ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเซลไม่ดี แต่จัดไฟแนนซ์ไปแล้ว รอรถอยู่ ทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 13434 ครั้ง)

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
ตอนนี้รอมาสด้าสามอยู่ครับ คิวรถได่้น่าจะต้น-กลางเดือนนี้
จัดไฟแนนซ์ผ่านแล้ว แต่เซลไม่ดูแลเลย เราต้องตามต้องถามเองตลอด คิวรถก็ไม่มีการตามให้ใดๆ
ฝากดูเรื่ิองประกันก็ไม่รู้ทำให้รึเปล่า บอกว่่เดี๋ยวดูให้ แต่ไม่มีการติดต่ิอกลับมา, ฝากดูเร่่องชุดแต่งก็บอกว่าเดี๋ยวดูให้ แล้วก็ไม่มีการติดต่ิอกลับใดๆเลย มีอีกหลายอย่างอะครับต้องตามเองตลอด

ถ้าจะเปลี่ยนเซลหรือทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ เซ็งมากเลย

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
แน้นผ่านแล้ว รออย่างเดียว ถึงกำหนดไม่ได้รถ ขอเงินจองคืน ไปหาเซลอื่น

ทิ้งไปก็เสียเงินจองฟรี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ลองปรึกษาเจ้าของโชว์รูมครับ
ว่าจะปรึกษาหัวหน้าเซลส์หรือผจก.ฝ่ายขาย เขาก็ใกล้ชิดกันมาก
เกรงด้วยความใกล้ชิดจะไม่แก้ปัญหาได้ หากไม่เข้าใจหัวจิตหัวใจลูกค้าจริงๆ

เชื่อว่าเจ้าของโชว์รูมหรือสาขานั้น อยากขายรถแน่ๆครับ
เขาอาจะเป็นผู้ใหญ่พอให้ช่วยแก้ปัญหาแบบนุ่มนวลน้ำไม่ขุ่นทั้ง2ฝ่าย

อาจจะข้ามหน้าตา, ขั้นตอนไปหน่อย แต่เราไปในฐานะลูกค้า ที่มีปัญหาหนักใจ
ขอปรึกษา ซีเรียส น่าจะพอไหวครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จองผิดคนละไง

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
จะเกรงใจทำไมครับ
ก็บอกหัวหน้าเซลล์ไปนั่นแหละ ว่าขอเปลี่ยนเซลล์ดูแล
เพราะคนปัจจุบันไม่มีความรับผิดชอบเลย จัดการให้ด่วน
ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็ไม่ต้องไปใส่ใจครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เรื่องนี้แค่พูดคุยกับหัวหน้าเซลล์ หรือผู้จัดการก็น่าจะหาทางออกได้แล้ว
จริงๆเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องเบสิคที่เซลล์จะจัดการให้นะครับ
แต่ลองวิเคราะห์เป็นเรื่องๆ
1.คิวรับรถ รถออกใหม่ อยู่ในกระแส อันนี้อาจมีการล่าช้า ทำใจไว้หน่อยก็ดีนะครับ
2. ประกัน ปกติเซลล์มักจะดีลไว้อยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่าประกันเจ้าที่ จขกท สนใจเซลล์อาจไม่ได้ดีล เรามีสิทธิเลือกประกันครับแต่การเดินเรื่องจะไม่สะดวกเท่ากับที่เซลล์หรือศูนย์ดีลไว้แน่นอน
3. ชุดแต่ง คือพาร์ทของแต่งแท้ หรือรอบคัน ถ้าพาร์ทแต่งจากของผ้ผลิตก็เบิกศุนย์ได้เลย แต่หากเป็นชุดแต่งนี่อีกเรื่องครับ ซึ่งจริงๆแล้วหากชุดรอบคันไม่ใช่พาร์ทจากผู้ผลิตก็ออกมาติดเองข้างนอกเถอะครับ ถูกกว่ากันเยอะ

