ผู้เขียน หัวข้อ: Prius เปลี่ยนยางใหม่ หวังว่าจะเงียบ..แต่ไม่เงียบ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  (อ่าน 7830 ครั้ง)

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
ผมใช้รถ prius ครับ ล้อเดิม 195 65 15 ได้เปลี่ยนล้อและยางใหม่ 215 50 17 Yokohama Blueearth AE50 ลองของใหม่ครับ ยางสัปดาห์ที่ 5/2014 เติมไนโตรเจน 33 ตอนนี้โดยรวม ยางนิ่มดีครับ คือนิ่มพอๆกะล้อติดรถตอนใหม่ๆ ความกระด้างมีนิดหน่อยตอนเจอหลุมหรือรอยต่อ แต่มันไม่ได้เงียบอย่างที่หวัง

เสียงจะมาตอนวิ่งช้าๆ 40-50 km/h ได้ยินเสียง วู้ววววว เบาๆตลอดเวลา เร็วขึ้นไม่ได้ยิน หรือเสียงอื่นๆกลบไปก้อไม่แน่
วันนี้เข้าไปปรึกษาที่ร้าน ได้ลองเปลี่ยนเอา v551 ใหม่มาใส่ ดังเหมือนกันเลย วู้วๆๆๆๆๆๆๆ มาจากล้อหลัง ช่างสงสัยลูกปืนล้อ ยกรถหมุนล้อฟัง ก็ปกติดี

ตอนนี้เลยงงครับ อยากถามว่าท่านอื่นๆที่เปลี่ยนยางใหม่ ได้ยินเสียงแบบของผมหรือเปล่าครับ หรือใครมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ผมใช้รถ prius ครับ ล้อเดิม 195 65 15 ได้เปลี่ยนล้อและยางใหม่ 215 50 17 Yokohama Blueearth AE50 ลองของใหม่ครับ ยางสัปดาห์ที่ 5/2014 เติมไนโตรเจน 33 ตอนนี้โดยรวม ยางนิ่มดีครับ คือนิ่มพอๆกะล้อติดรถตอนใหม่ๆ ความกระด้างมีนิดหน่อยตอนเจอหลุมหรือรอยต่อ แต่มันไม่ได้เงียบอย่างที่หวัง

เสียงจะมาตอนวิ่งช้าๆ 40-50 km/h ได้ยินเสียง วู้ววววว เบาๆตลอดเวลา เร็วขึ้นไม่ได้ยิน หรือเสียงอื่นๆกลบไปก้อไม่แน่
วันนี้เข้าไปปรึกษาที่ร้าน ได้ลองเปลี่ยนเอา v551 ใหม่มาใส่ ดังเหมือนกันเลย วู้วๆๆๆๆๆๆๆ มาจากล้อหลัง ช่างสงสัยลูกปืนล้อ ยกรถหมุนล้อฟัง ก็ปกติดี

ตอนนี้เลยงงครับ อยากถามว่าท่านอื่นๆที่เปลี่ยนยางใหม่ ได้ยินเสียงแบบของผมหรือเปล่าครับ หรือใครมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

เรื่องช่วยผมคงช่วยไม่ได้นะครับ แค่สงสัยครับ ว่าพอไม่เงียบหลังจากเปลี่ยนยาง YOKO นี่ทางร้านให้ลองเส้นใหม่ เป็น V551 ได้ด้วยเหรอครับ เท่ากับว่า ยางเส้นนั้นไม่ใหม่สำหรับ คนซื้อคนถัดไปแล้วสิครับ เพราะยางจะนับเวลาการใช้งานเมื่อลงพื้นวิ่งและเติมลมล้อเข้าไปหรือว่ายางที่เค้าให้ลองเป็นยางของทางร้านให้วิ่งลองสำหรับลูกค้าครับ

ส่วนที่ผมเคยเจอก็มาจากลูกปืนล้อ เสียงมันถึงจะดังนะครับ อันนี้ทางร้านเช็คแล้วไม่เป็นคงต่อหาต่อไป เอาใจช่วยครับ ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
ลองเชค จานเบรค กับ ผ้าเบรค ดูครับ อาจมีก้อนกรวดเล็กๆไปสีกับจานเบรค ผมเคยเป็น เสียงคล้ายๆเทอร์โบติดตลอดเวลา
วิธีแก้ ลองเหยียบแบบค่อยๆเหยียบ  ทำแบบนี้ซ้ำหลายๆครั้ง

คุณ Focus 2012 เรื่องยางเนี่ย ผมไม่ทราบแฮะว่าทางร้านใช้ยางอะไร สำหรับลองหรือเปล่าครับ แต่ที่ผมดู ยางผลิตปลายปี 2013 ดอกสมบูรณ์ ผมเลยเหมาเอาว่ามันไม่เก่า
ไม่ต้องกลัวเสียงยางเก่า ขอบคุณครับ   ;D

ส่วนเรื่องจานเบรค ต้องลองเช็คต่อไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sk-non

ของผม เสียง วู้วๆ มาจากเติมลมไนโตรเจน

หลังจากนั้น ไม่เอาอีกเลย

ของผม เสียง วู้วๆ มาจากเติมลมไนโตรเจน

เป็นยังไงครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **

มันเกี่ยวเหรอครับ ลมไนโตร ??   ในอากาศปกติมีไนโตร 70-80 เปอ อยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ sk-non

มันเกี่ยวเหรอครับ ลมไนโตร ??   ในอากาศปกติมีไนโตร 70-80 เปอ อยู่แล้วนะครับ

ยางเดิม ไปดูดออก แล้วใส่ ลมไนโตรเจน ที่ บีควิก
ไปวิ่ง ก็ มีเสียง ให้ได้ยิน เติมที่ 30
หลังจากนั้น 2 เดือน ผม ไม่เคยเติมลม อีก เลย
เพื่อจะดูว่า ลมไนโตรเจน ซึม ยากกว่าลมธรรมดาหรือเปล่า
พอวัด ดู เหลือ 27 แล้วผม ก็เลยเติมลมธรรมดา เข้าไป
เสียง ก็ค่อยๆหายไป

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
ยางมันหน้ากว้างขึ้น ย่อมสมผัสกับถนนให้ได้ยินเสียงมากกว่าเดิมแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องลมไนโตร ผมว่าไม่เกี่ยวครับ ถ้าร้านที่เราเปลี่ยนยางทำดี ดูแลจุกดีๆ เชื่อไหมครับว่า ปีครึ่งรถผมไม่เคยต้องเติมลมเพิ่มเลยครับเท่าเดิมตลอดครับไม่มีปัญหาอะไรเลย
ส่วนการเติมลม คงจะต้องเติมตอนที่ล้อเย็นน่าจะเหมาะที่สุดครับ
 :)

ออฟไลน์ wut get real

รถ prius ผมเพิ่งเปลี่ยนเป็น GR100 (205/55/16) ก็ได้ยินเสียงวู้วๆเบาๆเหมือนกันครับ อาจจะเป็นเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ก็ได้นะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo