ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz อยากเปลี่ยนแตรใหม่ ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 14241 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ทนใช้มาห้าปีกับเสียง "มีมๆ" เลยอยากจะอัพเกรดแตรให้เสียงมันดังกว่านี้หน่อยน่ะครับ

ผมลองศึกษาแล้วว่าสามารถใช้แตรของ Accord ได้เลย ราคาถูกดีด้วย แต่ปัญหาคือแตรของ Accord มีอยู่สองตัว แบ่งเป็นเสียงสูงกับต่ำ ครั้นจะใส่แค่เสียงต่ำมันก็ดังดี แต่มัน "แป๋นๆ" ยังไงก็ไม่รู้ ถ้าจะดัดแปลงใส่สองตัวให้เสียงมันเพราะก็กลัวว่าจะทำฟิวส์ขาดไปด้วยหรือป่าว (ฟิวส์แตรกับไฟเบรคใช้ตัวเดียวกัน) หากใส่รีเลย์เพิ่มก็กลัวว่ามันจะยุ่งยากเข้าไปอีก

ผมเลยอยากขอคำแนะนำครับว่ามีวิธีอัพเกรดเสียงแตรของ Jazz ให้ดีขึ้นโดยไม่ต้องยุ่งกับระบบอะไรมากมายบ้างไหมครับ? จะขอบคุณเป็นอย่างยิ่งเลยครับ เพราะปัจจุบันนี่บีบแตรไล่หมาที่จะข้ามถนนมันยังเมินเฉยเลย (- -")

ปล. แตร accord ระบุว่าดัง 108db แต่ทำไมรู้สึกมันดังกว่าแตรเดิม jazz ที่ระบุว่า 110db หว่า?
ปล.2 แตร camry เดิมที่ผมใช้บ้างยังรู้สึกดังสะใจกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2014, 20:55:57 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: Jazz อยากเปลี่ยนแตรใหม่ ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 18:23:04 »
ไม่ค่อยรุ้รายละเอียดนะครับ รถผมเปลี่ยนแตร hella ดำ ชอบเลย civic fd

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Jazz อยากเปลี่ยนแตรใหม่ ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 18:38:53 »
ผมก็เพิ่มแตรให้ march ทีบ้านนะครับเพิ่มเสียงต่ำเข้าไป เป็นแตรแบบ2สาย ก็จั๊มจากสายเดิมมาแตรอีกตัวเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 18:42:56 »
แตร accord ก็ดีครับ ไม่แพง ใส่ 2 ตัว เพิ่มรีเลย์ป้องกันก็ดีครับ ถ้ากลัวจะยุ่ง ให้ร้านทำให้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 19:50:37 »
เข้าใจหัวอกคนใช้ Jazz GE เหมือนกันครับ

บีบแตร น้องหมาหันหน้ามานึกว่าเรียก

ผมไปติด Hella ครับ ในกล่องเหมือนว่าจะมีรีเลย์นะครับ บอกว่าสายไหนต่ออะไรบ้าง

ออฟไลน์ Luftwaffe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:01:27 »
ผมเคยติดตั้งเอง และ post ใว้ตามนี้

http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=13460.0

โดยรวม ถูกใจมาก เพราะ หากเราต้องการ เคาะเตือน แบบ ขอทาง ก็ได้ เสียงเบาๆ แบบคนเดินไม่ตกใจนัก
ถ้า โดนปาดอยากจัดเต็ม ก็กดยาวเลยครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:27:27 »
ใส่เเตร accord กำลังดีเลยคับไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:34:46 »
แตรลม ถังพักลมใบนิดเดียว กดทีเพื่อนไม่กล้าเบียดแทรกรถตู้พี่ผมทำ อิอิผมกำลังจะทำมั้งละค้าบเบื่อพวกเบียดคอสะพาน :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 20:55:43 »
แตรลม ถังพักลมใบนิดเดียว กดทีเพื่อนไม่กล้าเบียดแทรกรถตู้พี่ผมทำ อิอิผมกำลังจะทำมั้งละค้าบเบื่อพวกเบียดคอสะพาน :D

