ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขายรถยนต์ไตรมาสแรก-เดือนมีนาคม 2557 แบ่งตามกลุ่ม Segment //  (อ่าน 18963 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถยนต์กลุ่ม B-segment

*Honda City 2014 เริ่มส่งมอบเดือนกุมภาพันธ์-มีนาคม
*Chevrolet Sonic ยังไม่ได้รับข้อมูลครับ ถ้ามีข้อมูลอัพเดตเพิ่มเติม
จะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม C-segment

*All New Mazda3 เริ่มส่งมอบกลางเดือนมีนาคม
*LancerEX, Prius, Cruze ยังไม่ได้รับข้อมูลครับ ถ้ามีอัพเดตเพิ่มเติม
จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

* สถิติยอดจดทะเบียนรถรับจ้างบรรทุกคนโดยสารไม่เกิน7คนในกทม. (รย.6)
ยอดรวมเดือนมีนาคม 1,010 คัน // ยอดจดทะเบียนสะสม มกราคม-มีนาคม 1,792 คัน
(ยอดทั้งหมดนี้ไม่ได้ระบุว่าเป็นยี่ห้อ/รุ่นใด)
ที่มา : http://apps.dlt.go.th/statistics_web/statistics.html

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม D-segment

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Compact SUV

*Subaru Forester 6 คัน

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SubCompact SUV

*Ford Ecosport เริ่มส่งมอบกลางเดือนมีนาคม
*Nissan Livina เริ่มส่งมอบปลายเดือนมีนาคม

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม 1Ton Pick-up

ยอดขายรถยนต์กลุ่มกระบะดัดแปลง PPV

ยอดขายรถยนต์รวมทุกประเภท

ยอดขายรถยนต์นั่ง Passenger Car

* ยังขาดกลุ่ม Ecocar และ กลุ่ม MiniMPV ยังไม่ได้รับข้อมูล
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมจะรายงานให้ทราบอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 21:10:20 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
มายก็อดด MU-X ขายดีจริงๆ  8) แค่ทำPPV ให้มันทรงเหมือน PPV แฟนๆ ก็พร้อมเทคะแนนให้แล้ว :o
แถมยังน่าจะเอายอดขายไปจาก เทรลฯอีกไม่ใช่น้อย เพราะความน่าเชื่อถือ มันดีกว่ากันเยอะ :-\

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้จังถ้า Celero มา Eco car 5 ประตูจะเป็นอย่างไร ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

เทียน่าขนาดมีโปร0%ออกมาแล้วก็ยังมิวายเป็นที่3อยู่ดี

ปล.ถ้าให้เดย์ไลท์มาตั้งแต่แรกยอดขายน่าจะดีกว่านี้? 
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
ขอบคุณครับ Vios นี่ยอดไม่ตกเลยนะครับ ขนาด City มันอัดออปชั่นมาขนาดนี้ยอดยังทิ้ง Vios ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ TG333

มาสด้า 3 นี่รวมยอดตัวใหม่เข้าไปรึยังครับ เพราะเพิ่งมาช่วงปลายเดือน

แต่ตอนนี้ชักอยากรู้ยอดเดือนเมษายนแล้วล่ะซิ ว่ามาสด้า 3 จะทำได้ดีขนาดไหน

แอบสงสัย ทำไมยอด CRV เดือนนี้หายไปซะหลายร้อยคัน
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ frame@kk

วันก่อนเห็น เห็น ford everest กับ escape ป้ายแดง รู้สึกตื่นเต้นเหมือนเห็น rare item เลย

มาสด้า 3 นี่รวมยอดตัวใหม่เข้าไปรึยังครับ เพราะเพิ่งมาช่วงปลายเดือน

Mazda3 2014 เริ่มส่งมอบวันที่ 18 มีนาคม ครับ รวมยอดเข้าไปทั้งหมดแล้วครับ
ตัวเก่ามียอดรวมในนี้ไม่มากครับเพราะ Stock ที่เหลือค้างอยู่มีน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 18:46:42 โดย MoO Cnoe »

ขอบคุณครับ Vios นี่ยอดไม่ตกเลยนะครับ ขนาด City มันอัดออปชั่นมาขนาดนี้ยอดยังทิ้ง Vios ไม่ได้เลย

ต้องดูในตารางเล็กด้านล่างประกอบครับ
ว่าเดือนกุมภาพันธ์-มีนาคม City 2014 เริ่มนำทิ้งห่าง Vios ราวๆ 2,000คัน
เพราะเดือนมกราคมยังเป็น City ตัวเก่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณครับ MU-X นี่ม้ามืดจริงๆ 
อยากทราบครับทำไมsubaruถึงมีแต่ยอดของXVครับ

