ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย toyota กับ isuzu  (อ่าน 6731 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
สงสัย toyota กับ isuzu
« เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:40:43 »
ถ้าดีแมคซ์และมิวเอ็กซ์ มีโปรลดราคาทุกรุ่น 7-8 หมื่นบาทเหมือนกับโตโยต้า  วีโก้กับฟอร์จูนเนอร์ จะขายได้ถึงครึ่งของ isuzu ไหมคับ ไม่ได้อวยอีซูซุหรือเป็นเซลล์นะคับ ผมรับราชการ แลกเปลี่ยนกันเพื่อเป็นความรู้ 

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
Re: สงสัย toyota กับ isuzu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 13:37:49 »
งง ครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 14:17:50 »
ถ้าดีแมคซ์และมิวเอ็กซ์ มีโปรลดราคาทุกรุ่น 7-8 หมื่นบาทเหมือนกับโตโยต้า  วีโก้กับฟอร์จูนเนอร์ จะขายได้ถึงครึ่งของ isuzu ไหมคับ ไม่ได้อวยอีซูซุหรือเป็นเซลล์นะคับ ผมรับราชการ แลกเปลี่ยนกันเพื่อเป็นความรู้ 

คือถ้าดีแมคซ์และมิวเอ็กซ์ ลดราคาแล้ว มันจะขายแข่งกันตัวมันเองเหรอครับ แต่ถ้าขายแข่งกับพี่โตโยต้ายังไงผมว่าไม่มีทาง ถึงชนะแต่คงไม่กี่เดือนครับ ผลัดกันนำผลัดกันแซงแบบในตอนนี้

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 15:05:21 »
โก้ มันอยู่ในช่วงปลายอายุของมันละ มันถึงลดได้มากขนาดนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 15:47:59 »
งง ครับ
เจ้าของกระทู้คงหมายถึง นี่ขนาด อีผุผุ ไม่ค่อยได้ลดราคาลงมาแข่ง กะ โตโกต้า ยอดขายยังขนาดนี้
ถ้าลดราคา เพิ่มของแถมเท่ากัน ยอดขายคงจะมากกว่า โตโกต้า แน่ๆเลย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 16:52:23 »
 คืองี้ ครับ อีซุูซุ เค้าค่อนข้าง ที่จะ รักษา ภาพลักษณ์ของแบรนด์ ตัวเอง มากครับ..
..คือ ในวงการ เกี่ยวกับ รถกระบะ เนี่ย อีซุ เค้าเป็นรถ เกรด เอ ครับ ส่วน โตต้า เค้าไม่ใช่ครับ..
..คือ ตอนอยู่ไฟแนนซ์ เค้าแบ่งเกรด กันอย่างนี้ครับ..เท่าที่ทราบจากรุ่นน้องๆไฟแนนซ์ ทุกวันนี้ ก็ยังเป็น แบบนั้นอยู่ ครับ...ส่วน วีโก้ ตอนนี้ บางไฟแนนซ์ เค้าเริ่ม จะ ไม่อยากได้ เท่าไหร่  แล้วครับ
...เพราะ เหมือนว่าพี่แก ขายทุกเงื่อนไขครับ..จนคนผ่อนกันไม่ไหว รถยึดเยอะมากครับ.. อีกอย่างราคาในตลาดจริง เมื่อเป็น มือสอง มันร่วง มากและ ขายยาก ครับ..
..เพราะ ฉะนั้น โตต้า วีโก้ ตอนนี้ จะเป็น บริษัท รถเช่า เป็นส่วนใหญ่ ครับ..
..อ้อ อีกอย่าง คือ วีโก้ มีเครื่องเบนซิน ครับ..ซึ่งบริษัท รถเช่า เพื่อการขนส่ง หรือ พาณิชย์..ใช้กันมากครับ..ติดแก๊ส ประหยัด ฝุดๆ ซึ่งตรงนี้ อีซุ ไม่มี..

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 19:02:20 »
ถ้า ณ ตอนนี้ อีซูซุลดสะบั่นหั่นแหลกวีโก้ยังไงก็แพ้แต่คงไม่ชนะกันครึ่งๆหรอก เพราะดีแมคซ์ใหม่ดูดีกว่าทุกด้าน แต่ที่ยอดแพ้เพราะ วีโก้มันโปรดีกว่าทำให้ กลุ่มคนทำกินหรือพวกบริษัทจะซื้อวีโก้มากกว่าสังเกตได้จากยอดขายตอนเดียวกับแคปวีโก้นำลิ่วเลยสังเกตได้รุ่นตอนเดียวกับแคปตัวล่างๆวีโก้มากกว่าประกอบกับมียอดจากเครื่องเบนซินเอาไปติดแกซก็ไม่น้อย แต่กลุ่มสี่ประตูกับพีพีวีจะพวกใช้ส่วนตัวหรือใช้แทนรถเก๋งเน้นที่ตัวรถมากกว่าโปรโมชันดีแมคซ์ก็เลยนำแต่ยังไงก็สู้แคปกับตอนเดียวไม่ได้ อย่างสมัยก่อนลูกน้องพ่อผมตอนแรกเล็งดีแมคซ์แต่ไฟแนนซ์ไม่ผ่านเลยจำต้องไปออกวีโก้ทั้งๆที่ใจเค้าชอบดีแมคซ์มากกว่า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 20:00:33 »
ก็ไม่รู้สินะ ถ้าผมต้องซื้อรถให้คนงาน นาทีนี้ผมคงเอาวีโก้แหละ ส่วนลดเยอะ ซ่อมไม่ยาก อะไหล่เพียบ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 20:57:06 »
วีโก้ปลายอายุแล้วยังขายได้ขนาดนี้ ถ้าโตโยต้าเปิดตัวกระบะไหม่ไม่แน่ อีซูซุ อาจมีรุ่นซุปเปอร์ธาตุบวกสวนลดมากกว่าโตโยต้าก็เป็นได้

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:35:47 »
ปริมาณการผลิต วีโก้มีมากกว่า อีซูๆ  อาจเป้น 1 เหตุผล

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 03:44:19 »
ผมเพิ่งถอยกระบะตอนเดียว วีโก้มา ส่วนลดของแถม 80,000 โดยประมาณ  ราคารถ 2 ค่าย ตั้งมาเท่าๆกันแต่ อีซูซุไม่ให้อะไรเลย  ซื้อมาใช้งาน ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นใหม่ ขอแค่เป็นป้ายแดง คุณภาพดี ราคาประหยัดก็พอแล้ว

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:36:27 »
กระบะบ้านเรายังยึดติดยี่้ห้อกันอยู่ โดยเฉพาะสองค่ายโตต้ากับอีซุ ทั้งๆ ที่เทคโนโลยีตอนนี้เป็นรอง ฟอร์ดกับมาสด้า(เครื่องยนต์) ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งการขับมิตซู แต่ชอบบอร์ดี้ของฟอร์ด  ;D
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:55:36 »
จะบอกว่า อีซูซุ พอใจกับยอดขายเท่านี้ด้วยครับ

คือทางโตโยต้านั้น พยายามอย่างมากที่จะชิงยอดขาย อันดับ 1 มาจากอีซูซุ ซึ่งก็ทำได้สำเร็จ

แต่เบื้องหลังความสำเร็จนั้น ทางดีลเลอร์ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะแม้ขายได้เยอะขึ้นแต่กำไรน้อยลง เพราะโตโยต้าพยายามทำยังไงก็ได้ ให้มันขายได้

ทางอีซูซุ ก็รู้ดีครับ แต่อีซูซุ เลือกที่จะรักษากำไรของดีลเลอร์ เพราะจุดแข็งของอีซูซุ คือ การเซอร์วิสที่มีปัญหาน้อยมากๆ ทางอีซูซุ เลยไม่บ้าตามโตโยต้า แต่ยอมที่จะให้โตโยต้าแซงตัวเอง เพื่อที่จะรักษาจุดแข็งของตัวเองเอาไว้

