ผู้เขียน หัวข้อ: เสียความรู้สึกกับรถตำรวจมากๆๆค่ะ (ผิดกฎลบได้นะคะ)  (อ่าน 6109 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ตั้งกระทู้ เผื่อมีผู้มีอำนาจเข้ามาอ่านจะได้ไปแก้ไข และเตือนสมาชิกให้ระวัง
   ตอนเที่ยงไปทานข้าวในเมืองมหาสารคาม เส้นหน้าการทาง เราขับรถตามหลังกระบะรถตำรวจ (น่าจะอีซุซุ)
เก่ามากๆๆๆๆๆๆ  และก็สกปรกมากๆ (ฝุ่นกับดิน) อยู่ๆก็เลี้ยวขวา เราเบรคจนคนแถวนั้นมองหมด
แล้วเราก็บีบแตรไล่เสียงดังมากๆ เห็นเขาจอดแต่ไม่เห็นมีใครลงมา ถ้าลงมาคงมีเรื่องกันแน่ๆ
พอได้สติเลยพิจารณารถตำรวจ เลยถึงบางอ้อเลยว่าทำไมเราจะชนท้ายเขา
เพราะรถเก่ามากๆๆ ไฟท้ายก็ไม่ติด (ถ้าติดเราคงมองเห็นตอนที่เขาเบรค)
ส่วนไฟเลี้ยวนี่ไม่แน่ใจว่าติดมั้ย เพราะมันมีดินเกาะอยู่หรือเปล่าถึงมองไม่เห็น
   สรุปคือ รถเก่ามากๆ ที่สำคัญเป็นรถราชการด้วย ถ้ามันไม่อยู่ในสภาพที่ใช้งานได้ ท่านก็ปลดระวางมันเถอะค่ะ มันอันตราย
มันอายชาวบ้าน เวลาท่านไปจับรถคนอื่น

ปล. ถ้าเป็นกระทู้ที่ไม่สมควร ก็รบกวน admin ลบได้นะคะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีไม่ดีเป็นรถที่ปลดมาแล้วให้ชาวบ้านใช้นะครับ 55555 ยังไงขับไม่ดีอย่างนี้ก็ประนามไว้ก่อนเถอะ

รถตำรวจมันต้องอย่างนี้สิ

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าซื้อมาแบบดูไบตำรวจจะโดนด่าแบบ 7 ชั่วโคตรอะดิคับ ฮ่าๆๆๆ ภาษีประชาชนเอาไปซื้อซูเปอคาร์มาขับเล่น ;D

อันนี้ก็ขี้เหนียวเกินเอาแบบ ทางสายกลางเช่นเปลี่ยนรถทุกๆ 6 ปีอะไรงี้เปนต้นก็พอแล้ว แบบพอใช้งานได้ เช่น PPV SUV หรือ รถ C-D Segment ที่ดูเหมาะสม ก็จะเป็นผลดีต่อทุกฝ่ายครับ ;D

ไม่ได้พูดเว่อนะคะ
มันเก่ามากๆๆๆ แล้วฝุ่น (อาจจะเรียกว่าดินดีกว่า) เกาะหนาสุดๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ช่ายๆรถหรูๆอย่างนั้นเหมาะกับดูไบเท่านั้นคับ ้านเราขอให้เป็นดีแม๊กซ์ก้ใช้ได้แล้ว ส่วนตำรวจทางหลวงก้แิอคคอร์ดกับแคมรี่ก้เหมาะสมแล้วนะคับ
ส่วนรถตำรวจเก่าวันนั้นแถวบ้านผมก้เจออยีุ่คันเก่าแก่มาก ผมยังนึกในใจเลยว่าทำไมไม่ปลดระวางไปซะ แต่เขาขับดีนะคับ ขับช้าเลนซ้ายตลิอด ไฟก้ออดปรกตินะคับ ;)

ออฟไลน์ hozeyello

• Newbie
  • *
   ลำบากใจเนอะครับ จะไปฟ้องตำรวจให้ฟ้องตำรวจก็ไม่ค่อยคืบหน้า

ใน กทม.รถราชการยังพอโอเคอยู่ แต่ต่างจังหวัดนี่ปล่อยตามสภาพคับ ใชป่ะคับ  :)
If the sun is still up. Life must go on.  :)

