ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่น ในบ้านเราณ ปัจจุบัน ต่างกับที่ขายในต่างประเทศมากไหมครับ  (อ่าน 4397 ครั้ง)

ออฟไลน์ propo

• Full Member
เห็นหลายรุ่น ฝรุ่งเทสมาออกน่าใช้ อย่า แอคคอด ,เทียน่า
ที่เห็นๆมีเครื่องที่ต่าง เหมือนบ้านเราจะไม่ค่อยได้เครื่องใหม่ๆ
สงสัยว่าเรื่องการทรงตัว ความปลอดภัย ในรุ่นท๊อปๆ จะพอใกล้เคียงกับที่จำหน่ายในต่างประเทศแล้วได้5ดาว  รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรื่องควาปลอดภัยน่าจะต่างพอสมควร
แต่เรื่องที่ต่างแน่ๆคือ ความสวยงามและคุณภาพวัสดุ
เพราะเคยขับ นาวาร่า ที่แคนาดา ซึ่งภายในทั้งสวยทั้งดูดี เบาะก็สวย
จนกลับมาอยู่บ้าน ออกกระบะเลย เพราะประทับใจมาก
แต่..ทำไมบ้านเรามันขี้เหร่จัง

ออฟไลน์ kimhalua

พี่ตอยเคยบอกว่า เทียน่า ตัวของไทย ฟิลลื่งดีกว่า อัลติม่าของเมกานิดหน่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

ส่วนใหญ่ออปชั่นเราน้อยกว่าแต่อันนี้ความรู้สึกผมนะคับคิดว่ารายละเอียดเล็กๆน้อยๆภายนอก รถในไทยสวยกว่าอเมริกาอีก แต่สำหรับ Accord รุ่นปัจจุบัน ผมไม่ชอบจิงๆกับเรื่องเอาเครื่อง 2.4 คล้ายตัวเก่าเกียร์ก้เก่ามาติดป้าย Earthdream มีแค่เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่ยังได้ใช้เครื่อง PGMFI อยุ่ใน Accord 2.4 ในขนาดที่อเมริกา+ญี่ปุ่นเป็นเครื่อง DI หมดแล้ว เกียร์ก้ลูกใหม่ถึงจะเป็น CVT ก้เถอะสาเหตุนี่แหละที่ Accord ใหม่ถึงน่าใช้แต่ 2.0 เพราะ 2.4 เหมือนโดนหลอกแต่ผมก้เข้าใจคับคนซื้อเพราะฮอนด้าเอาออปชั่นอื่นมาล่อแทน ส่วน Teana ผมไม่ทราบคับไม่ได้ดูเลย

ออฟไลน์ hozeyello

• Newbie
  • *
 รถต่างประเทศผมว่ารูปทรงดูต่างจากของไทยเรานิดหน่อยนะครับ แต่ความคงทนไม่ทราบเป็นยังไง
If the sun is still up. Life must go on.  :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เปิดกันชน CIVIC ตัวที่ขายในไทยดูสิครับ มันไม่มีอะไรทั้งนั้น แต่เวลาส่งขายนอกบางประเทศที่เข้มงวดเรื่องความปลอดภัย มีเหล็กคานอันนึงให้

เป็นเหมือนกันแทบทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

เปิดกันชน CIVIC ตัวที่ขายในไทยดูสิครับ มันไม่มีอะไรทั้งนั้น แต่เวลาส่งขายนอกบางประเทศที่เข้มงวดเรื่องความปลอดภัย มีเหล็กคานอันนึงให้

เป็นเหมือนกันแทบทุกยี่ห้อครับ

กันโคลงหลังก็ต่างครับ ของไทย 11-12mm ผมเบิกอะไหล่ตัวสเปกUSมา 18mm แน่นกว่าเดิมครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
น่าจะแตกต่างกันในส่วนประกอบ และ option ครับ
อย่างเช่น Jazz lot JP ที่ใช้อยู่ เอามาเทียบกับ ckd
ต่างกันพอสมควร กระจกหน้ากับบานหน้า ซ้ายขวา ก็ต่างกันแล้ว
สายยาง ท่อน้ำมัน ก็คนละยี่ห้อ   shock up ก็คนละยี่ห้อ
ส่วนการขับขี่ผมว่าไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ Elestra

