ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเพื่อน ๆ เรื่องยกครัชรถตู้โตโยต้า grandwagon ครับ  (อ่าน 1567 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
อยากถามเพื่อน ๆ ครับว่า ครัชรถตู้มีอายุประมาณ กี่กิโลเมตร ถึงเปลี่ยนกันครับ
รถที่บ้าน ใช้มา 160000 กิโลเมตร แล้วยังไม่เคยยกครัชเลยครับ
ไม่ทราบว่าได้เวลาหรือยังครับ
ตอนนี้อาการรู้สึกว่า ครัชจะหนักกว่าเก่า แล้วปล่อยครัชแล้วจะรู้สึกรถจะอืด ๆ
ไม่ค่อยพุ่งเหมือนแต่ก่อน ลองเหยียบเบรคแล้วปล่อยครัชรถก็กระตุกเหมือน
กับจะดับนะครับ เลยไม่รู้ว่าถึงเวลาเปลี่ยนครัชหรือยังครับ
   เพื่อน ๆ ที่เคยเปลี่ยนครัชรถตู้ ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ถ้าคลัตซ์หนักกว่าเดิม เปลี่ยนเกียร์ยากขึ้น ขับแล้วเหนื่อย ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ
ทั้งนี้ผมไม่เคยขับรถตู้นะ แต่เคยใช้เก๋งเกียร์ธรรมดา 7หมื่นผมก็เปลี่ยนละ ออกตัวล้อฟรีบ่อยเกิน
ตอนที่ยกคลัตซ์ รถไม่อืด แต่เป็นอย่างที่ผมว่าข้างบน เปลี่ยนเกียร์เหนื่อยมาก ทั้งแขนทั้งขา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ลองดูชุดปั๊มคลัช ครับ 

อู่บ้านๆ ก็ทำได้  ;)