ผู้เขียน หัวข้อ: ++ แชร์เรื่องกำจัดกลิ่นแอร์เหม็นอับได้โดยบังเอิญหน่อยครับ ++  (อ่าน 6650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

รถอัลเมร่าแฟนออกมาใหม่ๆ  รถจอดในร่มตลอด

ตั้งแต่ช่วง2-3เดือน ใช้มาแอร์เริ่มมีกลิ่นอับ จนมาปีกว่าๆ ผมเองก็ลองหลายๆวิธีที่ได้อ่านมา

เช่นเปิดลมแรงๆโดยที่ปิดน้ำยาแอร์ก่อนถึงบ้านสักระยะจนหายเย็นค่อยดับเครื่องและจอด

เปิดฮีตเตอร์จนรถร้อนก่อนจอดสักระยะแล้วค่อยดับเครื่องและจอด

จอดรถตากแดดทั้งวัน เปิดประตูให้อากาศระบายไหลเวียน ก็ดีขึ้นแป๊ปนึงแล้วก็เหมือนเดิม

ข้อที่ผ่านมาก็ยังไม่หาย ลองเปลี่ยนกรองแอร์ดูก็ไม่หาย

ทำใจว่าจะลองล้างตู้แอร์ แต่รถก็ยังใหม่ ลมแอร์ยังแรง ตู้ไม่น่าสกปรกหรือตัน ข้อนี้เลยเอาไว้ก่อน

ช่วงนี้บังเอิญต้องจอดรถตากแดดครึ่งวันแล้วเอาเข้าที่จอด และลืมเปิดระบายลมที่ร้อนในรถออกด้วย

เป็นมาอย่างนี้อยู่3-4วัน มาขับไปทางยาวๆ สังเกตุว่ากลิ่นอับจากแอร์หายสนิท

นี้ก็อาทิตย์กว่าๆแล้วครับที่กลิ่นหายไปเลย และยังไม่กลับมาอีก  วิธีอื่นที่เคยทำนี่วันเดียวก็กลับมาแล้ว

สรุปคร่าวๆได้ว่าตากแดดวันเดียว และเปิดระบายกลิ่น อาการกลิ่นอับอาจไม่หาย (ที่ผมเคยลอง)

คงต้องตากแดดให้รถร้อนจริงๆแล้วก็อบความร้อนเอาไว้อย่างนั้น ทำซัก3-4วัน

ลองดูครับ ท่านใดที่รถมีกลิ่นอับ ช่วงนี้อากาศร้อน ลองทำดูอาจได้ผลเหมือนผมครับ
.... ;)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ขอบคุณมากครับ  ;D

จริงๆก็เคยจอดตากแดดทิ้งไว้ แต่ไม่นานขนาด 3-4 วันติดต่อกัน.... เดี๋ยวจะลองดูแล้วมาแจ้งนะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ขอบคุณมากครับ  ;D

จริงๆก็เคยจอดตากแดดทิ้งไว้ แต่ไม่นานขนาด 3-4 วันติดต่อกัน.... เดี๋ยวจะลองดูแล้วมาแจ้งนะครับ

ผมคงอธิบายไม่กระจ่าง ขออภัยด้วยครับ...... :D   

ไม่ใช่จอดตากแดดติดกัน3-4วันครับ    คือผมจอดตากแดดครึ่งวันเช้า แล้วบ่ายก็เอาเข้าร่มเหมือนเดิม

โดยที่ไม่ต้องเปิดรถระบายความร้อนออก ให้มันอบอยู่อย่างนั้น ทำซัก3-4วันครับ
.... ;)

ออฟไลน์ shikimaru

เออแฮะ น่าไปลอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

ขอโทษครับ งง ครับ อะไรคือระบายลมที่ร้อนครับ ขออธิบายรายละเอียดหน่อยครับ บังเอิญแคมรี่ที่บ้านมันอับๆเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ยากเลย  ไม่อยากให้แอร์มีกลิ่น  ไม่ต้องทำอะไร  เปิดแอร์ปกติจนถึงบ้าน...ดับเครื่อง ปิดแอร์...เช้าขึ้นติดเครื่อง  เปิดแอร์.. (ปุ่ม ac ไม่ต้องปิด)ทำอย่างนี้สองสามวันแอร์จะไม่มีกลิ่นอับ  และหายตลอดไป......

