ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกระจ่างจากผู้ใช้จริง Hyundai H-1/Grand Starex MY2013 ขึ้นไป  (อ่าน 9544 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ไปจองHyundai Grand Starex Premium minor changeในงานMotor Show ตอนแรกว่าก่อนออกรถหาข้อมูลมาดีพอ

-ปัญหาเครื่องดับ เหมือนจะไม่ค่อยมีบ่นกันแล้วเลยคิดว่าน่าจะมีการปรับปรุงกันแล้วในล็อตหลังๆ

-เรื่องช่วงล่างกระด้างคิดว่าหาข้อมูลมาระดับหนึ่ง คิดว่ารถออกมาจัดเลยแน่ๆ

แต่มาติดปัญหาที่กังวลที่สุดคือ .....

***แอร์ไม่เย็นเวลารถติดๆ จอดตากแดด***

อ่านเจอส่วนใหญ่จะเจอใน MY2012 เลยไม่รู้ว่าตัวMY 2013/2014แก้ปัญหาแล้วหรือยังครับ

และถ้าเกิดปัญหานี้ขึ้นมาจริงๆ ต้องแก้ไขอย่างไร และควรให้ช่างที่ศูนย์ไหนน่าจะเชี่ยวชาญที่สุด

ตอนนี้ที่คิดเอาเองและที่ทำได้ รถมีม่านบังแดดมาให้รอบคันเลยไม่ไปติดเพิ่ม

แล้วบอกเซลจัดฟิล์มกันแดดช่วงตอนหลัง80% คู่หน้า60% บ้านหน้า40% คิดว่าน่าจะช่วยลดความร้อนได้บ้าง

ยังไงขอถามพี่ๆที่ใช้อยู่ด้วยนะครับว่าพบปัญหานี้หรือป่าวและแนวทางในการแก้ปัญหา

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แอบกังวลเพราะคุณแม่ขี้ร้อนมากกกก กลัวโดนบ่นหูชาแน่ถ้าแอร์ไม่เย็น :-[

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมมีตัวdeluxe 2012ครับ ปัญหาทุกข้อที่กล่าวมาส่วตัวเจอทุกข้อ

เรื่องช่วงล่าง คหสต ปัญหาใหญ่คือยางครับ แต่ไม่ค่อยเปลี่ยนกัน จะไปโช๊คกลับสปริงกันก่อนมากกว่า เลยอย่ากให้เริ่มที่ ยาง>สปริง>โช๊ค
เรื่องดับปัญหาคือกรองดีเซลแค่ล๊อตนั้นครับ เปลี่ยนแล้วไม่เจออีกเลย
แอร์ไม่เย็นต้องให้ศูนย์แก้ครับ รู้สึกเกี่ยวกับsoftware แก้แล้ว+กับพิล์ม+ม่าน เย็นแน่นอนครับ

ตอนแรกคือตั้งใจเอามาขนของ แต่พอแก้ปัญหาจบเลยใช้ขนคนมากกว่า ยิ่งไปกันเยอะยิ่งขับสบายครับ

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ของผม Deluxe 2013
ปัญหาเครื่องดับ ไม่เคยเจอครับ
ช่วงล่าง เด้งจริงครับ  ผมเปลี่ยนยางตั้งกะ 500โล ดีขึ้นเห็นๆ แต่ยังเด้งอยู่ แต่ถ้าไปกันเต็มๆ รถ กลับหนึบมากๆ เหมือนเซ็ทมาแบบนี้
เรื่องแอร์นี่ ไม่ค่อยเย็นจริงๆ ผมติดvkool vk30 รอบคัน เวลารถตากแดดนานๆ รอเป็น10 นาทีกว่าจะเย็น แต่ถ้าวิ่งยาวๆแล้วเย็นปกติครับ
แต่ไม่เจี๊ยบ ผมเปิดแค่เบอร์1ถ้ารถติดๆ ต้องมี2-3 ถึงจะเอาอยู่  แต่ไม่ถึงกับมีแต่ลมออกมา ผมคิดว่าที่มันร้อน เพราะว่าหลังคามันใหญ่
แล้ว Hyundai บุหลังคาไม่ดี วัสดุบุไม่ค่อยดี ประเทศเขาอาจจะหนาวมั๊ง ลองเอามือทาบดู มันร้อนกว่ารถคันอื่นๆของที่บ้าน
แต่โดยรวมถือว่าใช้ดีครับ ประหยัดดี ลูกชอบ เมียชอบ ปัญหาคือ หาเรื่องเที่ยวบ่อยตามเค้าว่าจริงๆ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ vellcap

ของผม Deluxe MY2012(ปลายปี)

- เครื่องดับไม่เจอครับ
- ช่วงล่างกระด้าง กระเด้งกระดอน  ก็ไม่เจอครับ  เพราะว่าผมเปลี่ยนยางตั้งแต่ออกมาได้ประมาณสัปดาห์หนึ่ง ยาง Hankook แต่ไม่ไว้ใจตรง made in China นี่แหละ
  คือมันก็แข็งของมัน แต่ไม่เด้งครับ

แอร์ไม่เย็นเวลารถติด โดนครับ  ลมแอร์ที่ออกมาไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร
เทียบกับ H1 MY 2010 ไม่ได้เลยครับ ตัวเก่าเย็นกว่าเยอะ
ตอนนี้ไปแก้ไขแอร์มาแล้วครับ ก็ดีขึ้นเยอะ ใช้งานในเมืองได้โดยไม่มีใครบ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
MY2012

