ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Volvo V40 อยากทราบข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 7527 ครั้ง)

ออฟไลน์ arvchira

• Newbie
  • *
สนใจ Volvo V40 อยากทราบข้อมูลหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 22:39:14 »
ไม่เคยใช้รถยนต์ Volvo เลยไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้
1) ศูนย์บริการหลังการขายเป้นอย่างไรบ้างครับ
2) ตัว V40 ในอนาคตถ้าขายต่อ ราคาจะตกมากไหมครับ
3) รุ่นนี้ในความคิดพี่ๆ ถือว่าน่าซื้อคุ้มค่าเงินรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Re: สนใจ Volvo V40 อยากทราบข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:02:30 »
    ศูนย์มีน้อยครับ

ราคาคงตกเยอะครับ

ส่วนตัวคิดว่ารถยุโรปไม่คุ้มค่าครับ ถ้าอยากขับความรู้สึกแบบยุโรปก็ซื้อได้ครับ แต่อยากแนะนำ c200 w204 มากกว่าครับ ราคาน่าจะได้ 2 ล้าน
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ aekoy

Re: สนใจ Volvo V40 อยากทราบข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:08:49 »
1. ศูนย์หัวหมากน่าจะดีที่สุด
2. ขายต่อมีสาวก volvo รอซื้อของดีราคาถูกเยอะครับ (ราคาน่าจะตกเยอะ)
3. option กับราคาผมว่าคุ้มมาก

ผมใช้ V60 พอใจมากโดยเฉพาะเรื่องระบบป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ ได้มีโอกาสใช้ระบบช่วยเบรคจริงบนถนนแล้วของเค้าดีจริงๆ ผมใช้ยาวๆครับไม่สนเรื่องราคาขายต่อ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 23:36:03 »
1. ในอดีตไม่ดีเท่าไหร่และค่าบำรุงรักษาแพงแต่ในปัจจุบันมี Maintenance Free ก้สบายใจ 5 ปี หรือ 100,000 โล น่าจะพอได้คับ ส่วนหลังจากนั้นเข้าศูนย์น่าจะแพงกว่า

MB, BMW ประมาณ 20-30%

2. ราคาตกแน่นอนคับ ซื้อมาประมาณ 1.8 ล้านใช้ 5 ปีขายได้ไม่เกิน 600,000-700,000 แหงใช้ไปยาวๆคุ้มคับแต่ราคาก้ตกลงไปเรื่อยๆอันนี้เป็นเพราะค่านิยมของคน

ไทยนะคับ ตัวรถไม่ได้ไม่ดีอะไร

3. น่าใช้ที่สุดตั้งแต่ผมติดตาม Volvo มาเลย สวย เท่ แรง ทรงทันสมัย กินน้ำมันถ้าวิ่งทางไกลโอเคเลยในเมืองจะกินหน่อย น่าเสียได้ถ้าเติม E85 ได้นี่จะดีมาก แต่นี่ก้

ถือว่าคุ้มละคับ ระบบความปลอดภัยเยี่ยมสุดๆ เชียร์คับ ผมอยากได้เหมือนกันแต่เติม E85 ไม่ได้เลยไป Accord แทน

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 00:00:47 »
ผมว่ามัน โอเคมากเลยครับ กับรถยุโรป  ความปลอดภัยแบบ volvo  ราคาไม่ถึง 2 ล้านเนี่ย
1.ศุนย์บริการ  ต่างจังหวัดตอนนี้ล่าสุดมีที่ ขอนแก่นครับ
2.ราคาก็คงตกเยอะแหละครับ  แต่ถ้าใช่ยาวๆก็คงไม่อะไรมากนะ
3.ผมว่าถือว่าน่าซื้อมากครับ  ถ้าคุณไม่ยึดติดตราดาวหรือตราใบพัดมากไปนะครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 00:09:41 »
.
.
.
มันไม่แรงอย่างที่คิดนะครับ
ตอนแรกก็เป็นรุ่นนึงที่ผมรอเลย
แต่พอไปลองขับแล้วผิดหวังครับ
มันจะไปแรงตอนประมาณ 4-5 พันรอบ
ซึ่งโอกาศได้ใช้ยากมาก แถมแรงบิดก็ไม่เยอะ
ยังไงลองไปขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:01:48 »
รู้แค่ว่าอีก 2 วันผมจะไปรับรถแล้วคราบบ
ราคาตกแน่ทำใจเลย แต่เห็นบั้นท้ายตอนวิ่งแล้วห้ามใจไม่ไหว
ส่วนตัวยังคิดมากนิดๆว่า4ปีขาย หรือ ใช้ยาว ว่ากันอีก
- ผมลองมาก็แรงดีนะครับ เดี๋ยวรายงานอีกรอบคราบบบ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:33:10 »
ขอค้านที่ว่าไม่แรงนะครับ ใช้อยู่ทุกวัน และเทสพวกhot hatchมาหมด แรงกว่าgolf gti(stock)กับscirocco(stock)ในความรู้สึก V40ดึงโหดกว่า(2คันนั้นรอบต้นๆแทบไม่มีแรงประมาณก่อน2000รอบพอหลังจากนั้นแรงต่อเนื่องมากและเกียร์เทพมาก) A250รู้สึกแรงกว่าเพราะแรงบิดมาต่ำกว่า แต่คันเร่งหน่วงมาก 116iไม่ต้องพูดถึง รายนั้นต้นดีครับแต่พอ100ขึ้นไปต้องเค้นพอสมควร ถ้าว่ามันไม่แรงคงต้องไปA45amgแล้วครับ แต่V40 handlingสู้4คันที่กล่าวมาไม่ได้ครับ พวงมาลัยระยะฟรีมากไปนิดแต่ไม่ได้แย่ครับ และหน้าดื้อพอๆกับGolf GTi        handling A250>Scirocco(ดิบดี)>116i m-sport>Golf GTi>V40  ส่วนเบรคเบรคตื้นแต่จังหวะเวลากดlinearดีมาก ผมชอบเบรคV40สุด เพราะมันเบรคดีแบบgolf GTi แต่หน้าไม่ทิ่มครับ

