ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Isuzu VERTEX , The Complete History //  (อ่าน 5720 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จซะที

เอาไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงกันครับ

แต่เดี๋ยวถ้าในอนาคตมีข้อมูลใหม่มาเพิ่มเติม ก็จะ Revise ได้เรื่อยๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7608

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Isuzu VERTEX , The Complete History //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:04:40 »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Isuzu VERTEX , The Complete History //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:15:54 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:18:08 »
ขอบคุณมากครับบ

เห็นอยู่คนนึง สภาพโอเคอยู่ที่จุฬาฯใกล้ศาลาพระเกี้ยวทุกเช้า คันสีน้ำเงินออกม่วง

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:25:45 »
ขอบคุณมากครับ

ผมทัน Isuzu Aska นะ :)

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:46:15 »
ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:52:10 »
ขอบคุณครับ  ;D

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 13:55:47 »
ปี 1996 ผมอยากได้มาก แต่ไม่มีปัญญาซื้อขับ

พ่อของเพื่อน ซื้อให้เพื่อน เป็นของขวัญวันรับปริญญา
แต่เห็นมันบ่นว่าเปลืองน้ำมันมาก มากกว่าฮอนด้าคู่แฝดอีก

panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 14:15:08 »
เป็นรถที่ประสบความสำเร็จด้านภาพลักษณ์ น่ะ ผมว่า ในสมัยนั้นผมก้ไม่ทราบหรอกว่าเป็นฝาแฝดกับ civic ตาโต แต่ตอนเด็กๆเวลาเห็นรุ่นนี้แล้วรู้สึกว่ามันออกแนว premium กว่า เจ้าตาโต อาจจะเป็นที่ไฟหน้ากับกระจังที่ดูหรูหรากว่าครับ
 และเป็นเก๋งคันแรกๆที่เคยนั่งแล้วมีที่วางแขนตรงเบาะหลัง กับมีเกียร์ออโต้(สมัยก่อนรถที่บ้านโยกแต่เกียร์กระปุก) เลยมีความทรงจำว่ามันหรู ดูดี...ที่ว่ามานี่รถเพื่อนบ้านน่ะ 555+

อีกอย่างรถรุ่นนี้ชื่อมันดันไปซ้ำกับชื่อตึก หรือ งานแสดงนวัตกรรมอะไรสักอย่างที่โคราช ที่งานมันชื่อว่า เวอร์เทค หรือ วอร์เทค ในช่วงปีนั้นพอดี ใครคนโคราชอาจจะพอทราบน่ะครับ แต่นานมากล่ะ ก็เลยฝังใจว่า เห้ยรถรุ่นนี้แม่ง...ล้ำหว่ะ 5555

ออฟไลน์ RaweenT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 15:39:38 »
ที่บ้านซื้อมาตั้งแต่ปี1996จนบัดนี้มันก้ยังอยู่ดีครับ คุณป้าเลือกเจ้านี่ตอนนั้นเพราะตอนนั้นแกชอบRichard Gere   :P

ส่วนตัวแล้วผมชอบมันมากกว่าCivic FBซะอีก  เบาะหน้ารู้สึกสบายกว่า(กำมะหยี่นิ่มๆ) เบาะหลังเตี้ยไปหน่อย  ขนาดตัวถังเท่าๆCityตัวปัจจุบัน คล่องตัวดี แต่พวงมาลัยไฮดรอลิกแต่หนัก เครื่องd16y8+Auto4speed อืดและกินน้ำมันเอาเรื่องอยู่ เกียร์ก้กระตุกหงึกหงักตอนเปลี่ยนเกียร์ จับยกออกลงD15b+CVTก็วิ่งฉิวดีประหยัดด้วย  ช่วงล่างอิสระปีกนก4ล้อ ถ้าช๊อคเดิมๆก็ลอยๆโย่งๆนิ่มๆแต่ไม่โคลง  โดยรวมแล้วมันเปนรถที่ดี ดูแลง่าย+ถึกดี   ;D

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 17:00:14 »
Honda Tourmaster ทำยอดขายได้ 1,644 คัน

เหทือนกันครับ ผมไม่เชื่อ ขายได้ถึง500คันรึป่าวเหอะ
ตั้งแต่มันออกขาย ผมเห็นบนถนนแบบนับครั้งได้ แล้วผมไม่เห็นเจ้านี่วิ่งบนถนนมาหลายปีแล้ว
หรือมันจะแปลงร่างกลายเป็นIsuzuไปหมดแล้ว แบบว่าเจ้าของเอามาเปลี่นนั่นนี่ จนกลายเป็นIsuzuไปหมด
คือ ผมเห็นแล้วตลก กระบะติดตราHonda มันดูตลก รถเก๋งติดตราIsuzuยังดูปกตินะ

keanetona

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 17:41:24 »
จากภาพรถเก๋งอีซูสุในนั้น มีหลายคันผมเคยเห็น และ จำได้ว่าเคยดูโฆษณาอีซูสุ ASKA รุ่นหนึ่งที่ใช้เฮลิคอปเตอร์ยกตู้คอนเทนเนอร์ใส่รถมาจอด

สำหรับตอนนี้ ฮอนด้าทัวร์มาสเตอร์ อีซูสุเวอร์เท็กซ์ และ โอเปิลแคมโป หาบนท้องถนนได้ยากกว่า เฟอรารี่ หรือ แลมเบอกินี่ อีก

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:13:26 »
จริงๆๆชอบนะครับแต่ว่ามันเหมีอนกับชีวิคหละครับเลยขายไม่ดีเท่าไรครับขอบคุณนะครับบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:20:20 »
จากคอลัมป์รถกระบะฮอนด้า มาสู่รถเก๋งอิซูซุ.. ;D

จริงๆโฉมมังกรทองมันมีแฝดสามนะครับในประเทศไทย..

อีกรุ่นคือ Opel Cambo
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:22:32 »
ผมทันตั้งแต่สมัย Gemini / Aska นะ เพราะเกินช่วงทศวรรษที่ 80

ส่วนปี 1996 ช่วงนั้นผมอยู่มัธยมปลายครับ ยังแซวกับเพื่อนเลยว่ารถอะไรว่ะ หน้าเหมือนซิตี้ แต่ตัวและท้ายเป็นซีวิค

แต่แถวบ้านผมออกซีวิค VTi-AS ครับ เคยถามแล้วพี่เค้าบอกว่าภาพลักษณ์อีซูซุคือรถกระบะ จะเอาเก๋งไปเข้าศูนย์ก็กระไรอยู่

ถ้าจะซี้อ ซี้อของแท้ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 20:40:18 »
ขอบคุณมากเลยครับ
รู้สึกเปลี่ยนบรรยากาศดีจังที่ช่วงหลังๆ มานี่มีบทความเกี่ยวกับ รถบางคันที่ Concept ดูเยี่ยมยอดมาก
แต่พอขายจริงก็ทนแรงต้านทานจากความคิดคนทั่วๆ ไปไม่ได้  ???

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 21:07:26 »
ขอบคุณครับ เกิดทันแค่เวอร์เทคอย่างเดียวเอง สมัยเด็กๆผมชอบมากๆเห็นแล้วมันดูหรูกว่าซีวิคอีก แต่อย่างว่าแหละครับรถเก๋งไม่ใช่แนวมางของอีซูซุที่ถนัดด้านรถบรรทุก กระบะกับเอสยูวีบอดี้ออนเฟรม ในด้านรถเก๋งอีซูซุมีความพยายามแต่ก็ยังอ่อนหัด เช่นกันฮอนด้ากับรถกระบะไม่ว่าจะพยายามแค่ไหนก็ยังอ่อนหัด

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2014, 21:14:43 »
ขอบคุณคุณ J!MMY ครับ

ตอน CIVIC ตาโต กับ ISUZU VERTEX ยังใหม่ๆอยู่
รู้สึกชอบรูปร่าง หน้าตาเจ้า VERTEX มากกว่าครับ
เพราะชอบความดูสุภาพ และดูเรียบร้อย เรียบง่ายของรถครับ
(ขับแล้วคงจะหล่อล้ำเหมือน ริชาร์ด เกียร์ กันทีเดียว)

และอีกอย่าง(ในสมัยนั้นๆ)ผมยังไม่ค่อยชินกับไฟหน้าของเจ้า CIVIC ครับ
มันไม่ใช่โตอย่างเดียว มันดูตาเหลือกด้วย บรึ๊ยยยย...

