ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคิดจะประหยัดน้ำมัน เทคโนโลยีไหนดีครับ hybrid vs TDCi  (อ่าน 6568 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
คิดเล่นๆ น่ะครับ
เพราะเห็นว่า TDCi ตัวใหม่ๆ ประหยัดมากกกก
ส่วน hybird ก็ประหยัดมากเหมือนกัน

แล้วถ้าเป็นไฮบริด ในระยะยาว จะมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่า tdci รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
รู้แค่ว่าถ้าติดไฟแดง ไฮบริดก็ดับเครื่อง
แต่ TDCi ปั่นรอบตลอดน่ะสิครับ
นอกจากอนาคตอันใกล้จะมี stop-off?

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ถ้าให้เทียบระหว่าง turbodiesel กับ เบนซิน hybrid

ส่วนตัวแล้ว มองว่ายังไง hybrid ก็มีภาษีเหนือกว่านิดๆ ตรงการติดไฟแดงนี่แหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 23:10:43 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ st_citroen

ไฮบริดได้ประหยัดในเมือง ส่วนนอกเมืองยังไงก็ดีเซลดีกว่าครับ ยิ่งถ้าเป็นดีเซลไฮบริดยิ่งประหยัด

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
ดีเซลประหยัดกว่าครับ ในทุกๆแง่ รวมทั้งการบำรุงรักษาในระยะยาว ความคุ้มค่า

ออฟไลน์ Valkilrey

ลืมไปว่ายังมีการผสมกันระหว่างดีเซล+hybrid ด้วย ซึ่งน่าจะเหนือกว่า LPG-Hybrid หรือ CNG-Hybrid ที่มีเปิดตัวไปเร็วๆนี้ในต่างประเทศด้วย (แต่ในด้านราคาแล้ว อาจต้องมาคำนวณลึกขึ้น ว่าส่วนต่างตรงราคาเชื้อเพลิงจะทำให้ประหยัดได้มากกว่าไหม)

ออฟไลน์ Northbridge

ดีเซลประหยัดกว่าครับ ในทุกๆแง่ รวมทั้งการบำรุงรักษาในระยะยาว ความคุ้มค่า

เห็นด้วยครับผม  ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สำหรับผมว่าดีเซลเป็นรุ่นใหม่ๆ สามารถดึงพลังงานจากน้ำมันดีเซลได้มากและคุ้มค่ากว่า ส่วนไฮบริตเหมือนจะเป็นจุดเปลี่ยนเทคโนโลยีไฟฟ้ากับน้ำมัน แต่ถ้าได้สองอย่างมารวมกันนี้คงจะเยี่ยมเลย

แต่กว่าจะรวมกันได้ เห็นฝั่งยุโรปมีมาบ้างแล้ว แต่กว่าจะมาถึงบ้านเรา

คงจะมีรถไฟฟ้าเต็มตัวเสียบไฟบ้านชาร์ตไฟวิ่งกันไปแล้ว.... :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 13:44:33 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ดีเซลดีกว่าคับ แรง + ทน
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
อยู่ที่รูปแบบการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ

ถ้าหากขับในที่รถไม่ติด เช่น ทางด่วน หรือเดินทาง ความเร็ว มากกว่า 80 Diesel จะดีกว่า

แต่ถ้าขับในที่รถติดมากๆ หรือใช้ความเร็วไม่เกิน 60-80 เป็นส่วนใหญ่ Hybrid จะประหยัดกว่า

Diesel ขับสนุกกว่ามากมายครับ ส่วนค่าดูแลรักษา Hybrid ก็หนักหนนากว่ามากมายเช่นกัน

อันนี้ก็แล้วแต่ความพอใจของแต่ละท่านครับ อิอิอิ :)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: ถ้าคิดจะประหยัดน้ำมัน เทคโนโลยีไหนดีครับ hybrid vs TDCi
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:15:52 »
ถ้าเป็นผม

ผมเลือกดีเซลครับ

เพราะว่ามันดูแลบำรุงรักษาง่ายกว่า
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ PREM

Re: ถ้าคิดจะประหยัดน้ำมัน เทคโนโลยีไหนดีครับ hybrid vs TDCi
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:08:23 »
ดีเซล + start-stop = สุดยอด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 13:12:29 »
ถ้ารถติดอยู่ในเมืองส่วนใหญ่ ผมว่า Hybrid   แต่ถ้าใช้ทั่วๆไป ไงก้อดีเซล

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 14:13:39 »
จำได้ลางๆว่าเคยอ่านที่ไหนซักแห่งบอกว่า Golf ดีเซล ประหยัดว่า Prius ...   :o

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 21:00:10 »
จำได้ลางๆว่าเคยอ่านที่ไหนซักแห่งบอกว่า Golf ดีเซล ประหยัดว่า Prius ...   :o
ย้าฮูยังเคยให้ 520d ชนะ พริอุส ในการวิ่งข้ามรัฐเลยครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 21:40:46 »

Top gear !

ขานี้เขา anti hybrid อยู่แล้วครับ อิอิ  จำได้ว่าเขาพูดประโยคหนึ่งในรีวิว Prius ว่า "ถ้าคุณจะรักษาโลก ซื้อ Golf Diesel !"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 21:42:51 โดย Northbridge »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:19:04 »
diesel ครับ เพราะhybrid ใช้ได้แต่ในเมืองแต่ดีเซลใช้ได้ทั้งสองอย่าง ประหยัดมากด้วยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 14:39:02 »

Top gear !

ขานี้เขา anti hybrid อยู่แล้วครับ อิอิ  จำได้ว่าเขาพูดประโยคหนึ่งในรีวิว Prius ว่า "ถ้าคุณจะรักษาโลก ซื้อ Golf Diesel !"
แต่ถ้าแสดงความเอนเอียงอย่างเห็นได้ชัด ก็เป็นสื่อที่ไม่ดีน่ะสิครับ
diesel ครับ เพราะhybrid ใช้ได้แต่ในเมืองแต่ดีเซลใช้ได้ทั้งสองอย่าง ประหยัดมากด้วยครับ
เนื่องจากยังไม่มีโคโรลล่าไฮบริด ก็เลยเอามาวัดกับโฟกัสตรงๆไม่ได้ แต่ แคมรี่ไฮบริดและพริอุสก็ทำได้ไม่เลวในการวิ่งความเร็วคงที่นะครับ คงต้องขอบคุณ atkinson cycl และ CVT ครับ