แต่จากประสบการส่วนตัวนะครับหากเป็นรอบคันจากผู้ผลิตการติดตั้งและงานจะเนียนกว่างานข้างนอกมากอยู่ ต่อให้เป็นงานจากร้านดังก็เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 14:31:54 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
จากประสบการณ์ตรง  ผมตามไปเฉ่ง ผจก. ถึงศูนย์เลยครับ เรื่องของเรื่องคือ ตอนจองแถมโน้นนี่ แต่ที่ติดใจคือ ให้น้ำมัน 1 ถังเต็ม  ซึ่งผมรอบคอบมากก็คือให้เขาเขียนในใบจองเลย

พอถึงเวลารับรถ ให้น้ำมันมาแค่นิดเดียว (ประมาณสองขีด) ผมเลยเดินหา ผจก. เลย  ตอนแรกๆ ผจก. ก็เถียงแทนน่ะว่า ศูนย์ให้แค่แกลลอนเดียว  ผมก็เลยเอาใบจองให้ดู  คราวนี้เป็นตัวเซลล์เองที่โดน  ( ผจก.จัดหนักเลยแหละ)

ออฟไลน์ Monn

ไม่ต้องเกรงใจเลยครับ เงินเรา ลูกค้าคือพระเจ้า พวกนี้ได้ใจเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเอาเรื่อง เขาเลยช่างๆ มัน ต้องจัดหนักให้รู้ว่า ดูแลลูกค้า จำเป็นแค่ไหน คุยกับหัวหน้าครับ เสียเวลากับเซลส์ไปก็เท่านั้น มีแต่คำแก้ตัว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
ลองคุยกะคุณเซลดีๆก่อน เอาการทูตนำหน้า. กองทัพไว้ข้างหลัง. ของผมน่ะวันที่ไปรับรถ

คุณแม่ผมคุยไปคุยมากะคุณเซลเลย ได้คุยคุณผู้จัดการด้วย สุดท้ายจากที่ผมได้ฟรีประกันกับฟรีจดทะเบียน

ปรากฎว่าได้แถม ถาดท้าย กะผ้าคลุมรถมาให้อีก. ผมว่าลองหาหลายๆ0ดูครับ พี่ไฟแนนซ์ผ่านแล้วนี่

เปลี่ยน0ที่จองได้เลย หาดีลที่เราพอใจที่สุด แล้วแจ้งไฟแนนซ์แก้เอกสารนิดหน่อยไม่ต้องยื่นใหม่ด้วย

หลายๆ0เค้าจะมีคิวรถเข้าหรือรถที่จองแล้วไม่ผ่านไฟแนนซ์อยู่โทรไล่ดูเลยครับ. ของผมตอนแรกก็จะไปเอาสระบุรีแล้ว

เอออีกอันที่ผมเคยได้ยินมา ที่มีเซลบอก"นึกว่าพี่ไม่รีบ" ถ้าได้ยินคำนี้นี่เปลี่ยนเซลหรือเปลี่ยน0ด่วนเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 22:00:28 โดย Puitam »

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
เปลี้ยน0ที่จอง เสียค่าจองฟรีรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ของผมเหมือนกัน จองวันที่ 28 เดือนมีนา บอก 30 วันได้

พอถึงเมื่อวานโทรไปถาม บอกว่าได้แน่ครับ คิวต่อไปของพี่เลยครับ รถเข้ามาเดี๋ยวขอแต่ง 2-3 ออกได้เลยครับ

แต่ผมถามย้ำไป 3-4 รอบ ว่าได้วันไหนครับ เค้าก็ตอบมาเหมือนเดิม ได้แน่ครับ ไม่ต้องห่วง

พรุ่งนี้จะโทรถามละว่า อีกกี่วันได้แน่ กำหนดมาเลย จะได้ไม่ต้องรอแบบไม่มีจุดหมาย 5555

Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่หลายๆคนไม่เอาเรื่องเพราะ

ไม่อยากเสียเงินจอง

ไม่อยากเริ่มรอนับ 0 ใหม่