ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกมือสองหน่อยครับ cefiro/crv  (อ่าน 3636 ครั้ง)

ออฟไลน์ boby51

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกมือสองหน่อยครับ cefiro/crv
« เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 23:25:09 »
ถามเรื่องมือสอง nissan cefiro 02 กับ honda crv 03 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
และ ปัญหาน้อยสุด และถ้ามาติดแก็ส ตัวไหนทนกว่า และอะไหล่หาง่าย และถูกกว่า
และงบประมาณ ประมาณ 350,000 ครับ ต้องการรถใหญ่ เพราะใช้กับครอบครัว มีลูก 2 คน ขับไปทำงานบางวัน 30 กิโล เที่ยวบ้าง และ
กลับบ้านต่างจังหวัดไปเยี่ยมปู่ยาตายาย ปีละ 2 ครั้ง
เงื่อนใขตามข้างบนเลือกตัวไหนดีสุดครับ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกมือสองหน่อยครับ cefiro/crv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:47:09 »
Camry ACV30,31 หาดีๆต่อรองหน่อยน่าจะอยู่สองปลาย-สามต้น

มาติดแก้สชิวๆคับ มือสองโตโยต้าได้เปรียบ

Cefiro ถ้าได้ 3.0 ก้ไม่อืด แต่ค่อนข้างจุกจิก 2.0 อืด กินจุ

CRV ภาพรวมโอเค แต่เครื่องอืด กินจุไปหน่อยคับ

ปล.อย่าลืมว่า 6 สูบค่าติดแก้สแพงกว่า 4 สูบด้วยนะคับ

ออฟไลน์ 0%

Re: ช่วยเลือกมือสองหน่อยครับ cefiro/crv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:50:22 »
crv 2.4 เชียร์ตัวนี้ น่าจะทนกว่า

ออฟไลน์ Jaykay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 01:10:49 »
ถ้าชอบ cefiro  ผมว่าตอนนี้งบ 350,000 สามารถหา Teana J31 ปี 04-06 ได้เลยคับ
ผมแนะนำรุ่น 230JM ครับ ติดแก๊สใช้กันยาวๆ คับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:36:33 »
Cefiro ตัวนี้ โฉมสุดท้าย a33 เครื่องทนสุดๆครับจากที่เคยใช้มาไม่จุกจิกและทนกว่าCrv เยอะ
หากจะเล่นให้เล่นเครื่อง 3.0 นำมาติดแก๊ส กินแก๊สพอๆกันกับ2.0แต่แรงกว่าเยอะครับ
ตัว2.0ต้นอืดแต่ปลายไหลเครื่องv6วิ่ง ตจว รอบต่ำเสียงเพราะดีครับทนแก๊สได้ใจด้วยส่วนมากเกียร์จะไปก่อนเครื่องอีก
ข้างในกว้างขวางนั่งสบายครับ หากเน้นขับเรื่อยๆตัว2.0ก็พอครับอัตราเร่งอืดจริงแต่ตีนปลายได้อานิสงค์ของเครื่อง
V6ครับ หากจะซื้อมาดูกก่อนเลยครับรถรุ่นนี้อะไหล่มันพังตามระยะจริงๆเช่นเจ้าสองตัวนี้
90000 วาวน้ำ 140000หม้อน้ำ จับเปลี่ยนทิ้งได้ก็ดีครับ ส่วนสายทัมมิ่งตัวนี้เป็นโซ่ครับใช้จนลืมเลย
อีกปัญหาคือ เจ้าเซ็นเซอร์เกียร์ หรือ สปีดเซ็นเซอร์ a33ใช้ตัวเดียว teanaใช้สองตัว อาการขับๆอยู่เกียร์จะวืดเหมือนอยู่เกียร์ว่างตัวเล็กนิดเดียวตัวตั้งหกพันกว่าแต่เบิกที่สยามนิสสันที่วรจักรได้ครึ่่งราคาครับบรุ่นนี้เกียร์ทนมากแม้จะกระตุกตอนเกียร? 1-2ก็ตามเป็นเรื่องธรรมดา อาการเริ่มต้นเกียร์ที่จะพังก็คือ เข้าเกียร์แล้วเกียร์ไม่ยอมเข้าต้องรอสักแปปนี่คืออาการเริ่มค้นจากนั้นเจ้าเกียร์ก็จะลาโลกหลังจากนั้นไม่นานเครื่อง บล๊อคv6อันแทนทนก็จะตามครับ
 เซ็นเซอร์เกียร์ตัวนี้มักจะบวมกันครับมันอยู่ตรงเสื้อเกียร์ซุ้มล้อฝั่งคนนั่งหากจุดนี้พลาสติกข้างใต้หายเวลาขับไปลุยน้ำหากๅม่มีพลาสติกตรงจุดนี้นานๆไปลาโลกแน่ครับเซ็นเซอร์เกียร์ อีกจุดนึงคือก้านคอล์ยครับ ใช้ได้สักแสนโลจะรั่วหรือแตกเมื่อก่อนแพงครับเปลี่ยนทียกชื้นเลนแต่ดี๋ยวนี้มีก้านแยกขายตัวร้อยกว่าบาท
ก้านขนาดเดียวกันกับ a32 แต่หัวไม่เหมือนกัน ในเวปขาย400+-ไปซืัอที่วรจักรเหลือตัว100กว่า อาการคืออยู่เกียร์ P N D เครื่องจะสะดุด รอบสวิงครับแต่ไม่มากครับจะเป็นตอนจอดรถอยู่กับที่โดยรวมหากเก็บครบๆเป็นรถที้ดีมากคันนึงผมเคยพามันตะลุยไปทั่วไทยมาแล้วแม้ปัจจุบันจะขายไปแล้ว
ยังคิดถึงอยู่เสมอ แนะนำงบขนาดนี้ หารถปีใหม่ๆกว่านี้ดีกว่าครับ accord g7 civic Fd Nissan teana งบขนาดนี้ได้อยู่ครับ หรือไปดาวน์รถใหม่ Honda city ข้างในกว้างขวางดีครับหากเปลี่ยรแนวเป็นกระบะ triton 4 ประตูงบเท่านี้ยังได้อยู่ครับ อเนกประสงค์ดีข้างในเหมือนเก๋งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 09:52:32 โดย VenusF »

