ผู้เขียน หัวข้อ: C220 W202 ยางสัปดาห์33 ปี11 แต่รถไม่ค่อยได้วิ่งสมควรเปลี่ยนได้หรือยังครับ  (อ่าน 2016 ครั้ง)

sombr

• บุคคลทั่วไป
ยางเดิม Michelin LC 195/65R15
ทีนี้ถ้าถึงเวลา
จะได้ไปเอายาง Dunlop Touring T1 เบอร์เดียวกัน
จาก Toyota Wish ไปใส่ W202
แล้วจัดยางใหม่ 195/65R15 รุ่นดีๆ พวก C1S V551 3st ใส่ Wish
เพราะ Wish วิ่งแทบทุกวันแต่ W202 จอดมากกว่าวิ่งครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ถ้าถามร้านยาง เขาก็ต้องบอกว่าควรเปลี่ยนแล้วครับ
แต่ ต้องถามตัวเองว่า รถที่ว่าไม่ค่อยได้วิ่งนั้น ถ้าวิ่งส่วนมาวิ่งในเมือง หรือ ตจว ความเร็วที่ใช้ แค่ไหน?
ถ้าวิ่งเร็ว ตจว บ่อยๆ ก็น่าจะเปลี่ยนครับ
แต่ ถ้าขับในเมือง ขับไม่เร็ว ยังใช้ได้ครับ เพียงแต่ ยางจะแข็งหน่อย มีเสียงมากกว่าเดิม ระยะเบรคมากขึ้น เนื่องจากยางแข็งขึ้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ลองใช้เล็บกดดอกยางแถวๆขอบๆดูครับ ถ้ายังไม่แข็งผมว่าก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ รถวิ่งน้อยส่วนมากดอกยังอยู่ดีแต่มันจะแข็งหมดสภาพไปซะก่อน และลองเช็คลมอย่างบ่อยๆดูครับว่ายางยังสามารถเก็บลมไว้ได้ดีหรือเปล่า ถ้าอาทิตย์เดียวอ่อนลงไปซักปอนด์สองปอน์ดแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ที่บ้านก็วื่งน้อยเหมือนกัน ปีนึงสัก 6000-8000 โล ก็ใช้วิธีเปลี่ยนเมื่อครบ

4 ปี กิโลไม่ต้องสนใจ แต่เวลาซื้อยางจะเลือกที่ดีๆ หน่อย อย่างล่าสุดใช้

toyo C1S ก็อยู่ได้ 4 ปีสบายๆ หรืออีกคันนึงที่บ้านใช้ turanza ar10

ก็อยู่ได้สบายเช่นกัน