-เบาดับ สาเหตุ ไม่แน่ชัด กรองดีเซล ก็อาจจะไม่ใช่สาเหตุ  เพราะเปลี่ยนแล้วก็ยังดับอีก
Hyundai TH ไม่เคย Recall กลับไปแก้ปัญหา รอให้ลูกค้าเกิดปัญหา ก้ได้แต่ reset หรือลง software ใหม่
-แอร์ไม่เย็น ตอนรถติด สาเหตุเนื่องจาก แอร์จะตัดต่อ เมื่อมีการเหยียบคันเร่ง
Hyundai ติดตั้ง relay ให้ เพื่อให้แอร์ทำงานตลอดเวลา และลง software ใหม่
-ผมใช้ยาง NITTO 420 235/55-18 แข็งกระด้างมากครับ แต่ก็ทนดี เริ่มมีเสัยงดังตอน 40,000 กม ตอนนี้ก้ยังทนใช้ไป รอ 60,000 จะไปใช้ YOKO Suv ดูครับ

MY2013 ยังไม่ค่อยพบปัญหา หรือ อาจจะไม่มีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 09:02:44 โดย pusb »

ออฟไลน์ reyeshenry

แอร์รถตู้  หรือรถที่ใหญ่ๆ มีกระจกหลายบาน   ถ้าจอดตากแดด แล้วยิ่งอากาศร้อน   แอร์เย็นช้ามากจริงๆครับ เพราะพื้นที่ความร้อนเข้าเยอะ
ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้าน  เคยจอดตากแดด   กว่าแอร์จะเย็น ใช้เวลา 5-10 นาทีนะครับ  อันนี้คือปรับออโต้  เปิดทั้งแอร์หน้าหลังแล้ว
ส่วนกระบะ  สี่ประตู     ถ้าตากแดด ใช้เวลา ประมาณ 5 นาทีจะเย็น
แต่อีกคัน  รถตู้ VV caravelle T4 ปี 2003 คันนี้ได้เปลี่ยนแอร์มาแล้วทีนึง เมื่อสองปีก่อน
ด้วยความที่รถเป็นกระจกใส  ถึงจะมีม่าน แต่แอร์เย็นช้า ใช้เวลา 10 นาที  ยิ่งจอดแช่ตากแดด เนี่ย ไอร้อนจากอากาศและเครื่องยนต์ทำให้แอร์ในรถไม่เย็นไปกันใหญ่
เนี่ยขนาดว่า คันนี้ แอร์ใช้ตู้สองตัว ข้างหน้าต่างหาก ข้างหลังต่างหากแล้วนะครับ  ถ้าจอดแช่นานๆ เนี่ยไม่ไหวเหมือนกัน      วันนั้นถ้าจำไม่ผิดอากาศบ้านผม 38 องศา

อ่อรถอีกคัน รถตู้คอมมินิวเตอร์ คันนี้ ก้อไม่ไหวเหมือนกันครับ  ผมนั่งประจำ   แอร์ตู้เดียว แถมเล็ก  รถคันใหญ่  เย็นไม่ทันใจ  มี 10 นาทีให้เห็นนะครับ หรืออาจนานกว่านั้น

ช่วงนี้บ้านเราอากาศร้อนครับ  อย่าพยามจอดตากแดดนานๆครับ  ถ้ารถใหญ่ๆ  แอร์เย็นช้ากันหมดถ้าจอดก็ลดกระจกลงบ้าง  นิดนึง

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
แอร์เย็นช้า ในช่วงหน้าร้อนก็เป็นเรื่องที่ยอมรับได้ครับ

แต่แอร์ H1 MY2012 นี่คือ จะไม่เย็นเลยครับ
ในช่วงรถติดๆ
ซึ่งการเหยียบ-ปล่อย คันเร่งตลอด
คอมพ์แอร์จะถูกตัดตลอด ครับผม

ตอนนี้ เย็นสบายหายห่วงแล้ว
Hyundai TH แก้เป็น เคสๆ ไป
ไม่ได้มีขั้นตอนการ Recall  กลับไปแก้ไขอย่างจริงจังๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

น้องที่รู้จักใช้deluxeเพิ่งออกหลังmotor show ที่ผ่านมา
จับเปลี่ยนยางแล้วก็ดีขึ้น เรื่องฟิล์มติดเหมือนจขกทเด๊ะเลย ขับลงใต้ช่วงสงกรานต์ แอร์เย็นดีครับ
แต่ผมอยากแนะนำว่าบานหน้าใสไปครับ40 ทุกวันนี้แดดแรงมาก ใส่แว่นกันแดดยังแสงจ้าอยู่เลย
ควรจะติดประมาณ50-60ครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ที่บ้านใช้ Starex MY12 อยู่ครับ เรื่องเบาดับ ไม่เคยเจอนะครับ วิ่งทางไกลสบายๆเลย ;D
ส่วนแอร์รถผมก้ไม่ค่อยเย็นในตอนกลางวันครับ คงเพราะฟิลม์หน้าผมติดvk70ด้วยมั้ง ร้อนได้ใจเลย555แต่ด้านหลังติดฟิล์มดำเลยไม่ร้อนมากครับ
ส่วนเรื่งช่วงล่าง ก็ถือว่าแข็ง กระด้างครับ รถยาง+โช้คจากโรงงานครับ  แต่ที่ความเร็วสูงก็หนึบครับ

อีกเรื่องที่อยากจะติก็คงเป็นเรื่องงานประกอบที่ไม่ค่อยเรียบร้อย ทั้งภายนอก-ในครับ ช่องไฟภายนอกไม่เท่ากันหลายจุด ส่วนภายในพลาสติกเผยอในบางจุดครับ :(
ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ MUK

เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ให้ใหญ่ขึ้นจะเย็นไหมครับผม
 :)