหรือยัง ว่า มันแคบ ประมาณไหน

• Newbie
  • *
Re: Hyundia H1 กับ Chevrolet Captiva ได้รับผลจากการลดภาษี FTA ไม๊
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 16:55:58 »
ได้ดูและลองขับ Captiva  แล้ว โจทย์ผมคือนั่งผู้ใหญ่ 4 คน(มีคนแก่ด้วย)และเด็ก 2 ต้องการรถที่นุ่มนวลหน่อย ไม่ต้องแรงจัด คิดว่าขับเคลื่อน 2 ล้อก็พอ ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง ไป ตจว.เดือนละครั้ง แต่อยู่ในกรุงเทพจะนั่งเต็มอัตราช่วงเสาร์อาทิตย์ คิดไว้หลายคันเลย ตั้งแต่
1. Captiva 2.0 ขับ 2 (ได้ลองขับ 4)
2. Fortuner 3.0 ขับ 2
3. CRV 2.0 ขับ 2 (ได้ลองขับ 2.4 ขับ 4)
4. Innova

เท่าที่ลองขับ Captiva ดูก็รู้สึกว่าช่วงล่างแน่น นิ่ง อัตราเร่งใช้ได้ ห่วงเรื่องขายต่อบ้าง แต่ถ้าราคาตกแล้วนั่งสบายตลอด 4 ปีก็น่าจะคุ้ม ปกติขับรถไม่เร็วมากครับ ไปเรื่อยๆ เร็วสุดก็ไม่เกิน 140
ส่วน CRV ก็สวยดี นุ่มนวลกว่าแต่นั่งได้แค่ 5 คน
ส่วน Fortuner กับ Innova หาลองยาก ดูรูปทรงแล้วไม่ค่อยชอบ Innova แต่เห็นคุณจิมมี่ Review ไว้ว่าใน Motor Expo มีการตกแต่งใหม่แล้วสวยแต่ก็ยังไม่เคยเห็น ต้องหาโอกาสดูและลองขับให้ได้
เพิ่งมานึกออกว่า H1 ก็นั่งได้หลายคนเลยนำมาเป็นตัวเลือกด้วย
คุณ P_Wut มีภาพและราคาของ Innova รุ่นที่ตกแต่งใหม่แนะนำไม๊ครับ หาไม่เจอเลย

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 18:38:38 »
ผมว่านั่งขนาดนั้น เอา H1 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีสุดนะ ทึ่งในการปรับเบาะได้หลากหลายมากๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 20:12:38 »
ผมว่า โจทย์นี้ คือโทย์ของคนส่วนใหญ่ที่อยากได้รถ ที่นั่งเยอะๆ คือประมาณนี้

ปัญหาคือ แต่ละตัวเลือก มัน ไม่สามารถตอบโจทย์ ได้แบบพอดีเป๊ะ

อ่ะ ลองมาดูกัน

- Fortuner / Pajero Sport / Mu7 / Everest อีกลุ่มนี้ คุณคงต้องตัดไปเลย เพราะคุณบอกว่า มีผู้สูงอายุด้วย
รถพวกนี้ ขนาดผมเอง จะขึ้นลงแต่ละที ต้องทำตัวเป็น หมูตะกายรถ ต้องเหยียบบันไดก่อนเสมอ โอกาสลื่นล้มพลัดตก
มีแน่ๆ

- Captiva รถเหมือนจะตอบโจทย์ได้เยอะสุด แต่การขึ้น ก็ดีกว่า กลุ่มข้างนบน แค่นิดเดียว
สำหรับผู้สูงอายุแล้ว รถสูงในกลุ่มนี้ CR-V เข้าออกดีสุด เพราะแค่หันก้นหย่อนลงเบาะ แล้วหมุนตัว เป็นอันเรียบร้อย
แต่ดันมีแค่ 5 ที่นั่ง

- H1 คันใหญ่ไปหน่อยหรือเปล่า สำหรับคุณ?

- Space wagon เป็นโจทย์ ที่ลงตัวมาก แต่ว่า คุณจะคิดมากไหม ถ้าได้แค่รุ่นกลางๆของมัน ซึ่งผมก็มองว่า เหลือพอแล้ว
แต่ว่า วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ได้ 9 กม./ลิตรกว่าๆ ถือว่ากินนะครับ พอกับ ฟอร์จูเนอร์ เบนซินเลย

- WISH มีแต่ รุ่น Sport Touring ตัวพิเศษ เท่านั้น ที่ยังทำขาย ถ้ารับได้ นี่ก็เป็นอีกโจทย์ที่ดีอยู่ ดูเหมือนจะดีที่สุดแล้ว้วยในโจทย์ทั้งหมดนี้

- Innova ถ้าโดยสารในเมืองหนะ โอเค
แต่จะให้ขับรถเดิมๆ ด้วยความเร็ว ขนาด 140 ผมคิดว่า ไม่ไหวแน่
เว้นแต่ รถคันนั้น จะเป็นรถของคุณ P_Wut ที่เจ้าตัวขับเอง  อิอิ