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 11:36:02 »
ผมสังเกตว่าตั้งแต่ Toyota เข้ามาถือหุ้นใน Isuzu ดูเหมือน Isuzu ไม่ค่อยอยากจะแย่งที่ 1 คืนมา

ออฟไลน์ diff013

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 11:50:21 »
ผมเพิ่งถอยกระบะตอนเดียว วีโก้มา ส่วนลดของแถม 80,000 โดยประมาณ  ราคารถ 2 ค่าย ตั้งมาเท่าๆกันแต่ อีซูซุไม่ให้อะไรเลย  ซื้อมาใช้งาน ไม่จำเป็นต้องใช้รุ่นใหม่ ขอแค่เป็นป้ายแดง คุณภาพดี ราคาประหยัดก็พอแล้ว

ที่บ้านกำลังวางแผนจะออกรถกระบะรุ่นตอนเดียวอยู่ครับ
คุณ pamoch88 ออกที่ไหนครับถึงได้ส่วนลด 80,000 รบกวนpmด้วยครับ
ผมไปถามศูนย์ในจังหวัดมา ได้น้อยกว่าคุณเยอะครับ
ขอบคุณครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 12:48:14 »
ซื้อรถมาใช้งาน ดูที่ความคุ้มค่าส่วนลด ประหยัดมีพลังงานทางเลือก เขาไมสนเลยจะเป็นที่สวยเหมือนนางฟ้าหล่อเหมือนเทพบุตร วีโก้เขามีให้เลือกมากกว่า แม้แต่ไทรทั่นเองยังขายได้ที่เบนซิลมาช่วยไม่งั้นคงเสร็จรุ่นใหม่ๆไปแระ ส่วนมิวเอ๊กใหม่กิ๊กยอดดียังไงก็ล่วงเสร็จรุ่นใหม่ 
ทุกวันนี้ขายได้ราคาก็เสียสูญกับรถคันแรกรถอีโค่คาร์ตามกัน
ซื้อแพงขายแพงเขาก็ไม่เอาหรอกตัวเลือกราคาถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Unisize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:14:43 »
กระบะบ้านเรายังยึดติดยี่้ห้อกันอยู่ โดยเฉพาะสองค่ายโตต้ากับอีซุ ทั้งๆ ที่เทคโนโลยีตอนนี้เป็นรอง ฟอร์ดกับมาสด้า(เครื่องยนต์) ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งการขับมิตซู แต่ชอบบอร์ดี้ของฟอร์ด  ;D
เถียงครับ เครื่องคระกูลPUMA นี้มันดียังไงเหรอครับ ความจุน้อยกว่า แรงน้อยกว่าไม่แปลกครับ แต่นี้ กินน้ำมันกว่า ใช้นมค.เยอะกว่า นี้เหรอครับเทคโนโลยีสูงกว่า.... ไม่ต้องนับตอนต่อยอดนะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:59:04 »
.
.
.
ผมว่าสำหรับfordเทคโนโลยีเครื่องยนต์okแล้วสำหรับกระบะ แต่ผมผมว่าติดที่น้ำหนักตัวมันเยอะไปหน่อยตั้ง2ตัน+มันเลยหาความประหยัดไม่เจอน่ะครับ
dmax 4ประตูผมเคยชั่งตอนเอากระดาษไปขาย ได้1800กก.เองครับ(ทึ่ตาชั่ง1880 -น้ำหนักผม80) มันเลยประหยัดกว่าแบบไม่ต้องสงสัย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 21:04:29 »
น้ำหนักผมมองว่ามีส่วนน้อยมากครับ ตอนคนขับรถไม่อยู่ไปขับตอนเดียวเอง ขนน้ำหนักประมาน1.5-2.5ตัน ก้ยัง 14-16โล สบายๆนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 21:09:09 »
แล้วเรื่องน้ำหนักนี้ผมอยากรู้น้ำหนักตัวรถเปล่า กับ เครื่องยนต์+เกียร์ จริงๆว่าถ้าถ้าชั่งแค่ตัวรถเปล่านี้จะน้ำหนักต่างกันมากแค่ไหน หรือว่าisuzuเหล็กตัวถังบางกว่ามากจนเบา หรือเครื่องยนต์PUMA ที่ใช้มานานมากแล้วน้ำหนักเยอะ แต่ก็คงได้แค่คิดละครับเพราะ คงไม่มีใครถอดชั่งให้ 555