ผมแนะนำให้จขกท.ไปลองครับ แน่นอนราคานี้แรงแบบนี้ เทคโนโลยีแบบนี้ ตอนนี้ผมเห็นที่คุ้มๆในราคานี้ก็มีเจ้าV40 และ skoda octavia combi และskoda superb 3คันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 07:44:24 โดย PAN_uvd »

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:59:21 »
ขอตอบหลังจากอยู่กับ v40 มาได้6เดือน
1.กลับเข้าไปที่ศูนย์หลายครั้ง (2แห่ง) พอใจกับงานบริการ รถยังไม่เจอปัญหาใหญ่แต่ปัญหาเล็กๆที่รุ่นนี้เจอกันก็แก้จบมาด้วยดี
2.เรื่องราคาตกก็คงทำได้แค่ประมาณได้จากรุ่นอดีตที่ผ่านมา แต่รุ่นนี้มือ2ไม่กี่เดือนเห็นหายไป 3 แสนกว่า
3.ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆในกลุ่มเดียวกัน คุ้มที่สุดในความเห็นส่วนตัว

ปล.ที่ผ่านมาหา review โดยคนไทยแบบเต็มๆไม่มีเลย เห็นว่า HLM ได้ทดสอบแล้ว...เฝ้ารออยู่นะครับ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:16:00 »
ใครบอกไม่แรง ผมค้าน  เคยลองขับตัวนี้มาระยะทางสั้นๆมา กด kick down ที พุ่งทะยานหลังติดเบาะน้องๆดีเซลเลย  ดึงเอาเรื่อง
 แต่ไม่รู้จะมีปัญหาระยะยาวแบบ s60 หรือไม่
ผมเคยขับ s60 เกียร์มันกระตุกแปลกๆ ไม่รื่นรมณ์เอาซะเลย ทราบมาว่ารุ่นนี้เกียร์ค่อนข้างมีปัญหากันแต่กับ v40 เกียร์นิ่มนวลดีมาก ไหลลื่น พุ่งทะยานแบบสุดๆไปเลย
โดยรวมชอบมากๆครับกับเจ้า v40 คุ้มสุดยอดแล้ว ผมว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 12:27:34 โดย Armaru »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:19:52 »
อยู่กับ V40 ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ครับ อาจมี Bias เล็กน้อย สำหรับคำตอบ
1 ศูนย์ไม่น้อย แต่ไม่เยอะ ถ้าเทียบกะ Benz หรือ BM ก็น้อย ถ้าเทียบกับ ที่เหลือ ก็ถือว่าเยอะ บริการดี
2 Volvo ตกเยอะอยู่แล้ว แต่ เวลาขายรถ คนมัก ดูแต่ข้อมูลใน web ซึ่ง เป็นราคาตั้ง ซึ้ง ตั้งเท่าไรก็ได้ ไม่ได้บอกว่า ขายเท่าไหร่ เพื่อนผม ออก E200 พร้อมกัน รถ 4 ปี ออกห้าง 3 ล้านกว่า ซื้อมา 1.9 ล้าน แบบนี้เรียก ตกเยอะ หรือ น้อย ผมขอให้ความเป็นว่า ชั่วโมงนี้ รถมือ 2 ตกเยอะ ทุกยี่ห้อครับ ถ้าวัดกันที่ราคาขายต่อ ไปซื้อ Benz ครับ เพราะตกน้อยสุด(แต่เทียบกับราคาขาย ก็เยอะอยู่ดี)
3 รถ ยุโรป 2 ร้อยกว่าม้า ราคาแพงกว่า Teana หรือ Accord นิสสสเดียว ต้องบอกว่าคุ้ม มีที่คุ้มกว่า คงเป็น Scoda ที่ได้ Best Drive ปีนี้ครับ
ตอนซื้อ ไปลองมาหมด Teana ,Accord ,CX5 V40,A180  ขับดีกว่า ทั้งการทรงตัว และ อัตราเร่ง ครับ
มีอีกตัวที่ชอบ คือ A250 แต่ ซื้อ V40 แล้ว เหลือเงินอีก 6 แสน ตัดสินใจง่ายครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:40:26 »
อยู่กับ V40 ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ครับ อาจมี Bias เล็กน้อย สำหรับคำตอบ