วันนี้พึ่งเห็นความสำคัญว่า ทำไมเขาต้องให้ตรวจสภาพรถก่อนต่อทะเบียน
เพราะเมื่อมันไม่มีไฟเบรค เราก็ไม่ได้สนใจ ก็ขับปกติ รู้ตัวอีกทีจะชนแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ควรจะมีเลขทะเยบียนรถหรือเลขข้างรถ พร้อมเวลาและสถานที่กำกับจะดีที่สุดครับ ถ้าเป็น ปชช ทั่วไป รถไม่พร้อมใช้งานโดนไปแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ถ้ามีรูปแนบด้วยจะดีมากครับ
อีกเรื่อง พวกที่ชอบเอาหมวกตำรวจวางไว้ตรงกระจกหลังรถ ไม่ทราบว่ามีจุดประสงค์ใด (ต้องการบอกคันอื่นว่าคุณเป็นตำรวจหรือว่า ต้องการเบ่ง ข่มคนอื่น) แล้วแต่คนจะมองนะครับ

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *

กระทู้ข้างล่างเขาแนะนำให้เบลอเลขทะเบียน และสิ่งสะดุดตาด้วยนะ ;D

ออฟไลน์ 9800GTX

• Newbie
  • *
ผมอยู่นครพนม  รถตำรวจก็สภาพดีมากอยู่นะครับ  จะเจอรถตำรวจเก่าๆ  ก็น้อยมากๆ ครับ
O-Zone

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่นานมานี้รถตำรวจในเชียงใหม่เพิ่งโละจาก Vigo ตัวแรกไปเป็น Vigo Champ, กับใหม่หมด
โดยเอารุ่นเก่าออกประมูล ไม่รู้ว่าทำเพื่ออะไร ทั้งๆที่รถตำรวจรอบนอกเก่ากว่า Vigo ตัวแรกมากๆๆๆๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mozart

ทะเบียนตราโล่ป่าวครับ เพราะ รถตำราจที่ประจำการส่วนมากจะเป็นวีโก้หมดแล้ว หรือคันนี้อาจจะขุดออกมาจากกรุเลยก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ไม่ใช่เฉพาะรถตำรวจหรอกครับ รถราชการกรมต่างๆ ในต่างจังหวัด ไม่ได้มีการดูแลเอาใจใส่กันเลย แบบว่าใช้จนพัง ไม่เชื่อลองสังเกตยางรถเหล่านั้นดูสิครับ อย่าว่าแต่ไม่มีดอกเลย กลัววิ่งๆ มันระเบิดใส่มากกว่า

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
เคยออกรอบนอกอำเภอ เจอรถตำรวจ isuzu kb ด้วยนะฮ๊าฟฟฟฟ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ shando

อันนี้ผมว่ายังไม่เสียความรู้สึกเท่าไหร่ครับ เพราะบางทีงบมาไม่ถึงจริงๆ ชั้นผู้น้อยทำอะไรไม่ได้ก็ต้องๆทนๆใช้ไป
ที่ผมเจอหนักกว่านี้ ขอเล่าย่อๆละกัน
วันนั้นผมนั่งกินข้าวอยู่แถวรพกลางตอนประมาณ5โมง
มองจากร้านอาหารไปก็จะเห็นรถจอดริมถนนหลายคัน ทั้งๆที่มีป้ายห้ามจอด ทำให้รถแถวนั้นซึ่งติดอยู่แล้วติดมากขึ้นไปอีก
ตอนผมออกจากร้านก็เห็นรถตำรวจคันนึงมาจอดต่อจากรถที่จอดริมถนนเหล่านั้น
ผมก็คิดในใจว่า ดีแล้ว พวกมักง่ายโดนใบสั่งไปให้หมด จะได้บทเรียนกันบ้าง
แต่ปรากฎว่า มีชายหนึ่ง หญิงสอง แต่งชุดไปรเวทก้าวออกมาจากรถ
แล้วพวกเขา ก็เดินเข้าร้านไปในร้านอาหารที่ผมเพิ่งเดินออกมา
ตอนนั้นโคตรผิดหวังครับ นอกจากจะไม่ลงโทษผู้ทำผิดกฎหมายแล้ว ยังทำผิดกฎหมายซะเอง
ที่สำคัญยังเอารถราชการมาใช้ส่วนตัวอีก
ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับ ว่าเค้าทำแบบนี้ ไม่อายสายตาประชาชนบ้างเลยเหรอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อันนี้ผมว่ายังไม่เสียความรู้สึกเท่าไหร่ครับ เพราะบางทีงบมาไม่ถึงจริงๆ ชั้นผู้น้อยทำอะไรไม่ได้ก็ต้องๆทนๆใช้ไป
ที่ผมเจอหนักกว่านี้ ขอเล่าย่อๆละกัน
วันนั้นผมนั่งกินข้าวอยู่แถวรพกลางตอนประมาณ5โมง
มองจากร้านอาหารไปก็จะเห็นรถจอดริมถนนหลายคัน ทั้งๆที่มีป้ายห้ามจอด ทำให้รถแถวนั้นซึ่งติดอยู่แล้วติดมากขึ้นไปอีก
ตอนผมออกจากร้านก็เห็นรถตำรวจคันนึงมาจอดต่อจากรถที่จอดริมถนนเหล่านั้น
ผมก็คิดในใจว่า ดีแล้ว พวกมักง่ายโดนใบสั่งไปให้หมด จะได้บทเรียนกันบ้าง
แต่ปรากฎว่า มีชายหนึ่ง หญิงสอง แต่งชุดไปรเวทก้าวออกมาจากรถ
แล้วพวกเขา ก็เดินเข้าร้านไปในร้านอาหารที่ผมเพิ่งเดินออกมา
ตอนนั้นโคตรผิดหวังครับ นอกจากจะไม่ลงโทษผู้ทำผิดกฎหมายแล้ว ยังทำผิดกฎหมายซะเอง
ที่สำคัญยังเอารถราชการมาใช้ส่วนตัวอีก
ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับ ว่าเค้าทำแบบนี้ ไม่อายสายตาประชาชนบ้างเลยเหรอ

เป็นผม ผมคงไม่คิดว่ามาแจกใบสั่ง แต่จะเดาการเคลื่อนไหวได้ตั้งแต่มาจอดโดย default แล้วล่ะ 555

ออฟไลน์ rtong

เจอเมื่อคืนเลยครับประมาณ 2 ทุ่ม

ตำรวจขับรถ แต่ไม่ใช้รถตำรวจ

ผมจอดติดไฟแดงอยู่  ตำรวจจอดซื้อของ(ร้านค้าตรงไฟแดงเลย)

สักพักขึ้นรถ  เราก็นึงว่าจะรอไฟเขียว  อยู่ดีๆก็ขับออกไป  เราก็เหวอเลย

เพราะจอดคันแรก  หันไปดูรถหลังเขาไม่บีบแตร  เราก็รอไฟแดงต่อประมาณ 1 นาที

ก็ผู้รักษากฎหมายเป็นแบบนี้  แล้วสังคมจะเป็นแบบไหน  จะไปจับใครเขาได้

ออฟไลน์ flybigbear

เพลีย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเก่าไม่เคยว่าหรอกครับ

แต่ไฟท้ายหาย หลอดขาด ทำไมไม่ดูแลบ้าง

ออฟไลน์ shikimaru

อันนี้ไม่ได้เข้าข้างตำรวจนะครับ แต่บอกเป็นเคสๆที่เจอแถวบ้านนะ

รถสายตรวจตามต่างจังหวัด ถ้าชุดใหม่จะใช้พวก ดีแมค วีโก้ ทำสัญญาเช่า 5 ปีกับเอกชนนะครับ (กรมตำรวจไม่ได้ทำสัญญาเช่าซื้อ) เปลี่ยนพร้อมค่าน้ำมัน+แก๊ส (แถวบ้านผม บางครั้งงบค่าน้ำมันไม่มาก็จอดกันไป ใครเรียกมีเหตุด่วนก็แว้นๆส่วนตัวกัน ผมเห็นละอนาถ)รถชุดที่หมดสัญญาเขาจะโละปล่อยประมูล ใครประมูลไปจะได้ชุดเคลมสีรอบคัน 1 ชุด

รถสายตรวจรุ่นเก่าแก่ ดึกดำบรรพ์ อันนี้อนาถาสุดๆละ เก่ามากงบซ่อมแทบไม่มี ค่าน้ำมันเกือบไม่มี บางทีได้มาเสี้ยวๆ บางครั้งออกลาดตระเวนเอง นี่ตำรวจช่วยกันออก เพราะต้องทำตามตารางทีไ่ด้มา ค่าน้ำมันส่วนมากจะมาจากตู้แดงตามบ้านที่รับติดไป เสียเดือนละ 500 ผมก็เป็น 1 ในนั้น ซึ่งมันมาจากส่วนนี้ก็เลยพออยู่ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

แต่บาง ตร ก็ไม่ได้ดีอ่ะครับ แถวบ้านผมก็มีเยอะ งงๆกับระบบตำรวจจริงๆ