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 21:12:36 »
จะบอกว่า อีซูซุ พอใจกับยอดขายเท่านี้ด้วยครับ

คือทางโตโยต้านั้น พยายามอย่างมากที่จะชิงยอดขาย อันดับ 1 มาจากอีซูซุ ซึ่งก็ทำได้สำเร็จ

แต่เบื้องหลังความสำเร็จนั้น ทางดีลเลอร์ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะแม้ขายได้เยอะขึ้นแต่กำไรน้อยลง เพราะโตโยต้าพยายามทำยังไงก็ได้ ให้มันขายได้

ทางอีซูซุ ก็รู้ดีครับ แต่อีซูซุ เลือกที่จะรักษากำไรของดีลเลอร์ เพราะจุดแข็งของอีซูซุ คือ การเซอร์วิสที่มีปัญหาน้อยมากๆ ทางอีซูซุ เลยไม่บ้าตามโตโยต้า แต่ยอมที่จะให้โตโยต้าแซงตัวเอง เพื่อที่จะรักษาจุดแข็งของตัวเองเอาไว้

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้นะครับ เพราะยอดขายก็เป็นส่วนหนึ่งที่เราๆท่านๆสามารถเห็นได้รู้ได้ครับ

แต่ว่ากำไรต่อคันเป็นเท่าไรกับการที่จะให้บริษัทอยู่ต่อไปได้นี่ก็เป็นส่วนสำคัญสำหรับคนขายรถเช่นกัน

โตโยต้าอาจจะชอบที่ volume เยอะ แต่ margin น้อยๆก็เป็นได้

ส่วนอีซูซุอาจจะชอบ volume ไม่เยอะ แต่ margin ต่อคันเยอะกว่าก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 23:27:17 »
Ranger ที่หนัก 2ตัน++ ( ประมาณ 2,150 kg.) เป็นรุ่น Double cab 3.2 Wildtrak 4x4

Ranger รุ่น Hi-rider หนัก 1,920-1,960 kg. ครับ
D-max รุ่น Hi-lander หนัก 1,860-1,900 kg. ครับ

*น้ำหนักเป็นช่วงเนื่องจากมีทั้งรุ่นเกียร์ M/T และ A/T

อ้างอิงจากตัวเลขที่ไปชั่งที่ตาชั่งของขนส่งเพื่อจดทะเบียนครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 23:57:49 »
Ranger ที่หนัก 2ตัน++ ( ประมาณ 2,150 kg.) เป็นรุ่น Double cab 3.2 Wildtrak 4x4

Ranger รุ่น Hi-rider หนัก 1,920-1,960 kg. ครับ
D-max รุ่น Hi-lander หนัก 1,860-1,900 kg. ครับ

*น้ำหนักเป็นช่วงเนื่องจากมีทั้งรุ่นเกียร์ M/T และ A/T

อ้างอิงจากตัวเลขที่ไปชั่งที่ตาชั่งของขนส่งเพื่อจดทะเบียนครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมเข้าใจว่าrangerหนัก2ตันทุกรุ่นมาตลอดเลยครับ^^
สรุปว่าrangerหนักกว่าเฉลี่ยแค่60kg คงไม่มีผลสำหรับความสิ้นเปลือง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 19:11:26 »
น้ำหนัก + ใหญ่ +สูง ก็มีส่วนนะครับ