- FREED เครื่อง 1,5 ลิตร พาคุณเที่ยงเชียงใหม่หนะได้
แต่ถ้าจะหวังให้ขึ้นดอยอินทนนท์ ไปด้วย พร้อมคนทั้ง 6 และสัมภาระ
มันก็ได้อยู่ แต่อาจจะเหนื่อย และต้องโบกรถแดง ไปด้วยอีกคัน
ให้ไปช่วยดันตอนขึ้นเขา ในบางขณะ (ฮ่าๆ)

นั่นคือ ทางเลือกทั้งหมด เท่าที่ผมพอนึกออกตอนนี้
โดยจะตัด Exora Thairung และ อะไรก็ไม่รู้อีกพะเรอเกวียนออกไปทั้งหมด
เพราะมันไม่น่าสนใจพอให้คุณจ่ายเงินเพื่อครอบครัวคุณเลย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 20:40:32 »
พี่ จิมมี่ พูดถูกต้องมากกกก เลยครับ
ตลาดไทย ถึงแม้จะมีรถไม่น้อย
แต่...

แต่ล่ะตัวเลือกมันขาดๆเกินๆ ยังไงไม่รู้ สำหรับ รถยนต์นั่งเพื่อครอบครัว
ที่ราคาไม่เกิน 2 ล้าน
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 21:56:12 »
ถามนิดเดียวแต่จิมมี่ตอบให้ครบเลย เยื่ยมๆครับ

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 23:35:48 »
ในโจทย์นี้ผมเชียร์ wish กับ space wagon น่าจะเหมาะสมมากกว่า รถmpv นั่งสบายกว่า suv พอสมควร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:06:47 »
แค่ ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 คน  ไม่จำเป็นถึงกับออก H-1 หรอกครับ
ถึงตัวรถ เวลาขับ มันจะไม่ได้ยากกว่า รถกระบะ 4 ประตู 4WD ก็ตาม

แต่ผมว่า ถ้าคุณซื้อมาใช้ขับไปไหนในชีวิตประจำวัน แบบขับคนเดียว
ผมว่ามันก็ประหลาดๆ ไปสักหน่อยนะครับ  มันจะพาลเหมือนเป็นคนขับรถ มากกว่าเป็นเจ้าของครับ

ยกเว้นว่า เป็นรถคันที่ 3-4-5 ของที่บ้าน จะเอาออกเฉพาะไปกันเป็นครอบครัว อย่างนี้ก็อีกเรื่อง

Captiva ก็โอเคอยู่  แต่จะใช้งานได้ยาวนานแค่ไหน ขึ้นกับอายุเด็ก 2 คนของคุณ
ถ้ายังเล็กอยู่มาก อีก 4 ปี ก็คงรองรับได้ แต่ถ้าสัก 6-7 ขวบขึ้นไปแล้ว
อีก 4 ปี จะปาไป 10-11 ขวบ อาจจะเริ่มอึดอัด เพราะเด็กสมัยนี้ โตเร็วจะตาย

Spacewagon ไม่ดูบ้างเหรอครับ หรือว่า เกินงบ ?

Innova จริงๆ มันตอบสนองได้สบาย เพียงแต่จุดด้อยของมันบางจุด ก็อาจสร้างความตะขิดตะขวงใจ ตอนจะตัดสินใจจ่ายตังค์ได้ครับ
โดยเฉพาะหากยังวัยรุ่น ยังหนุ่มๆ และยังโสดอยู่  ขับคันนี้ไปไหน คงไม่ช่วยเสริมภาพพจน์เท่าไหร่ และอาจจะไปลดภาพพจน์ลงด้วยซ้ำ
เพราะคนส่วนใหญ่จะมองรถรุ่นนี้ เป็นรถสำหรับครอบครัว พ่อ-แม่ลูกสองคนขึ้นไป อายุสัก 30 กว่าขึ้นไป (ส่วนใหญ่ 40 ด้วยซ้ำ)
เป็น Familyman ขับรถแบบไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ อะไรทำนองนั้น  หรือบางบ้าน เป็นคันที่แม่บ้านใช้เป็นประจำด้วยซ้ำ

รูปทรงรถเดิมๆ จากโรงงาน ยังไม่ค่อยสมประกอบเท่าไหร่ ต้องเจียดงบไปแต่งตัวสักหน่อย จึงจะดีขึ้นครับ อย่างเช่น ภาพข้างล่างนี้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:12:27 »
รถคันนี้ แค่ว่า สีขาว ใส่ Aeropart รอบคัน (ของแท้ก็แพงหน่อย ของก็อปก็ถูกหน่อย แต่เหมือนกัน 95%)
ติดฟิล์มดำรอบคัน  เปลี่ยนล้อแม็กให้ใหญ่สมขนาดตัวรถ (ในรูป 18" แต่จะลดลงแค่ 17" ก็ยังสวยครับ)
แล้วก็เปลี่ยนสปริงโหลด H&R หน้า 1" หลัง 1.5"