แตรลมไฟฟ้าก็น่าสนใจนะครับ รถคันเก่าผมก็ใส่แตรลมไฟฟ้า เสียงดังสนั่น

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 21:01:34 »
 ผมเอาไปให้ร้านเปลี่ยนเป็นHellaดำ เปลี่ยนกับร้านดีตรงที่ร้านเค้าจะมีขั้วกับสายพร้อมอยู่แล้วแค่ถอดน๊อตกันชนให้พอแง้มๆ

แล้วเสียบสายแตรใหม่เข้าไปได้เลยครับไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟอะไรของรถให้วุ่นวายเลย แค่ประมาน5นาทีก็เรียบร้อย ตอนนี้ใช้มา3ปี

แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรแตรดังดีดังเพราะแมวตกใจครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 21:20:13 »
เฮลล่าครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 22:28:00 »
แตร Accord ครับ สองตัวเสียงสูงกับต่ำ

รวมกันพันต้นๆ ไม่แพง เสียงดี ได้ของ OEM ด้วย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 22:41:57 »
แตร Accord ครับ ว่าแต่ jazz มีแตรอันเดียวหรอครับ? ถ้ามี2อันก็เสียบใส่ได้เลยครับ 8-900 บาทต่อคู่ ซื้อที่ศูนย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 02:54:52 »
แนะนำแตรAccordอีกเสียงครับ ผมซื้อมาจากศูนย์โดยตรง ราคาคู่ละ809บาทรวมVATแล้ว ถ้าหาสั่งข้างนอกได้จะไม่เสียค่าVAT ราคาจะลดลงเหลือ7ร้อยกว่าบาท

ไม่จำเป็นต้องใส่รีเลย์เพิ่มเพราะวงจรเดิมมีรีเลย์มาให้อยู่แล้ว และรองรับการต่อแตรได้2ตัว

ซึ่งถ้าเป็นแตรOEMจากศูนย์แบบแตรAccordนี่ ไม่จำเป็นต้องทำอะไรมาก นอกจากจั้มสายเพิ่มจากสายเดิม แล้วหาที่ติดกับตัวรถ เท่านี้จบเลย ง่ายกว่าแตรของนอกเยอะ

ลองหาในYoutubeดูนะครับ มีรถJazzเปรียบเทียบระหว่างแตรเดิมกับแตรAccord แล้วก็ลองหาดูในเว็บคลับของแจ๊สอ่ะครับ มีคนทำDIYไว้อยู่ ลองศึกษาดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 02:58:19 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 02:58:50 »
ผมเอาไปให้ร้านเปลี่ยนเป็นHellaดำ เปลี่ยนกับร้านดีตรงที่ร้านเค้าจะมีขั้วกับสายพร้อมอยู่แล้วแค่ถอดน๊อตกันชนให้พอแง้มๆ

แล้วเสียบสายแตรใหม่เข้าไปได้เลยครับไม่ต้องไปตัดต่อสายไฟอะไรของรถให้วุ่นวายเลย แค่ประมาน5นาทีก็เรียบร้อย ตอนนี้ใช้มา3ปี

แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรแตรดังดีดังเพราะแมวตกใจครับ  ;D

มีสำหรับ Jazz ด้วยเหรอครับ? พอจะ PM แนะนำร้านได้ไหมครับ?

