ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาด่วนครับ E220CDI ผมเจอรถข่นแผ่นไม้อัด ทำเรื่องครับ!!!(มีรูป)  (อ่าน 6049 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เพิ่งเกิดตอน 9:30 วันนี้ครับ ที่ถนน บางนา-ตราด  กม 8   ผมขับอยู่เลนขวาสุด ประมาณ 120 KM/h  แล้วก็มีรถกระบะ Isuzu ที่อยู่ดีๆก็เบี่ยงขวามาเฉยๆ ผมก็ฉลอรถ แต่เค้าก็สันสนเลยเบี่ยงซ้ายออกดั่งเดิม แต่เค้าไม้สนใจ แผ่นไม้อัดที่เค้าบรรทุกมาเลย รถไม่มีกรง แล้วแผ่นไม้อัดไม่มีอะไรรัดไว้ (ประมาทมากๆ)
แผ่นไม้อัดจึงหล่นลงมาจากตัวรถ 2 แผ่น แผ่นแรกโดนรถผมก่อนเลย ผมก็พยายามเบรคอย่างสุดแต่ไม่พอ จึงชนแผ่นไม้อัดแตกละเอียดเลย แล้วผมก็หาที่จอดเพิื่อตรวจดูรถ ปรากฏว่า Where is my foglamp!!!   จริงๆแล้วมัน เข้าไปข้างในกันชน   +  กันชนมีรอยนิดหน่อย

อยากทราบว่าประกันชั้นหนึ่งจะรับผิดชอบไหมครับ แล้วใครผิดกันครับ 
ขอถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

ปล. อีกแผ่นโดน CITY ตัวก่อน รู้สึกว่าโดนหนักกว่าผมอีก 

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ประกันจ่ายครับ แบบนี้ไม่ต้องห่วง รถผมรุ่นเดี๋ยวกันโดนหินบินมาแนบกระจกบังลมหน้า ทำให้แตกแยกเป็นสองฝ่ายยาวประมาณ1ฟุต ประกันก็เปลี่ยนให้โดยไม่ถามอะไรมากมาย ได้กระจกใหม่ ฟิล์มใหม่

คุยกับประกันดีๆ ไม่ต้องห่วงครับชั้น1อยู่แล้ว ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถกระบะนั่นมันผิดจริงๆครับ ขอให้มันโดนจับข้อหาไม่ดูแลสัมภาระให้ดี หรืออะไรนี่แหละ
วันอาทิตย์อยู่บนบางนาตราด วิ่งเร็วเกิน เจอหินขนาด 1mm มาทำแผลเป็นบนกระจกหน้าครับ  :'( ชั้น๑ เคลมได้ไหมครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รถกระบะนั่นมันผิดจริงๆครับ ขอให้มันโดนจับข้อหาไม่ดูแลสัมภาระให้ดี หรืออะไรนี่แหละ
วันอาทิตย์อยู่บนบางนาตราด วิ่งเร็วเกิน เจอหินขนาด 1mm มาทำแผลเป็นบนกระจกหน้าครับ  :'( ชั้น๑ เคลมได้ไหมครับ
ถ้าแผลไม่ใหญ่มาก ซ่อมเอาน่าจะง่ายกว่าครับคงไม่กี่ร้อย ถ้าเคลมเดี๋ยวเบี้ยประกันมันจะขึ้น รถเสียประวัติ แต่ถ้าคราวหน้าไม่เอาชั้น1แล้วก็เคลมเลยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 10:23:00 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เหอ? หน้าบ้านผมนี่หว่า?

นี่ละครับ สันดานมักง่ายของพวกนี้เขาเลย

ประกันจ่ายแน่ครับแบบนี้.....ไม่ต้องเป็นห่วงครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ประกันชั้น1 เกิดอะไรก็จ่ายหมดครับ ถ้าจะไม่จ่ายก็มีแต่เคสเมาขับ(ซึ่งหลายคนก็ใช้วิชาสลับคนขับ) หรือ คนไม่มีใบขับขี่ขับ เท่านั้นแหละครับ

จำทะเบียนรถคันนั้นได้หรือเปล่าครับ

ถ้าจำได้สิ่งที่จขกท.ควรทำคือ

1. แจ้งความเพื่อบันทึกประจำวัน แล้วขอสำเนา
2. เอาใบสำเนาบันทึกประจำวันไปเคลมประกัน

ส่วนที่เหลือ ให้ตำรวจกับประกันไปเคลียร์กันเองครับ รถที่ปล่อยให้สิ่งของตกหล่น มันผิดเต็มๆอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าจขกท. จำทะเบียนรถคันนั้นไม่ได้ ก็ไปเคลมประกันครับ แต่อาจต้องจ่ายค่า access (เขียนถูกรึเปล่า) ประมาณ 1000 บาท

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมก็เคยโดนท่อนไม้ปลิวใส่เหมือนกัน คือ ท่อนไม้มันตกบนทางด่วน แล้วโดนคันหน้าขับทับ แล้วล้อหลังมันดีดใส่
ก็แจ้งประกันไปตามนั้น เคลมได้ครับ ไม่มีปัญหา ไม่เสียอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 14:18:32 โดย GUDJA-MAN »

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
แย่จริงๆพวกนี้

ไฟตัดหมอกของแท้หรือไต้หวันคับ  ถ้าเป็นของแท้เคลมประกันแล้วอย่าลืมดูด้วยนะคับว่า เป็นของแท้หรือเปล่า บางที่ลักไก่ใส่ไต้หวันให้เฉย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
น่าจะจดทะเบียนไอ้กระบะคันนั้นไว้นะครับ

แจ้งความได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เลว จริงๆ ยังไงก้อขอให้ประกันชั้น1เคลมให้นะครับ และขอให้รถกลับมาเป็นเหมือนเดิมนะครับ สงสารรถจัง

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
คิดถึงแล้วหวาดเสียว เกิดมันไปตกบนถนนที่วิ่งเร็วๆกัน เฮ้อ

ผมจำได้ว่าเคยโดนหินดีดดังปั้ก แต่เข้าที่แก้มประตูหลังบังโคลน .. หวาดเสียวจริงๆครับ กลัวเกิดมันดีดใส่กระจกล่ะแย่

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
ทียังงี้คุณตำรวจไปอยู่ไหนหมด >:(