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 12:09:07 »
ในงบถ้าไม่อยากจุกจิกผมเลือก avc30  ส่วน cefiro a33 เครื่องทนครับแต่กินจุมากๆ  ที่สำคัญเกียร์ไม่ทนเลย วิ่ง 3-4 หมื่นโลเกียร์พังอีกละพี่ชายเคยใช้ เปลี่ยนเกียร์ไป 2 ลูกขายทิ้งเลย  crv gen2 2.4  ไม่ค่อยจุกจิกไม่กินเท่า a33 แต่วิ่งเเล้วเสียวๆดี ความเร็วเกินร้อยก็เสียวละเหมือนรถมันลอยๆครับ   

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 13:43:19 »
เท่าที่เคยใช้ A33 VQ3.0 ก็ไม่จุกจิก ทั้งเครื่องและเกียร์นะครับ ที่เหลือตามอายุครับ หม้อน้ำ ช่วงล่าง ถ้าอยากใช้หาตัวปี04 ครับอัตราการกิน 8โลต่อลิตร ติดแก๊สก็ชิวๆ

ออฟไลน์ boby51

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 15:23:27 »
ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
และอีกตัวเลือกหนึ่งคือผมลองเช็คกระบะ เป็น d-max ปี 05-07 3,000 Ddi เกียร์ Mt 4 ประตู เลยอยากถามว่าถ้าเป็นรุ่นนี้น่าใช้กว่าไหมครับ
การดูแลจะง่ายกว่าไหมครับ
และปัญหาของรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ กินน้ำมันเชื้อเพลิงเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 19:18:54 »
และอีกตัวเลือกหนึ่งคือผมลองเช็คกระบะ เป็น d-max ปี 05-07 3,000 Ddi เกียร์ Mt 4 ประตู เลยอยากถามว่าถ้าเป็นรุ่นนี้น่าใช้กว่าไหมครับ
และปัญหาของรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ กินน้ำมันเชื้อเพลิงเท่าไหร่ครับ
พ่อผมใช้ตัว 2500ddi 4ประตู  m/t ปี 2005 เคยมีปัญหาเรื่องกินน้ำมันเครื่องครับ แต่ศูนย์ส่งจดหมายมาเคลมฟรี แล้วก็เรื่องSCV ของพ่อผมโอเวอร์ฮอนเครื่องไปปีที่แล้วตอน 6 แสนกว่าโลครับ ปัจจุบัน 7 แสนกว่าโลแล้วครับ วิ่งไปกลับชลบุรี-อุดรเกือบทุกอาทิตย์ และก็ท่องเที่ยวทั่วไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 19:28:03 โดย franklnwna »

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 19:52:19 »
ที่บ้านเคยมีdmax 3.0hi cab 2007 เคยมีปัญหาเกี่ยวกับระบบegr ทำให้น้ำมันเครื่องเสื่อมเร็วกว่ากำหนดเครื่องเลยลาโลกไปที่180000กมโอเวอร์ฮอลใชัมาก็มาเสียอีกตอน297000กม ซ่อมเสร็จก็ขายทิ้งไปเลยอ่ะครับ (ที่เสียอีกผมเดาว่าอู่นอกซ่อมมาไม่ดีอ่ะครับ)ผมว่านรุ่นนี้ที่ควรดูอันดับแรกๆเลยคือก้านวัดน้ำมันเครื่องชักมาดูก่อนถ้ามีควันก็อย่าเลย พยายามหารถที่วิ่งน้อยจริงๆ ถ้าเป็นรถเต็นท์น่าจะกลับไมล์แน่นอน ตอนเต็นท์มาซื้อถามผมว่าเขาศูนย์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ถ้าเข้าตลอดแล้วรถเราไมล์เยอะโดนกดราคาแน่นอนครับเพราะเขาจะกลับไมล์ไม่ได้ทำให้ขายยาก

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 20:00:52 »
cefiroไม่รู้ แต่crvตัวนี้ไม่น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:02:29 »
แนะนำ Camry 2.4Q ACV30 ครับ

แต่ถ้าเอาแต่ในโจทย์ไป เซฟิโร่ครับ