รวมงบค่าแต่งตัว ก็ 12,000+5,000+35,000+10,000 = 62,000

(ถ้าออกรุ่นท็อป ค่า Aeropart รอบคัน ก็ไม่ต้องเสีย)

ออฟไลน์ Still Loving You

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:58:25 »
ถ้าเป็นผม (ซึ่งงบประมาณไม่มากนัก) คงจะเลือก อินโนว่า ครับ จับเสริมหล่อซักหน่อยก็แหล่มแล้ว

ถ้ามีคนแก่ด้วยคงต้องตัดพวก PPV ออกไปเลยครับ ผมเองใช้ไทรทันพลัสอยู่ ความสูงน่าจะประมาณเดียวกับ PPV ทั่วไป แม่ผม (65) ขึ้นทีลำบากมาก ย่าผม (87) ไม่เคยได้ขึ้นรถผมเลย ต้องไปรถอา (ทีด้า) เท่านั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 13:53:08 »
Space Wagon ก็เกินงบครับ พยายามจำกัดงบไม่ให้เกิน 1.3 ล้าน คงต้องลองทดสอบ Innova ดูจากภาพแล้วสวยดีและเริ่มเหมาะกับวัยเพราะ 30 กว่าๆแล้ว หงึ.. นำซ้ำยังอยากจะเป็น Family man ด้วยเพราะลูก 2 แล้ว
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้แง่มุมเพิ่มมากขึ้น

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 14:45:25 »
ไปลองขับ H1 หรือยังครับ  ควรหาโอกาสไปลองนั่งกันดู พาทุกคนไปด้วยแล้วให้ลงความเห็นว่าเป็นยังไง ผมว่าเผลอ ๆ จะเปลี่ยนใจง่าย ๆ เอา ด้วยความที่วงเลี้ยวแคบมาก (กว่ากระบะ) และเครื่องยนต์ที่ตอบสนองได้อย่างทันใจ   เสนอไว้เป็นอีกทางเลือกครับ เผื่ออาจจะมองข้ามไป

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 18:08:56 »
ทางบ้านผมใช้ Captiva เค้าก็ลงความเห็นว่านั่งสบายนะครับ

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องวัสดุภายใน ผมว่ามันก็เป็นทางเลือกที่ดี เพื่อให้แน่ใจ ผมว่าพาคนที่คุณรักไปลองขึ้นนั่งดูดีกว่าครับ ชัวสุด

จะตอบโจทย์ได้ดีกว่า ในเรื่องรองรับที่นั่งความสบายในการนั่ง

ส่วนเรื่องสมรรถภาพของรถ ที่บ้านใช้ตัวดีเซล 2.0 LT ออกตัวแบบดีเซลไม่หวือหวามากมายนัก 150-160 ชิวๆ มากกว่านี้เหนื่อยหน่อย

ถ้าขับในเมืองผมว่ามันก็กินน้ำมันนะ แต่ถ้าเดินทางต่างจังหวัดนี่ ok เลย

Gadgets ?????????????????????

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 18:16:24 »
Space Wagon ก็เกินงบครับ พยายามจำกัดงบไม่ให้เกิน 1.3 ล้าน คงต้องลองทดสอบ Innova ดูจากภาพแล้วสวยดีและเริ่มเหมาะกับวัยเพราะ 30 กว่าๆแล้ว หงึ.. นำซ้ำยังอยากจะเป็น Family man ด้วยเพราะลูก 2 แล้ว
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้แง่มุมเพิ่มมากขึ้น

โอ้...30 กว่าแล้วเหรอครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ อิ อิ

ส่วนใหญ่ในนี้ จะเจอแต่ วัยหนุ่มๆ ไฟแรง  ผู้ใหญ่(แต่ยังมีไฟ) มีน้อย  ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:34:24 »
ที่บ้านผมก้อใช้ innova เหมือนกันแต่เป็นตัวดีเซล ใช้ดีมาก ประหยัดน้ำมัน แต่มีข้อเสียนิดนึง เบาะมันแข็งและลื่นถ้าจะให้ดีหาไรนิ่มๆมาคลุมเบาะรับรองสบายมากแน่ๆ innovaก็ดีนะครับ คุณยายผมอายุเกือบ80ยังบอกว่าชอบคันนี้เลยส่วนcaptiva ถ้าชอบเรื่องความปลอดภัยก้อลองดูครับ ส่วนเรื่องการออกต่างจังหวัดอยากบอกว่าประหยัดนำ้มันมากสำหรับinnova เคยลองความเร็วสูงสุดอยู่ที่160นิ่งมาก ผมชอบตรงนี้ ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ใช้อยู่เลยเอามาเล่าให้ฟังครับ