ผู้เขียน หัวข้อ: ความจุถังน้ำมันตามเสป็ค กับเติมจริง ต่างกันเยอะมั้ยครับ  (อ่าน 26523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
คือ ผมสังเกตุรถผมมาหลายครั้งแล้ว ผมมักเติมตอนที่น้ำมันใกล้ผมถังตลอด
จะเติมเต็มอยู่ประมาณ 40 ลิตร 41 ลิตร

วันก่อนก็ วิ่งอยุ่แล้วไฟเตือนขึ้น ผมก็ลองอดทนขับต่อไป ลองกดที่หน้าปัทให้แสดงว่า น้ำมันที่เหลือวิ่งได้กี่กิโล

จนมาเหลือวิ่งได้อีก 3 กิโล จึงเข้าปั้ม ก็เติมไป 43 ลิตร

แต่ เสป็ครถรถผม มีความจุถังน้ำมัน 55 ลิตร ทำไมเติมจริง ถึงต่างกันได้ประมาณ 10 ลิตรแบบนี้

รถท่านอื่น ๆ เป็นแบบนี้หรือไม่ และเป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
ไฟโชว์ บางรุ่นวิ่งได้อีก เป็น 100 km

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ที่เขาคำนวณ remaining dist. นี่คิดเผื่อไว้มากครับ คือถึงมันขึ้น --- หรือ 0 ก็ยังวิ่งไปได้สักระยะ

แต่คือห้ามประมาทเด็ดขาด วันนี้รุ่นพี่ผมก็หมดเกลี้ยงแบบสตาร์ทไม่ติดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
รถทุกคันจะกันน้ำมันสำรองไว้เสมอครับ โดยทั่วไป 5-10ลิตรครับ
ในรถบางคันจะมีบอกไว้ในคู่มือรถครับว่ากันสำรองไว้กี่ลิตร

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถทุกคันจะกันน้ำมันสำรองไว้เสมอครับ โดยทั่วไป 5-10ลิตรครับ
ในรถบางคันจะมีบอกไว้ในคู่มือรถครับว่ากันสำรองไว้กี่ลิตร
ถามเหมือนกันครับ ว่ามันอยู่ในส่วนที่แยกออกมาหรืออย่างไร ถ้าไม่ ทำไมถึงต้องเรียกว่ามีส่วนนี้ครับ

ออฟไลน์ art_duron

เพื่อนผมตอนมหาลัยขับ Vigo
เคยลองวิ่งจนดับ start ไม่ติดเลยครับ นับจากขึ้นไฟเตือน ถ้าจำไม่ผิดวิ่งได้ถึงหลัก ร้อยกม. เลยครับ
ขนาดเห็นบอกว่าในร้อยโลนี่มีเหยียบๆ ซิ่งๆ ควันดำบ้างด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ไฟมันเตือนก่อนหมดจริงครับ
อย่างcivic fb ผมหมดยังวิ่งได้20กิโลไปหาปั้ม แต่ในคลับเค้าบอกได้50กิโลสบายๆจากนั้นก็ลุ้นเอา

ออฟไลน์ Deaw

ลองวิ่งจนหมดแล้วเติมดูสิครับ น่าจะตรงสเป็คพอดี  ;D

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
ลองดูในคู่มือรถนะครับ จะมีระบุว่าตอนไฟเตือนนั้น จะมีน้ำมันเหลืออีกกี่ลิตร ของฮอนด้าถ้าจำไม่ผิดจะเหลืออีก 10 ลิตรครับ

ออฟไลน์ focus2012

ของผม Focus 2012 หน้าจอกบอกเหลือราวๆ 80 โลที่วิ่งได้เริ่มเตือน  เติมเต็มถังกลับ ราวๆ 48 ลิตร (โรงงานระบุไว้ 55 ลิตร ครับ)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถกระบผม หมดจริงนะไม่มีสำรอง  ;D

เข็มตกขีดสุดท้าย ผมวิ่งจาก  มหาชัยมาถึง พระราม9 

70 กิโลเมตรได้    แล้วเติมกลับ ถังผมจุ 55 ลิตร ผมเติมได้ 58 ลิตรครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rut191

มีอยู่ช่วงนึงที่เขารณรงค์ให้ปั้มปิดเที่ยงคืนมั้งนะ พี่ข้างร้านดันออกจากกทม. แถวรามคำแหงพี่แกขับvigo 3.0แบบไฟเตือนขึ้นไปยันอยุธยาเพราะหาปั้มเติมไม่ได้
ปล.ดีเซลอย่าให้น้ำมันหมดเลยครับหมดแล้วจะเหนื่อยต้องมาไล่อากาศอีก