1 ศูนย์ไม่น้อย แต่ไม่เยอะ ถ้าเทียบกะ Benz หรือ BM ก็น้อย ถ้าเทียบกับ ที่เหลือ ก็ถือว่าเยอะ บริการดี
2 Volvo ตกเยอะอยู่แล้ว แต่ เวลาขายรถ คนมัก ดูแต่ข้อมูลใน web ซึ่ง เป็นราคาตั้ง ซึ้ง ตั้งเท่าไรก็ได้ ไม่ได้บอกว่า ขายเท่าไหร่ เพื่อนผม ออก E200 พร้อมกัน รถ 4 ปี ออกห้าง 3 ล้านกว่า ซื้อมา 1.9 ล้าน แบบนี้เรียก ตกเยอะ หรือ น้อย ผมขอให้ความเป็นว่า ชั่วโมงนี้ รถมือ 2 ตกเยอะ ทุกยี่ห้อครับ ถ้าวัดกันที่ราคาขายต่อ ไปซื้อ Benz ครับ เพราะตกน้อยสุด(แต่เทียบกับราคาขาย ก็เยอะอยู่ดี)
3 รถ ยุโรป 2 ร้อยกว่าม้า ราคาแพงกว่า Teana หรือ Accord นิสสสเดียว ต้องบอกว่าคุ้ม มีที่คุ้มกว่า คงเป็น Scoda ที่ได้ Best Drive ปีนี้ครับ
ตอนซื้อ ไปลองมาหมด Teana ,Accord ,CX5 V40,A180  ขับดีกว่า ทั้งการทรงตัว และ อัตราเร่ง ครับ
มีอีกตัวที่ชอบ คือ A250 แต่ ซื้อ V40 แล้ว เหลือเงินอีก 6 แสน ตัดสินใจง่ายครับ
เห็นภาพเลยครับ"มีอีกตัวที่ชอบ คือ A250 แต่ ซื้อ V40 แล้ว เหลือเงินอีก 6 แสน ตัดสินใจง่ายครับ"

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:58:12 »
ตอบ 1 การบริการของศูนย์พอใจ.  การตกเเต่งภายในเเต่ละศูนย์ให้ A class กับ merckพระราม3
         ด้วยว่าเป็นศูนใหม่ ตกเเต่งเเนว scandinavian ชอบมาก ไปเยี่ยมชมดูครับ
          ศูนย์อื่นๆเฉยๆ

2 ยิ่งใช้นานความคุ้มค่าด้านราคายิ่งมาก
           ราคาตกจริงเเต่ราคาที่ตกไปน้อยกว่าสิ่งที่
           ท่านได้รับเเน่นอนครับ
      3 คุ้มค่าที่สุดถ้า 1จะเสพความปลอดภัย 2.213ม้าราคา1.7ล้าน

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:30:53 »
ตอนนี้รถไหนๆก็ราคาตกครับ ไม่เชื่อลองเข้าไปดู MB, BMW ใน 12car ได้ครับ รถยอดนิยมอย่าง อีคลาส รถ 3-4 ปี ราคาหายไปเป็นล้านแล้วครับ ของผมตอนแรกว่าครบสามปีจะขาย แต่เห็นราคาที่ทางศูนย์ตีมาแล้ว ใช้ต่อดีกว่า

Volvo เป็นรถที่ใช้ดีมากๆครับ เคยใช้รถที่บ้านแฟน มันนั่งสบายกว่าบีเอ็มที่ใช้อยู่มากๆ ตอนแรกกะออก วอลโว่เหมือนกัน แต่ตอนนั้นหารถที่แรงถูกใจไม่ได้เลยสอยบีเอ็มไปก่อน กะว่าคันต่อไปได้เจอกันแน่กับวอลโว่ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 11:56:22 »
.
.
.
งั้นผมว่าเรื่องความแรงคงแล้วแต่คนแล้วล่ะครับ
เพราะผมรู้สึกว่ากว่าแรงมันจะมาต้องกดไป 4-5 พันรอบ
แล้วมาทีก็แบบแรงเลย ขับในเมืองยากครับ
กว่าจะถึงช่วงแรงคงได้เบรคพอดี ผมชอบแบบ A250
หรือ CLA มากกว่า คือกดแล้วมาเลยไม่ต้องรอรอบสูง
ได้ใช้เครื่องยนต์เต็มที่กว่า พวงมาลัยก็คมกว่า
และอีกอย่างเวลาไปเทส A250 อย่าลืมกดปุ่ม Eco
ออกก่อนครับ ไม่งั้นมันจะหน่วงๆแบบท่านข้างบนว่า
พอกดออกแล้วรับรองทันใจกว่าที่คิดเยอะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:00:50 »
สำหรับคนที่ชอบตัวเลขมากกว่าความรู้สึก
V40 T5
0-100 ประมาณ 8.5 วิ
80-120 มีประมาณ 6.05 วิ
ความเร็วสูงสุด 242

A250AMG (ทั้งโหมดEและStandard ย้ำว่าถ้ากดเต็มตีนตั้งแต่ออกตัว ค่าที่ได้ก็เท่าๆกัน)
0-100 มี 7.59 วิ
80-120 มี 5.21 วิ
ความเร็วสูงสุด 246

Golf GTi
0-100 มี 7.12 วิ
80-120 มี 5.26 วิ
ความเร็วสูงสุด 252

สำหรับคนที่ชอบความรู้สึกมากกว่าตัวเลข

V40 นี่ผมอยากจะเรียกว่า Warm hatch มากกว่า hot hatch นะ คือมันสนุก..มีแรง..แต่มันไม่ entertain อยากจะดึงโหดๆคงต้องไปพึ่ง HEICO Edition ซึ่งอันนั้นโหดของจริง ช่วงล่างปรับไม่ได้ แต่สิ่งที่เซ็ตมาจากโรงงาน ก็ Warm setting คือเวลาซัดโหดๆหนักๆมันไม่มั่นใจเท่าพวกเยอรมัน แต่ถ้าเป็นการขับบนถนนมอเตอร์เวย์ หรือขับบนทางด่วนที่โค้งกว้าง มันจะเป็นช่วงล่างที่ดีที่สุด เพราะสบายพอและมั่นพอ ภายในของวอลโว่ออกแบบมาดูมีราคา มีลูกเล่น มีสไตล์ มีเบาะที่นั่งสบาย ผมว่ามันเป็นรถที่โหดแบบแอบๆ แต่สามารถขับได้รื่นรมย์แบบรถเก๋ง และมีสุ้มเสียงที่ไพเราะมาก

ถ้าเทียบกับ A250AMG ผมว่าเบนซ์จะดีกว่าตรงที่ช่วงล่างไม่มีความยวบเลย มันแข็งมาก และแข็งจนคนขับรถแต่งซิ่งประจำอย่างผมยังรำคาญ คันเร่งหน่วงๆอันนี้จริง แต่ถ้าใช้โหมดสปอร์ตมันจะดีขึ้น มันส์ขึ้น แต่มันไม่มีทางสายกลาง เวลาหน่วงก็หน่วงไปเลย และเวลาจะโหด ก็ต้องโหดตลอดศกไปเลย ..มันจึงควรเป็นรถคันที่สองของบ้านมากกว่ารถที่ใช้ขับทุกวัน (ยกเว้นว่าถ้าคุณชอบช่วงล่างแข็งๆแบบ Mini Cooper Turbo อยู่แล้วคันนี้ก็สบาย)

สิ่งที่ทำให้ Volvo ดูคุ้มค่าขึ้นมา อยู่ที่ค่าตัว ซึ่งถูกกว่าคู่แข่งมาก มากจนคุณสามารถเอาส่วนต่างตรงนั้นไปเนรมิตเครื่องยนต์กับช่วงล่างให้แรงเท่าคู่แข่ง เกาะเท่าคู่แข่งได้อย่างสบาย ดังนั้นหากพิจารณาตามหลักการเดียวกับ BestDrive ที่ผ่านมา ผมหลับตาพิมพ์ยังได้ว่า Volvo จะได้คะแนนรวมดีกว่า

ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย ผมบอกได้สั้นๆว่าถ้ารถไม่มีปัญหา คุณก็จะไม่มีปัญหากับบริการ จากเคส S60 1.6 ที่ผมได้คุยกับเจ้าของรถ 2 คันที่ผ่านมา ผมเข้าใจเลยว่าใครจะบอกวอลโว่บริการดี ก็ไม่แปลก เพราะการเคลมในบางเรื่อง ลูกค้าไม่ต้องพูดอะไรมาก ศูนย์ก็จัดแจงทำให้เอง แต่ปัญหาคือบางเรื่องผมมองว่าแก้ไขไม่ถูกจุด ก็ยังจะดันทุรังแก้กันต่อไปทั้งๆที่ลองทำไปแล้วก็ไม่หาย ก็ยังยืนยันจะเปลี่ยนชิ้นส่วนนั้นต่อไปจนกว่าอาการจะหายไปเอง

และที่สำคัญ สิ่งที่ยังทำให้วอลโว่ยังพึ่งได้อยู่คือวอลโว่ใหญ่ที่เมืองนอกครับ การดูแลรถที่มีปัญหาในเมืองไทย เขาทำได้ดีกว่าค่ายอื่นพอสมควร แต่ลูกค้าปาดเหงื่อเพราะกว่าจะจบปัญหาได้ก็ดราม่ากันไปเยอะ..
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:01:50 »
สัจธรรมของวอลโว่

คนที่อยากใช้วอลโว่ส่วนใหญ่ไม่เคยใช้วอลโว่

คนเคยใช้วอลโว่ส่วนใหญ่ไม่อยากกลับไปใช้วอลโว่

คนใช้วอลโว่ที่กลับไปใช้วอลโว่ไม่ซื้อวอลโว่มือหนึ่ง

ถ้าคนเคยใช้วอลโว่ซื้อเบน หรือบีเอ็มใหม่อาจจะมีมองวอลโว่บ้างแบบคิดถึงแต่ไม่อยากซื้อ เหมือนกลัวแฟนเก่า

ก็ไม่รู้สินะ  ทำไม

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 12:07:59 »
สำหรับคนที่ชอบตัวเลขมากกว่าความรู้สึก
V40 T5

A250AMG (ทั้งโหมดEและStandard ย้ำว่าถ้ากดเต็มตีนตั้งแต่ออกตัว ค่าที่ได้ก็เท่าๆกัน)
0-100 มี 7.59 วิ
80-120 มี 5.21 วิ
ความเร็วสูงสุด 246

Golf GTi
0-100 มี 7.12 วิ
80-120 มี 5.26 วิ
ความเร็วสูงสุด 252

สำหรับคนที่ชอบความรู้สึกมากกว่าตัวเลข

V40 นี่ผมอยากจะเรียกว่า Warm hatch มากกว่า hot hatch นะ คือมันสนุก..มีแรง..แต่มันไม่ entertain อยากจะดึงโหดๆคงต้องไปพึ่ง HEICO Edition ซึ่งอันนั้นโหดของจริง ช่วงล่างปรับไม่ได้ แต่สิ่งที่เซ็ตมาจากโรงงาน ก็ Warm setting คือเวลาซัดโหดๆหนักๆมันไม่มั่นใจเท่าพวกเยอรมัน แต่ถ้าเป็นการขับบนถนนมอเตอร์เวย์ หรือขับบนทางด่วนที่โค้งกว้าง มันจะเป็นช่วงล่างที่ดีที่สุด เพราะสบายพอและมั่นพอ ภายในของวอลโว่ออกแบบมาดูมีราคา มีลูกเล่น มีสไตล์ มีเบาะที่นั่งสบาย ผมว่ามันเป็นรถที่โหดแบบแอบๆ แต่สามารถขับได้รื่นรมย์แบบรถเก๋ง และมีสุ้มเสียงที่ไพเราะมาก

ถ้าเทียบกับ A250AMG ผมว่าเบนซ์จะดีกว่าตรงที่ช่วงล่างไม่มีความยวบเลย มันแข็งมาก และแข็งจนคนขับรถแต่งซิ่งประจำอย่างผมยังรำคาญ คันเร่งหน่วงๆอันนี้จริง แต่ถ้าใช้โหมดสปอร์ตมันจะดีขึ้น มันส์ขึ้น แต่มันไม่มีทางสายกลาง เวลาหน่วงก็หน่วงไปเลย และเวลาจะโหด ก็ต้องโหดตลอดศกไปเลย ..มันจึงควรเป็นรถคันที่สองของบ้านมากกว่ารถที่ใช้ขับทุกวัน (ยกเว้นว่าถ้าคุณชอบช่วงล่างแข็งๆแบบ Mini Cooper Turbo อยู่แล้วคันนี้ก็สบาย)

สิ่งที่ทำให้ Volvo ดูคุ้มค่าขึ้นมา อยู่ที่ค่าตัว ซึ่งถูกกว่าคู่แข่งมาก มากจนคุณสามารถเอาส่วนต่างตรงนั้นไปเนรมิตเครื่องยนต์กับช่วงล่างให้แรงเท่าคู่แข่ง เกาะเท่าคู่แข่งได้อย่างสบาย ดังนั้นหากพิจารณาตามหลักการเดียวกับ BestDrive ที่ผ่านมา ผมหลับตาพิมพ์ยังได้ว่า Volvo จะได้คะแนนรวมดีกว่า

ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย ผมบอกได้สั้นๆว่าถ้ารถไม่มีปัญหา คุณก็จะไม่มีปัญหากับบริการ จากเคส S60 1.6 ที่ผมได้คุยกับเจ้าของรถ 2 คันที่ผ่านมา ผมเข้าใจเลยว่าใครจะบอกวอลโว่บริการดี ก็ไม่แปลก เพราะการเคลมในบางเรื่อง ลูกค้าไม่ต้องพูดอะไรมาก ศูนย์ก็จัดแจงทำให้เอง แต่ปัญหาคือบางเรื่องผมมองว่าแก้ไขไม่ถูกจุด ก็ยังจะดันทุรังแก้กันต่อไปทั้งๆที่ลองทำไปแล้วก็ไม่หาย ก็ยังยืนยันจะเปลี่ยนชิ้นส่วนนั้นต่อไปจนกว่าอาการจะหายไปเอง

และที่สำคัญ สิ่งที่ยังทำให้วอลโว่ยังพึ่งได้อยู่คือวอลโว่ใหญ่ที่เมืองนอกครับ การดูแลรถที่มีปัญหาในเมืองไทย เขาทำได้ดีกว่าค่ายอื่นพอสมควร แต่ลูกค้าปาดเหงื่อเพราะกว่าจะจบปัญหาได้ก็ดราม่ากันไปเยอะ..

;) ;)  ถ้า รถไม่มีปัญหา นั่นแหละครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:06:40 »
V40 T5

ได้ลองโหมด S รึป่าวครับ อยากรู้ตัวเลขว่าเป็นยังไงเมื่อเทียบกับ D ธรรมดา เพราะ D ธรรมดาคันเร่งมันหน่วงกว่าแยอะพอสมควร

ตัวเลขที่ดูแยอะ ส่วนหนึ่งคิดว่าเป็นเพราะเกียร์ด้วย เวลาออกตัวปล่อยไหลรถมันจะหน่วงๆไม่เหมือนพวกรถญี่ปุ่น
ในขณะเดียวกันพอกดคันเร่งนิดๆ เพื่อออกตัวรอบมันขึ้นไปก่อนแปปนึง ความเร็วค่อยขึ้นตาม ใครมีรถลองดูได้ครับ กดคันเร่งเร็วๆแล้วปล่อย จะเห็นรอบกับเสียงขึ้นแต่รถไม่ได้พุ่งไปข้างหน้า

มีอยู่ครั้งนึงเกียร์ D เปิด trc ปกติ ถนนแห้ง ไหลรถออกจาก easy pass พอพ้น กดมิด สิ่งที่เกิดคือ ความเร็วขึ้นขึ้นไปประมาณ 40 หลังจากนั้นรอบฟรีขึ้นไปเรดไลน์
แต่รถไม่มีอาการพุ่งออก มันคล้ายๆกับคนเหยียบคันเร่ง แต่ไม่ปล่อยคลัท

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาตัวรถนะครับ คอมมันอาจจับได้ว่าไม่สมควรให้เร่งต่อเลยตัดกำลังจากเพลาทิ้ง ที่จะบอกคือ Volvo ก็ยังเป็น Volvo มันไม่ได้ให้อิสระคนขับมากมายเหมือนอย่าง BMW ถ้าคิดจะหารถ Fun to drive ไปดูตัวอื่นดีกว่า แต่ถ้าจะหารถ Premium hatchback ไว้ขับเองหรือมีคนนั่งข้าง ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับ แต่ถ้ามีคนนั่งหลังด้วยบ่อยๆ ไปดู D segment ดีกว่า เบาะหลังคันนี้(จริงๆต้องบอกว่าทุกรุ่นในระดับนี้) นั่งสู้อัลเมล่าไม่ได้

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 14:20:17 »
     ผมมความรู้สึกแบบคุณแพน และคุณ raygun

คือไม่แรง และไม่ช้า นั่งสบาย รอบต้นดูหน่วงๆ ถ้าไม่กดเต็ม สาเหตุส่วนหนึ่งน่ามาจากแรงบิดสูงสุดมาที่ 2700 รอบ  ในขณะที่เบนซ์ และ บีเอ็ม แค่ 1250 หรือ พันเศษๆก็มาแล้ว

ความคุ้มค่าเมื่อใช้แล้วนะจุดที่เราขายก็จะทราบเอง เพราะแต่ละคนมองต่างกัน ขึ้นอยู่กับตัวท่านเองครับ

ผมเองอยากซื้อ s80 มาใช้ ร่วม 2 ปีมาแล้ว เพราะเบื่อ เบนซ์  คือรู้ข้อด้อยของแบรนด์นี้อยู่แล้ว แต่โดนที่บ้านค้านหนัก จนต้องพับโครงการทุกครั้ง

สำหรับ จขกท. ถ้าอยากขับรถยุโรปในราคาไม่แพงมาก ก็ ok ครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 14:43:41 »
อ่านๆมา ดูเหมือนกระแส V40 ไม่แรง ตอนผมไปยุโรป เช่ารถขับจากอัมเตอรดัมไป ปารีส
เจอแต่ V40 เยอะมากๆ น้อยกว่า Golf แต่ก็มากกว่า A ครับ V40 เมืองนอกได้เครื่อง 2.3 turbo ด้วยแรงกระะจาย

V40 ช่วงต้นเค้าอาจจะมีไม่มาก แต่ก็เหลือๆแล้วมั้งครับ ฉีกรถไม่มีเทอรโบกระจาย รอบต่ำมาน้อยก็เค้นเอานิดเดียวเอง
V40 ก็ทำต่อได้เยอะครับ เดิมออกแนวบ้านๆถ้ามาเทียบกับ A หรือ Golf ผมว่าไม่ยุติธรรม ต้องเอา Heico V40 ที่ใส่นู้นแต่งนี่มาเทียบดีกว่า เค้าอาจจะดีกว่าด้วยนะ
ถ้ารถไม่มีปัญหา ผมว่าคุ้มครับ วิ่งห่างกันนิดหน่อย แต่ราคาห่างกันมากอยู่ เป็นทางเลือกที่ดีมากๆ นะ

ส่วนอู่ผมไม่รู้ แถวบ้านรามอินทรา ดูสะอาดดีครับ ใหญ่โตใช้ได้เลย ผมว่าน่าลองนะ

ปล  A 250 เพิ่งจะสัมผัสความแข็งช่วงล่างของมัน  แต่เวลาขับเร็วๆแล้วมั่นใจมากๆครับ ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ ;D

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:56:28 »

คนที่อยากใช้วอลโว่ส่วนใหญ่ไม่เคยใช้วอลโว่

คนเคยใช้วอลโว่ส่วนใหญ่ไม่อยากกลับไปใช้วอลโว่

คนใช้วอลโว่ที่กลับไปใช้วอลโว่ไม่ซื้อวอลโว่มือหนึ่ง

ถ้าคนเคยใช้วอลโว่ซื้อเบน หรือบีเอ็มใหม่อาจจะมีมองวอลโว่บ้างแบบคิดถึงแต่ไม่อยากซื้อ เหมือนกลัวแฟนเก่า

มันตรงข้ามกับสัจธรรมวอลโว่ของผมทั้งหมดเลยนะ
N/A  

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 21:47:15 »
สำหรับรถยูโรป ด้วยกัน ราคา กับ สิ่งที่ได้ คุ้มค่ามากๆๆ ครับ ถ้าขับแล้วพอใจ ชอบ จัดได้ครับ

ส่วนราคาขายต่อ ทำใจครับ แต่ผมก็มองว่าผมลงเงินต้นไปน้อยกว่าด้วย (จริงๆๆ ไม่ได้มองเลยครับ ชอบรถ)

0 บริการ ธรรมดาครับ  ผมใช้ merck auto ตกแต่งใหม่สวยดี แต่ก็เล็ก ๆนะครับ

ช่างเด็กๆ ถึงเด็กมากๆๆ แอบห่วงว่าเป็นงานหรือเปล่า เหมือนกัน 555

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 22:43:33 »
Golf gti ใหม่ สวยน้า อิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:56:53 »

ผมก็คนนึงที่ไม่เคยใช้ระยะยาวๆ หรือพูดง่ายๆคือไม่เคยเป็นเจ้าของครับ แต่มองๆมือสองอยู่เหมือนกัน เพราะอยากทำ 850TURBO ไว้เล่นสักคันนี่ล่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 12:33:43 »
ราคาตก จุกจิก ศูนย์ไม่ดี เป็นสาเหตุที่ ทำให้รถดีๆ ไม่เป็นที่นิยม ต้อง Benz ,Toyota เท่านั้น
เชื่อมั๊ย ถามหลายๆคน แม้กระทั่งตัวเอง ส่วนใหญ่ ที่ฝอยๆมา ฟังชาวบ้านมาทั้งนั้น ไม่ได้มีประสพการตรงอะไร

เค้าว่ามา บลาๆ ๆ ๆ

Subaru ที่เต้าว่า จุกจิก ผมใช้มันทุกวัน มา 4 ปี จุกจิกไหม ตอบว่า มากกว่า ชาวบ้าน นิดหน่อย ศูนย์น้อยไหม น้อยมาก แต่ ได้อะไรหลายๆอย่าง ที่ คนขับ Toyota ไม่มีวันได้ ผมไม่ได้ไม่ชอบ Toyota น๊ะ แต่ผมชอบ Supra ,MR2 หรือ Celica ครับ

ทุกสิ่ง มันมีเหตุผลในตัวมันทั้งหมด แล้วแต่ว่าจะให้น้ำหนักกับอะไรมากกว่ากันครับ

ผมจะเปลี่ยนรถใหม่ ตั้งงบ 1.5 ล้าน เกือบจบกับ Teana และ CX-5 แต่ มาเจอ V40 ลองขับ เออ มันใกล้ Subaru เราน๊ะ Performamce ไม่ห่างมาก รับได้ ได้รถใหม่ พอดูเงื่อนไข Free ทุกอย่าง 5 ปี ยกเว้น แบ็ต ใบปัด และ ยาง รับได้ เลยจบกับ V40 ครับ ยังเก็บ Subaru ใว้ตั้งหลายเดือน ก่อนขาย เพราะไม่ได้ใช้

เลือกที่ชอบ แล้วไปลองขับให้หมด  ซื้อรถซักคัน เราโตพอจะตัดสินใจ และยอมรับ การตัดสินใจของตัวเองได้น่า

เรื่องอัตราเร่ง ต้องขับ S mode `ครับ ผมจับเองได้ 7 ปลายน๊ะ 0-100 

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 14:13:48 »
 :-* >:( :)

ก็ไม่รู้สินะทำไม

----------------------- >> ไม่ใช่คิดว่าไม่อยากซื้อครับ คิดว่ายังไงๆตูก็ไม่ซื้อ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 20:42:45 »
.
.
.
ผมคนนึงที่ใช้ volvo (850 tubro)
และไม่คิดจะกลับไปใช้อีกแล้วครับ
แรกๆมันดีมาก เครื่องแรง เงียบ ช่วงล่างดี
แต่พอมันเริ่มเก่า ความน่าใช้มันหมดไปเลย
ศูนย์ไม่ต้องพูดถึง อู่นอกดีๆยังหาแทบไม่ได้
ปัญหาก็แก้ไม่จบ พอจะขายยิ่งช้ำใจหนัก
เข้าไปอีก เลยขออยู่ห่างๆอย่างห่วงๆ
เห็น v40 แล้วโดนมาก ดีที่ได้ลอง a250 ก่อน
เลยรอดตัวไปเพราะลอง v40 แล้วไม่ใช่ทางจริงๆ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 22:54:34 »
ผมเพิ่งได้รถวันนี้คร่าวๆก่อนนะครับ หล่อมากๆ
ค่อนข้างแรง เหลือเฟือเลยครับรถ ดึกๆสวยมากภายใน
1.8 ล้าน รู้สึกคุ้มดีครับ กับลูกเล่นที่ได้รับ
วันแรกไปห้างยามเปิดที่จอดคนพิการเฉย - -"
แต่ไม่จอดนะครับมันไกลประตูที่ผมจะเข้า 55
( ข้อนี้ใจชื้นแรกๆกลัวแพ้ตราดาว )
ถ้างบถึงลองดู a250 ครับ แต่ถ้างบแค่ a180 เล่น v40 ดีกว่า
ส่วนเรื่องราคาตกกับอะไหล่ทำใจครับ แต่แนวโน้ม volvo ดีขึ้นเยอะมากๆ
เรื่องติ ตอนนี้ยังไม่มีครับ 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 01:22:43 »
อ่อ มาบอกกันข้อครหา

ผมใช้วอลโว่มาสามคันครับ ระยะเวลาอยู่ร่วมกัยสิบสองปี

มีตั้งแต่ช่วงฮันนีมูน ช่วงทะเลาะกันทุกเดือน จนถึงบอกลากันด้วยน้ำตา

ผ่านจนครบและยังรักในแบรนด์นี้นะครับ

ตั้งใจไว้ว่าจะขายคันสุดท้ายS60แล้วจะรออีกสิบปี

ให้วอลโว่เปลี่ยนวิศวกรรมที่ได้มาจากฟอร์ดให้หมด

และเผื่อเชื้อโรคซ่อมไม่เปนเปลี่ยนมั่วไปเรื่อยของศูนย์วอลโว่จะหายไป

ล่าสุดที่เข้าไปสองปีก่อนยังเห็นหน้าเดิมๆในช่องซ่อม ก็คิดไว้ในใจหวังว่าจะไม่แพร่เชื้อให้ช่างเลือดใหม่ๆอีกนะ

ไม่งั้นคงได้ลากันยาวๆ

เวลาเห็นโปรโตไทป แวนรุ่นใหม่วอลโว่แล้วหวั่นไหวทุกที

แต่พอคิดถึงแผลเก่าก็ได้แต่เตือนตัวเอง

รอไว้วันไหนมีเหลือๆ จะหามาขับเล่นๆ แต่ซื้อมือสองนะครับ

(ถึงพี่แพนครับ 850turbo นี่จริงๆเล่นได้ อึดถึกทน ปัญหาจุกจิกที่เคยมี มันแก้ได้ง่ายมากขึ้นแล้ว ส่วนเกียี์ที่เปราะๆ ทางแก้ไม่ยากเลยออยคูลเล่อกับเปลี่ยนน้ำมันเกียรบ่อยๆ อยู่ได้เปนแสนโล เสียง5สูบเทอโบตัวนี้ ผมชอบมากทั้งนุ่มทั้งลื่น)