แตร Accord ครับ ว่าแต่ jazz มีแตรอันเดียวหรอครับ? ถ้ามี2อันก็เสียบใส่ได้เลยครับ 8-900 บาทต่อคู่ ซื้อที่ศูนย

ใช่ครับ มีแตรเดียวเสียง "มีมๆ"  :'(

แนะนำแตรAccordอีกเสียงครับ ผมซื้อมาจากศูนย์โดยราคาคู่ละ809บาทรวมVATแล้ว ถ้าหาสั่งข้างนอกได้จะไม่เสียค่าVAT ราคาจะลดลงเหลือ7ร้อยกว่าบาท

ไม่จำเป็นต้องใส่รีเลย์เพิ่มเพราะวงจรเดิมมีรีเลย์มาให้อยู่แล้ว และรองรับการต่อแตรได้2ตัว

ซึ่งถ้าเป็นแตรOEMจากศูนย์แบบแตรAccordนี่ ไม่จำเป็นต้องทำอะไรมาก นอกจากจั้มสายเพิ่มจากสายเดิม แล้วหาที่ติดกับตัวรถ เท่านี้จบเลย ง่ายกว่าแตรของนอกเยอะ

ลองหาในYoutubeดูนะครับ มีรถJazzเปรียบเทียบระหว่างแตรเดิมกับแตรAccord แล้วก็ลองหาดูในเว็บคลับของแจ๊สอ่ะครับ มีคนทำDIYไว้อยู่ ลองศึกษาดูได้ครับ

เห!?!?!? ชัวแน่นะครับ???? เพราะผมกลัวเรื่องนี้ล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:39:46 »
ถ้าฟิวส์ของชุดแตรอยู่ที่ 10A ใส่ได้แน่นอนครับ hella bosch หรืออื่นๆก็ใส่ได้ครับ
แตรของ hella bosch ไม่เกิน400/คู่

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:52:06 »
แนะนำ แตร ACCORD GEN9 ครับ เสียงเพราะ เบิกศูนย์คู่นึงแปดร้อยกว่าบาทครับ อาจจะต้องใส่รีเลย์ เพราะไฟไปเลี้ยงแตรไม่พอ

ทำออกมาเสร็จ เสียงเหมือนรถใหญ่ ไพเราะเสนาะหูมากครับ  ;)

ออฟไลน์ YiiPooN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 11:59:29 »
ผมก็ใช้แตร accord ครับ
ตอนนั้นออกรถแจ๊สมาขับได้ 2 เดือน ไปเปลี่ยนแตรเลย
แตรเดิมไล่หมายังไม่หนีเลย แค่หันมามอง

ตอนนี้ใช้มา 3 ปีแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ใส่เพิ่มไม่ได้แก้อะไรเลย
เบิกศูนย์ แล้วให้ช่างที่ศูนย์เขาติดให้นอกเวลางาน(ให้ค่าเหนื่อยนิดหน่อย)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 15:53:02 »
ผมก็ใช้แตร accord ครับ
ตอนนั้นออกรถแจ๊สมาขับได้ 2 เดือน ไปเปลี่ยนแตรเลย
แตรเดิมไล่หมายังไม่หนีเลย แค่หันมามอง

ตอนนี้ใช้มา 3 ปีแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

ใส่เพิ่มไม่ได้แก้อะไรเลย
เบิกศูนย์ แล้วให้ช่างที่ศูนย์เขาติดให้นอกเวลางาน(ให้ค่าเหนื่อยนิดหน่อย)

ช่างเขาติด relay เพิ่มให้ด้วยหรือป่าวครับ? หรือว่าต่อตรงแบบเพียวเอาเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:07:57 »
ติดเฉยๆเลยครับ ไม่เห็นเขาเพิ่ม Relay ให้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:31:53 »
เปลี่ยนเลยครับ ผมว่าแตร Accord คล้ายเบ้นดี

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:33:26 »
PIAA ครับ ตัว sport

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 00:12:10 »
ติดเฉยๆเลยครับ ไม่เห็นเขาเพิ่ม Relay ให้

สองตัวใช่ไหมครับ? หรือว่าตัวเดียว

PIAA ครับ ตัว sport

ขอบคุณครับ ดูสเปคแล้วน่าสนใจอยู่เหมือนกัน ตัวละ 2.7A เอง :)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:07:41 »
แตรที่เป็นหอยโข่งของ bosch hella จะกินกระแสประมาณตัวละ4แอมป์กว่าๆครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 10:17:23 »
ติดสองตัวครับ เสียงสูงกับต่ำ
ส่วนแตรของเดิมที่ติดรถแจ๊สมาก็เอาไปเก็บเข้ากรุ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:27:59 »
รูปแรกครับ