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
อย่าประมาทไฟเตือนดีกว่าครับ หากก็หาปั๊มดีกว่า ไม่สนับสนุนให้ลองเลย :-\
...แต่อ้วนเมร่า หลังกระพริบแล้ว คลานต่อได้ระยะทางราวๆ 30 กม.เหมือนกันนะ ลองมาแล้ว ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

รถกระบผม หมดจริงนะไม่มีสำรอง  ;D

เข็มตกขีดสุดท้าย ผมวิ่งจาก  มหาชัยมาถึง พระราม9 

70 กิโลเมตรได้    แล้วเติมกลับ ถังผมจุ 55 ลิตร ผมเติมได้ 58 ลิตรครับ 

กระบะอะไรครับมีถังแค่ 55 ลิตร ไม่เคยเจอครับ Vigo Dmax ก็ 76 ลิตรแล้วครับ
อีกอย่างถ้าถัง 55 ลิตรแต่เติมได้ 58 ลิตรนี้ต้องเช็คให้ดีว่าเด็กปั๊มโกงป่าวครับเป็นห่วงแทน

ถามเหมือนกันครับ ว่ามันอยู่ในส่วนที่แยกออกมาหรืออย่างไร ถ้าไม่ ทำไมถึงต้องเรียกว่ามีส่วนนี้ครับ

น่าจะเป็นถังเดียวกันนั้นล่ะครับ แล้วมีระบบเซ็นเซอร์เช็คปริมาณน้ำมันคงเหลือ
มันมีไว้เพื่อเตือนคนขับรถครับว่าน้ำมันจะหมดแล้วนะ เติมน้ำมันได้แล้ว ลองนึกดูว่าถ้าไม่มีสำรองไว้
พอไฟเตือนปุ๊บน้ำมันหมดปั๊บเครื่องดับ จำทำอย่างไร

ออฟไลน์ MaiSki

ไฟเตือนกับระยะทางที่เหลือมันจะเตือนก่อนความเป็นจริงเพื่อให้รีบเติมน้ำมัน รถผมcruise rangeเหลือ0ยังวิ่งได้150โล+

ถังน้ำมันก็ตามสเปคนั่นแหละครับไม่รู้จะหลอกไปทำไม

ออฟไลน์ nithiyod

ไฟเตือนจะขึ้นตอนน้ำมันเหลือประมาณ 5-10 ลิตรครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ความจุตามจริงรวมคอถังน่าจะเกินมา5-10ลิตรอยู่ครับแล้วแต่คัน

ออฟไลน์ flybigbear

พอเห็นใกล้ถึงขีดแดงแล้วก็หาปั้มเติมครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ AkE

รถผมที่เคยขับๆมาก้เติมได้ค่อนข้างตรงกับสเปคนะคับ +- ไม่เกิน 3-5 ลิตร เวลาขึ้นเตือนแล้วถ้าขับทางไกลวิ่งได้ 80 โล+ แน่นอนคับอันนี้ผมว่ารถเกือบทุกรุ่นแต่ผมว่า

อย่าเลย เตือนแล้ววิ่งไป 20-30 โลก้เติมได้ละคับข้างหน้าอาจจะรถติดทำให้รถกินน้ำมันเร็วขึ้นนะคับ Accord คันเก่าผมเคยมาแล้ว 2 ครั้งดับกลางถนนเลยคับ

ออฟไลน์ decptt

กระบะอะไรครับมีถังแค่ 55 ลิตร ไม่เคยเจอครับ Vigo Dmax ก็ 76 ลิตรแล้วครับ
อีกอย่างถ้าถัง 55 ลิตรแต่เติมได้ 58 ลิตรนี้ต้องเช็คให้ดีว่าเด็กปั๊มโกงป่าวครับเป็นห่วงแทน
Mighty-X ของผมก็ 50กว่าลิตรครับ ถ้าจำไม่ผิด Tiger Big-M ก็ด้วยครับ ถังน้ำมันประมาณนี้
รุ่นใหม่ๆ ดีแมค วีโก้ ถังใหญ่หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟขึ้นก่อนที่น้ำมันจะหมดจริงๆเยอะอยู่นะครับ

เพียงแต่เค้าเตือนไว้ก่อนจะได้หาเติมได้ทัน

เคยได้ยินมาว่าถ้ามันขึ้นเตือนก็ขับได้อีกประมาณ 50 - 100 กิโลครับ