อันนี้ไม่ใช่กวนนะ  ผมใช้วิธีนี้จริง ๆ ส่วนทำแบบท่านเจ้าของกระทู้ ทำมาหมดแล้ว ทั้งรื้อล้าง ฯลฯ  ไม่ได้ผล  สู้วิธีที่ผมแนะนำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
คำว่าเปิดระบายลมร้อน ผมก็งง  แต่คิดว่า น่าจะเป็นการแง้มกระจกไว้นิดหน่อย นั่นเอง
คือตากแดดแล้ว ไม่ต้องแง้มกระจกไว้ ให้ความร้อนภายในรถทำงานเต็มที่  ผมคิดว่างั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2014, 16:45:09 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ cloud

ไม่ยากเลย  ไม่อยากให้แอร์มีกลิ่น  ไม่ต้องทำอะไร  เปิดแอร์ปกติจนถึงบ้าน...ดับเครื่อง ปิดแอร์...เช้าขึ้นติดเครื่อง  เปิดแอร์.. (ปุ่ม ac ไม่ต้องปิด)ทำอย่างนี้สองสามวันแอร์จะไม่มีกลิ่นอับ  และหายตลอดไป......

อันนี้ไม่ใช่กวนนะ  ผมใช้วิธีนี้จริง ๆ ส่วนทำแบบท่านเจ้าของกระทู้ ทำมาหมดแล้ว ทั้งรื้อล้าง ฯลฯ  ไม่ได้ผล  สู้วิธีที่ผมแนะนำไม่ได้ครับ

อันนี้คือใช้รถตามปกติโดยที่ไม่ปิดสวิตac ใช่ไหมครับ  ผมก็ทำนะยังเหม็นอยู่เลย คือผมไม่เคยปิดacอยุ่แระ

ออฟไลน์ csamabat

ผมก็ยังสงสัยอยู่เมหือนกันครับ
เมื่อก่อนใช้รถ คันเก่าๆมา ปิด ACตลอด ก่อนเข้าบ้าน เปิดลมไล่ความชื้น วันว่างๆจอดตากแดด เปิดประตูประจำ แอร์ไม่เคยเหม็น

พอมาใช้ attrage รถใหม่ ทำแบบเดิม ปิด AC ก่อนเข้าบ้าน เปิดลมแรงๆ จอดตากแดดเปิดประตู  แอร์ก็เกิดอาการเหม็น และเหม็นมาหลายเดือน จนว่าจะไปล้างแอร์ เพราะกรองแอร์ถอดมาดูตลอดยังสะอาด

จนหลังๆ ลองไม่เปิด AC ครับ เปิดเย็นปกติ ถึงบ้าน ดับเครื่อง เลยไม่ปิด AC เช้ามา เปิดแอร์เย้นเลย   ไม่น่าเชื่อ อาการ แอร์เหม็นหายไปและไม่กลับมาเหม็นอีกเลย ....
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

คำว่าเปิดระบายลมร้อน ผมก็งง  แต่คิดว่า น่าจะเป็นการแง้มกระจกไว้นิดหน่อย นั่นเอง
คือตากแดดแล้ว ไม่ต้องแง้มกระจกไว้ ให้ความร้อนภายในรถทำงานเต็มที่  ผมคิดว่างั้นนะครับ

อันนี้ตรงตามที่ผมหมายความครับ

ปกติผมเป็นคนไม่เคยปิดACอยู่แล้วครับ แต่คงเพราะจอดในร่มตลอดมันคงสะสมความชื้นในรถจึงเกิดกลิ่นอับ

พอโดนเอามาย่างซะบ้างกลิ่นเลยหาย

ส่วนวิธีที่ท่านอื่นมาแชร์ว่าหายก็ทดลองทำกันได้เลยครับ ในบางคันเงื่อนไขอาจต่างกันและได้ผลต่างกัน

วิธีไหนก็ได้ ขอให้หายเป็นพอ.......... ;D

ออฟไลน์ PumpNISMO

มีเรื่องน้ำหอมด้วยนะครับ ที่ทำให้มีกลิ่นอับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ลองหาพวกตัวทำโอโซนมาใส่ อบทิ้งไว้สัก 1 ชั่วโมง ก็ช่วยได้เยอะครับ ราคาไม่กี่สตางค์

ออฟไลน์ OHMMY

สงสัยจะจริงครับ เพราะรถผม ก็เปิดปิดแอร์ปกติ ไม่ยุ่งกับปุ่ม AC  แถมรถก็รกมาก ฝุ่นก็เยอะ
ปกติที่จอดรถบริษัทจะโดนแดดครึ่งวัน ก็แค่แง้มๆนิดเดียว หรือบางวันลืมก็ไม่ได้แง้ม
ตลอดเวลาที่ใช้มา 7 ปีไม่เคยมีปัญหาเรื่องกลิ่นอับเลยครับ ที่สำคัญคือ ไม่ใช้น้ำหอมปรับอากาศใดๆในรถเลย
เห็นรถเพื่อน ปีนึง ล้างร้านตลอดใหม่เสมอ แต่เสียตรงแอร์เหม็นอับตอนเริ่มเปิดนี่ล่ะ ไม่รู้ทำไม