เพิ่งมารู้จาก รีวิวคุณ J!MMY นี่แหล่ะครับ
ว่า VERTEX ราคาแพงกว่า ตาโต
เหมือนก๊อปกันมาแล้วยังขายแพงกว่า ( VERTEXจะขายยังไงดี??)

ซ้ำวิกฤตปี 2540 ก็สร้างความหายนะ ได้เร็วแท้ครับ
ซัดประเทศไทยและทั่วโลกได้รับผลกระทบระนาว
รอดมาได้ก็ถือว่า เก่งมากแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 13:29:32 »
ขอบคุณครับคุณจิมมี่
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 00:11:42 »
ตั้งแต่คอลัมน์ Honda Tourmaster มาถึง Isuzu Vertex มันทำให้ผมรู้สึกว่าตัวเองสูงวัยพิกล :P

ขอบคุณพี่จิมมี่ ที่ช่วยให้ผมระลึกความหลังช่วงนั้น เพราะตอนนั้นข่าวใหญ่โตโอฬารทีเดียว ใครจะนึกว่าอีซูสุก็อยากทำเก๋ง ฮอนด้าก็อยากทำกระบะกับเค้าบ้าง แต่ผลสุดท้าย กลับเจ๊งไม่เป็นท่า ทั้งทีี่มันน่าจะไปได้สวย จำได้อีกอย่าง ตอนนั้นชื่อรุ่น Vertex ผมโคตรชอบเลย ใหัตายเถอะ แบบแม่งเท่ห์ ดูล้ำ 8)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 14:17:32 »
อีซูซุ ที่ผ่านมือผมมาทั๋งเก๋ง + กระบะนี่ มีแต่เก่าๆ เหมือนกันแฮะ

ฟลอเรียนท์ 5 ประตู .....เจมินี่ 1600 บิ๊กบั๊มเปอร์ .....อาสก้า 1.8

กระบะนี่ KB20 เบนซิน ช่วงสั้น ......KBZ 2คัน .....มังกร 3 คัน .....ดราก้อนอายส์ ....

มาถึงวันนี้ยังเหลือ คาเมโออีกคัน รักมาก ........ใช้มา จะ 20 เชงเม้งเเล้ว สี่แสนกว่าโล ยังวิ่งดีอยู่

อีซูซุนี่ทำเก๋งไม่ขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 21:39:23 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 22:07:41 »
Isuzu  ขายกระบะได้ดีมากๆ จนคนซื้อแทบจะกราบเซลล์..!!!!!
Honda  สร้างภาพให้รถมีระดับจนเกิดธุรกิจค้าใบจอง..!!!!!

ทั้งสองค่ายฝันหวานว่าจะร่วมมือกันเพื่อดับซ่า Toyota ซึ่งต้องทำศึก 2 ด้านจนป้อแป้ๆ
อีซูซุ สอนให้โตโยต้ารู้ว่ากระบะที่โดนใจคนไทยจะต้องเป็นยังไง
ฮอนด้า ก็สอนให้โตโยต้ารู้ว่ารถเก๋งที่คนไทยชอบจะต้องยังไง
เมื่อโตโยต้าตั้งตัวได้ ลุกขึ้นประหมัดกับศึก 2 ด้าน เก๋ง VS ฮอนด้า, กระบะ VS อีซูซุ

เกือบ 20 ปีผ่านไป.... 
Isuzu เหลือแค่ยี่ห้อที่เกือบสูญพันธุ์ไปจากโลก เหลือแค่ประเทศไทย และก็เสียแชมป์มาหลายปี
Honda ฝันหวานว่าจะเป็นผู้นำรถนั่ง ก็ไม่ได้สักที (ได้ปีเดียว 2556) คำว่าแชมป์ยังห่างไกล
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Metallic

• Full Member
  • I'm a ME
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 22:11:42 »
ขอบคุณครับบ