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
 :o ยอด SUV หายไปไหนหมดว่า หรือไปลงน้องจุก กับหมูเซ็กซี่(มิวเอ็กซ์) หมด  :)

ออฟไลน์ nonp

เดี๋ยวไตรมาสสุดท้ายก็รู้ครับว่าซิตี้จะทิ้งวิออสได้ไหม ;D

ว่าแต่อีโคคาร์ไม่มีเหรอครับ

ออฟไลน์ Highway Star

มาสด้าสามไม่เลวแล้วถึงจะรวมตัวเก่าก็เหอะแต่ตัวใหม่พึ่งมาเอง
มิวเอกซ์ยังแรงดีต่อเนื่องไม่มีแผ่ว
ดีแมคซ์จี้วีโก้จนห่างกันแค่สามร้อยคันแล้ว โปรส่วนลดของพี่โตดูจะไม่เป็นผลแล้วสิ
ซิตี้ใหม่แซงวีออสไปแล้วถึงจะบวกยอดตัวเก่ามาก่อนก็เหอะ
จุคก็ยังแรงดีไม่ตกจริงๆ
แต่เชฟนี่ร่อแร่แหะยอดขายรั้งทายเกือบทุกอันเลย

ออฟไลน์ TG333

เห็นข่าวจากอีกเว็บ บอแกว่าตอนนี้มาสด้า 3 ใหม่ มีค้างส่งอยู่ 2600 คัน แต่กำลังการผลิตได้แค่ 1000 คันต่อเดือน
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ AMG GT

Toyota  โดนแซงหลาย segment เลยนะครับ     city  เนี่ยถ้าเอายอดแค่ตัวใหม่เดือน  ก.พ.-มี.ค  ชนะ  vios  ใช่มั้ยครับ 
Mu-X  มาแรงนะเนี่ย   
civic  กับ  altis แบบแตกต่างเหลือเกิน  TT 

อยากทราบครับทำไมsubaruถึงมีแต่ยอดของXVครับ

เดี๋ยวเดือนหน้าจะเพิ่มเติมให้นะครับ
ส่วนเดือนนี้ Forester อยู่ที่ 6 คันครับ

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME

เดี๋ยวเดือนหน้าจะเพิ่มเติมให้นะครับ
ส่วนเดือนนี้ Forester อยู่ที่ 6 คันครับ
ครับ ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ kris-lack

สงสัยนิดนึงค่ะว่า mu-x กับ เทล
มีชิ้นส่วนอะไรที่ mu-x ต้องสั่งซื้อจากของ เทล มั้ยคะ
คือเห็นยอดแล้วสงสาร เทล เพราะอุตส่าออกมาก่อนและก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
แต่อย่างว่าค่ะ มีเงินก็ไม่กล้าซื้อ เพราะข่าวเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ cloud

มีใครรู้บ้างตั้งแต่ ACCORD เปิดตัวนี่ CAMRY เคยชนะซักเดือนไหม  ไม่ได้ประชดนะครับ ถามจริง

ออฟไลน์ MystogaN

Accord รุ่นนี้เป็น Accord รุ่นที่ขายดีที่สุดในไทยเลยหรือเปล่าคับเนี่ย ฮ่าๆๆ ;D

ยิ่ง Teana เปิดตัวมาดับสนิท Accord ตีปีกบินได้เลย

ปล.ขอไว้อาลัยแด่ Chevrolet ประเทศไทย ...  :P ยังดีที่เหลือยอดให้พอประทังแค่ Corolado ส่วนที่เหลือ ... :-X

มีใครรู้บ้างตั้งแต่ ACCORD เปิดตัวนี่ CAMRY เคยชนะซักเดือนไหม  ไม่ได้ประชดนะครับ ถามจริง

Accord เริ่มส่งมอบเดือนมีนาคม 2013 ถึง ปัจจุบัน เดือนมีนาคม 2014
รวมระยะเวลา 13 เดือน Camry ยอดขายมากกว่า Accord ไป 3 เดือน
คือ มีนาคม 2013 / เมษายน 2013 / พฤศจิกายน 2013

Accord เริ่มส่งมอบเดือนมีนาคม 2013 ถึง ปัจจุบัน เดือนมีนาคม 2014
รวมระยะเวลา 13 เดือน Camry ยอดขายมากกว่า Accord ไป 3 เดือน
คือ มีนาคม 2013 / เมษายน 2013 / พฤศจิกายน 2013

