ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ ยาง รถ suv หน่อยครับ  (อ่าน 14023 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะนำ ยาง รถ suv หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 07:27:04 »
kia sorento ยาง maxxis ตอนนี้วิ่ง ดังมากขึ้นเรื่อยๆ ที่ 0 ใจดีจะทำเรื่องเคลมให้แต่ได้ยางรุ่นเดิม ช่วยแนะนำหน่อยครับ ตัวไหน วิ่งเงียบๆ ใช้ได้นานๆ หน่อย นอกจาก yoko แล้วมีตัวอื่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำ ยาง รถ suv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 08:44:05 »
ลุยมากไหม?...
  นอกกรอบ....ผมใช้ยาง gr 90  สำหรับรถเก๋ง(เลือกอัตรารับน้ำหนักต่อเส้นใกล้เคียงกันกับของเก่า)  ใส่ให้ x-trail  นุ่ม หนึบดี  ความเงียบพอประมาณ  จะยูเทิร์น ฯลฯ  ไม่มีเอี๊ยดให้เห็น  เบรคดีขึ้นผิดหูผิดตา   แต่ผมใช้วิ่งทางเรียบเป็นหลัก  หากจะนอกกรอบแบบผมก็ลองดูครับ...

ออฟไลน์ flybigbear

Re: ช่วยแนะนำ ยาง รถ suv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 09:18:25 »
ผมใช้ Pirelli กับ BFGoodrich ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 10:16:41 »
งบถึงก็ Michelin lattitude tour
คุ้มราคาก็ Yokohama geolandar suv ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 15:34:46 »
yokohama parada spec x
yokohama geolandar suv
2ตัวนี้ครับราคากลางๆค่อนไปทางแพง 2 รุ่นข้างบน parada spec x จะเกรดสูงกว่าอีกหน่อยครับและดอกยางลายดูสปอร์ตกว่าความนุ่นนวน

ค่า tradewear ต่างกันนิดหน่อยครับตามงบเลยใช้ดีทั้งคู่
ส่วน Michelin lattitude tour ก็ดีครับแต่แพงกว่า yokohama geolandar suv ทั้งที่ทั้ง 2 ตัวนี้ผมใช้มาประสิทธิภาพพอๆกันครับ
http://www.yangtook.com/tire_search
http://www.yokohamathailand.com/Products/Product1.asp

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:12:24 »
ขอบคุณครับ วันนี้ ไปเทสที 0 มา ปรกฎว่าดัง จากหลังด้านซ้าย confirm ด้วยการสลับไปหน้าซ้าย ก็ดังมาจากด้านนั้น ทำเคลมไปให้ไม่รู้จะได้หรือเปล่า รอเคลมได้แล้วค่อยเอาไปเปลียน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:20:19 »
แนะนำ parada spec x ราคาไม่ค่อยแรงครับ ไซส์ยางมีเยอะด้วย ยางค่อนข้างนุ่มนิดหน่อย แต่รีดน้ำดี+ค่อนข้างเงียบครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 16:48:50 »
ถ้าไม่จำกัดงบเลือก  Michelin Latitude Tour HP ครับ
รองลงมาหน่อย Yokohama Parada spec-X ครับ เกาะกว่า รีดน้ำดีกว่า แต่ ความนุ่มกับเงียบ สู้ตัวแรกไม่ได้
หรือ Toyo T1sport SUV ก็ดีครับ หายาหหน่อย ราคาถูกกว่า Parada นิดหน่อยครับ
ส่วนถ้าชอบ made in japan อีกตัวก็ Toyo Open country HT ครับ ตัวนี้ ราคาไม่แพง นุ่ม ทน ลุยได้เยอะ แต่ เสียงไม่ค่อยเงียบ
ถ้าเอาคุ้มค่า อย่างที่หลายๆท่ายแนะนำ แต่ทำในไทย ก็ Yokohama G055 Geolandar SUV ครับ ราคาพอๆกับ toyo opht ครับ

แต่ ตัวที่ผมเองก็อยากลอง คือ Pirelli scorpion verde ตัวนี้ น่าสนใจครับ อ่าน review ต่างประเทศ ชมกันใหญ่เลย เกาะถนนดี เบรคดี เข้าโค้งดี แต่ราคาแรงมาก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 19:43:11 »
เคยใช้อยู่2รุ่นเองมี  Michelin Latitude Tour HP กับ TOYO Open Country HT  (ใช้กับ Fortuner 05 MT)
Tour จะให้ฟิลนุ่มเงียบ แก้มยางนิ่ม เหมาะสำหรับวิ่งในเมืองจะสบายมาก ยิ่งมีผู้สูงอายุโดยสารจะชอบตัวนี้ ดอกยางเรียบยังกะรถเก๋ง สรุปตรงๆคือ เบรคหนึบใช้ได้ แต่แค่ฟิลย้วยหน่อยๆ
OPCT จะรู้สึกหนักแน่นกว่า หนึบกว่า แข็งดี ดอกยางดูทะมัดทะแมง ผมชอบฟิลของยางตัวนี้กว่า Tour อีก แถมราคาถูกกว่าด้วย

ถ้าให้แนะนำจากความรู้สึกผมเอง ผมแนะนำ OPCT มากกว่า เพราะต่อให้ แพงกว่าผมก็ซื้อตัวนี้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 09:41:24 »
นอกประเด็นนิดหนึ่งครับ ถ้าส่วนใหญ่ใช้วิ่งบนถนนดำเป็นหลัก เลือกใช้ยาง A/T ครับ เกาะถนนดี ยางที่ไม่น่าจะเลือกใช้คือยาง A/T ข้อเสียคือเหมือนเป็ดครับ คือเป็ดมันบินได้ ว่ายน้ำได้ แต่ไม่เก่งซักอย่าง แต่ข้อดีของมันคือ ลายสวย  ถ้าคิดว่าจะเอาไว้ลุยเลือกยาง MUD ไปเลยครับ สวย ดุ ลุยได้จริงๆ แต่ทางเรียบไม่ดี  ครับ