เป็นแตรรถกะบะ  เสียงสูง ต่อเข้าไปเลย ไม่ได้เปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น ฟิว ทนได้อยู่แล้ว

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37796.msg628016.html#msg628016
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 02:05:37 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากครับ ตกลงเดี๋ยวผมหาแตรของ PIAA สองตัวมาติดตั้งแทนครับ เพราะหลังจากที่ศึกษาระบบไฟแล้ว ฟิวส์แตรกับไฟเบรคใช้ฟิวส์ตัวเดียวกันครับ (No.24) แม้ว่าจะเป็นฟิวส์ 10A แต่มาตรฐานของฟิวส์สำหรับรถยนต์คือทนได้สูงสุด 13A ได้ 10 นาที โดยประมาณถึงจะขาด นั่นหมายความว่าแตรของเดิม 3.5A และไฟเบรคทั้งสามดวง 5.25A รวมกันได้ 3.5 + 5.25 = 8.75A ซึ่งรองรับได้อย่างเพียงพอ จะกดแตรพร้อมไฟเบรคแช่ได้นานแค่ไหนก็ได้

ทีนี้หากจะใส่ PIAA ตัวละ 2.7x2 = 5.4A รวมกับไฟเบรคเดิมสามดวงด้วย 5.25A จะได้ 5.4+5.25 = 10.65A ซึ่งเกินตัวฟิวส์นิดหน่อย แต่มาตรฐานฟิวส์ 10A ที่รับกับ 11A จะรับต่อเนื่องได้นานถึง 100 ชั่วโมง ซึ่งนั่นหมายความว่าสบายหายห่วงแน่ๆ

หากใส่แตร Accord ตัวละ 4x2 = 8A รวมกับไฟเบรคเดิมสามดวงด้วย 5.25A จะได้ 8 + 5.25 = 13.25A ซึ่งมันยังพอรับได้ แต่กดแช่นานๆ อาจมีโอกาสขาดได้ เว้นแต่จะใส่รีเลย์ขับไฟเพิ่มจากแบตของรถเองถึงจะลดความเสียงลงมาในระดับปกติ

ถึงอย่างไรก็ตาม เราไม่ควรเปลี่ยนฟิวส์จาก 10A เป็น 15A เนื่องจากเหตุผลของสายไฟหรือรีเลย์ที่อาจรับกำลังไม่ไหว ทำให้รีเลย์เสียหรือสายไฟไหม้ได้ในกรณีที่ใส่แตรที่กินกำลังมากเกินไป เพราะจริงๆ ระบบแตรของ Jazz นั้นมีรีเลย์เดิมควบคุมอีกทีนึงอยู่แล้วครับ แต่ใช้สำหรับรับสัญญาณจากการกดแป้นแตรที่พวงมาลัยแล้วส่งไฟต่อไปที่แตรโดยไม่ได้ขยายกำลังไฟเฉยๆ (เห็น wiring diagram เขียนไว้แบบนั้น)

ถ้าใครกลัวว่าใส่แตรเพิ่มไปแล้วกลัวฟิวส์ขาดในเวลาอันไกล้ก็เตรียมฟิวส์สำรองไว้ก็ดีครับ เพราะถ้าขาดแล้วไฟเบรคจะไม่ติดตามไปด้วย ซึ่งอันตรายมากๆ หรือไม่ก็หา resettable fuse (ฟิวส์ที่รีเซ็ดตัวเองให้ใช้งานต่อได้เมื่อกลับมาเย็นปกติ) มาใช้ แต่จะหายากหน่อย และผมไม่ค่อยอยากแนะนำให้ใช้วิธีการนี้เท่าไร :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 02:27:04 โดย iKrit »