Jazz ที่กำลังจะตกรุ่นนี้ ในอเมริกา จะหน้ายาวกว่าประมาณ 20cm-30cm

รายละเอียดวัสดุ อุปกรย่อย น่าจะต่างกัน

แต่หลับตาขับ ถ้าเครื่องเดียวกัน ก็ไม่น่าต่างกันเกิน 5%

ออฟไลน์ AMG GT

ต่างในเรื่อง  option ครับ(ความปลอดภัย)  แต่โครงสร้างรถมันก็เหล็กเกรดเดียวกันครับ หนาบางเท่ากันหมด   ต่างที่ขนาดคานหน้าและหลังครับ    เอ่ออีกอย่างปัญหาบางอย่างที่พบในบ้านเราต่างประเทศไม่เจอนะครับ เพราะคนละ suplier กัน อิอิ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เรื่องการขับขี่มีต่างกันเล็กน้อยครับ เพราะมีการปรับช่วงล่างเล็กน้อยเพื่อให้เข้ากับภูมิภาคหรือประเทศครับ

ส่วนเรื่องวัสดุกับเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยบางส่วนก็ต่างกันครับ เนื่องจากแหล่งผลิตไม่ได้มาจากที่เดียวกัน แถมยังมีเรื่องกฎหมายเข้ามาเกี่ยวข้องอีก ยกตัวอย่างได้กับ Honda Fit/Jazz ที่ผลิตในญี่ปุ่นจะดูดีและเข้ามุมกว่าของไทย แต่ทั้งไทยและญี่ปุ่นจะไม่มีคานรับแรงกระแทกด้านหลังแบบอเมริกา

เรื่องเครื่องยนต์ก็มีปรับให้เข้ากับภูมิภาคหรือประเทศเช่นกัน อย่างตัวญี่ปุ่นกับอเมริกาจะมี EGR แต่ตัวไทยจะตัดออกไปเพื่อความแรงของเครื่องยนต์แลกกับมลพิษที่เพิ่มขึ้น (ไทยยังไม่เข้มงวดเรื่องนี้มากนัก)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ที่ผมเคยทำต่างเกือบทั้งคันครับ ถึงแม้ผลิตไทยส่งออก แต่คุณภาพและ สเปค รวมถึงความปลอดภัย มันต่างกันมากอยู่
แม่แต่บอดี้ รถในกะ นอก ยังต่างเลยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ไม่ต้องเทียบไกลครับ แค่รถที่ขายอยู่ในลาวก็ต่างอย่างเห็นได้ชัดแล้วครับ ทั้งออปชั่นและวัสดุเพราะส่วนมากพวงมาลัยซ้ายนำเข้าจากญี่ปุ่นและเยอรมันครับ

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
ต่างครับ  อะไหล่อย่างเดียวกัน ส่งเข้าโรงงานผลิตในเมืองไทย  เพื่อขายในเมืองไทย  กับ ส่งโรงงานผลิตในเมืองไทย เพื่อส่งออก  spec ก็ต่างกัน    ยกตัวอย่างเช่น สมมุติน่ะครับ  อุปกรณ์ 1 ชิ้น  housing ที่ส่งขายในไทย  หนา 1.5 มิล   ของส่งตปท  อาจจะหนาเป็น 1.75  หรือ 2.0 มิล  ไม่รวมอุปกรณ์ภายในต่างๆ ที่ส่วนมากจะ อัพสเปค ขึ้นมาอีก

อยากจะบอกว่า รถที่แพงขึ้นทุกปีๆ แต่บริษัทผลิต  ทำ cost down   กันทุกปี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นด้วยเรื่องออฟชั่น + วัสดุครับ นอกนั้นไม่ทราบจริงๆ