มีนา13 เมษา13 ผมว่าอาจจะเป็นเพราะเริ่มทยอยส่งมอบ    แต่ที่น่าสงสัยคือทำไมแคมรี่ชนะเดือน พยเดือนเดียวล่ะครับ
นอกนั้นแพ้รุ่ยเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ยอดขายร่วงแบบนี้ Gen หน้า นิสสันจะยังดื้อพัฒนารวมกับ ALTIMA ไหมครับนี่

ยอดขายร่วงแบบนี้ Gen หน้า นิสสันจะยังดื้อพัฒนารวมกับ ALTIMA ไหมครับนี่

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมเทียน่าถึงแพ้แบบนี้ แพ้แม้กระทั่งแคมรี่ได้ไง ออพชั่นก็มากกว่ามากมาย หน้าตาก็สวยกว่าใครๆ
อาจเป็นเพราะไม่มีE85 กับเดไลท์หรือป่าว และส่วนใหญ่ชอบพูดว่าเหมือนซิลฟี่หรือป่าว?

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
 pulsar ใส่พาร์ทแบบนี้เข้าไปก็ดูแจ่มมิใช่น้อยนะนี่ถ้าหากเป็นของศูนย์ด้วยนี่ยอดขายพุ่งแน่

ออฟไลน์ Anvers30

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมเทียน่าถึงแพ้แบบนี้ แพ้แม้กระทั่งแคมรี่ได้ไง ออพชั่นก็มากกว่ามากมาย หน้าตาก็สวยกว่าใครๆ
อาจเป็นเพราะไม่มีE85 กับเดไลท์หรือป่าว และส่วนใหญ่ชอบพูดว่าเหมือนซิลฟี่หรือป่าว?

อย่าลืมเรื่องเบาะหลังที่นั่งสบายกว่าซิลฟี่กระจึ๋งเดียว วัสดุภายในที่ด้อยลง และบรรยากาศโดยรวม ที่มันสลัดคราบความหรูแฝงอบอุ่น J31-32 ซะเรียบวุธ แค่นี้มันก็ยอดขายตกแล้วล่ะครับ แต่เอาจริงๆ ไอสิ่งที่ว่ามาทั้งหมด ผมรับได้นะ แถมฟีลลิ่งการขับขี่ ความเงียบชนะเลิศ ทำให้ผมประทับใจกับ L33 มากๆ เลย อีกคันของบ้าน น่าจะไม่พ้น L33 เนี่ยแหละ แต่อาจรอตัว mc ;)

ออฟไลน์ S6

Altis นี่รวม Taxi ด้วยไหมครับ...

ออฟไลน์ recycleman

อย่าว่างั้นงี้เลย วีโก้ที่ยังคงที่1ตอนนี้เป็นเพราะแบรนด์กับโปรล้วนๆเลยใช่ไหม?

ออฟไลน์ LoveYouToo

การที่เทียนาร่วมร่างกับอัลติมา ถึงแม้จะเสียฐานลูกค้าที่เน้นความสะดวกสบายในการนั่ง แต่ก็ได้ลูกค้าที่เน้นการขับขี่เข้ามาแทนไม่มากก็น้อย ผมกลับมองว่าเทียนาทำได้ดีขึ้น เพราะปกติจะโดนแคมรี่ทิ้งกว่านี้ อีกอย่างยอดขายอัลติมาเทียนาในต่างประเทศก็ไล่ๆกับทั้งแอคคอร์ดและแคมรี่ ยอดขาย D-Sec อันน้อยนิดของไทย คงไม่มีผลอะไรมากกับแผนงานของนิสสันในระดับโลก

รายได้เฉลี่ยคนไทยน้อยกว่าเมกาประมาณสิบเท่า แต่รถกลับแพงกว่าประมาณสองเท่า รวมสองอย่างก็ยี่สิบเท่า การซื้อรถของคนไทยจึงต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายๆอย่างมากกว่า ตรงๆ เจ้าตลาดได้เปรียบอย่างมากกับตลาดรถเมืองไทย เวลาทำโพลรถที่ชาวเนทอยากได้(โดยไม่ได้ซื้อเอง)เห็นยี่ห้อรองๆมักจะได้คะแนนมากกว่า สำหรับผมไม่โอเคกับเทียนาแค่แรงม้าลดลงจากรุ่นเดิม ถึงแม้ว่าอัตราเร่งหรือความเร็วอาจจะดีกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ Fly to dream

เดือน 2 - 3 C - Segment น่าสงสารจริง ขนาดฮอนด้ายังขายได้แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย