ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตัดสินใจซื้อรถมือ2ระหว่าง volvo v40 T4 กับvolk passat2.3v5ผู้รู้ช่วยทีคับ  (อ่าน 4205 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ผมกำลังจะเปลี่ยนรถ หามือ2 ระหว่าง volvo v40 T4 ปี03 กับ passat 2.3v5 ปี07 ซึ่งราคาไม่ได้หนีกันมาก
Volvo315000 บาท กับ passat 360000 เหตุผลที่เปลี่ยนเพราะ ผมมีลูกเล็ก มันลำบากในการขนรถเข็น ปัจจุบันใช้ triton cab ประเด็นที่อยากจะถามพี่ๆกูรูนะครับ
1ทรรศนะการขับขี่ตัวไหนขับสนุกกว่ากัน และช่วงล่างกับห้องโดยสารนั่งอึดอัดไหมครับ
2ตัวไหนจะmaintenance มากกว่ากันครับ เอาที่แบบดูแลง่ายๆอะครับ ผมไม่เคยใช้รถeuroเลยครับ
3.สุดท้ายพี่ๆว่าคันไหนคุ้มค่ากว่ากันเพราะอะไรครับ
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผมกลัวพลาดเพราะอาทิตย์หน้าจะเข้าไปจองแล้ว กลัวเห็นด้วยสายตาแล้วมโนไปเองแล้วจะพลาด ช่วยผมทีนะครับขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 13:00:10 โดย บอย »

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
สองยี่ห้อนี้
ขอถามกลับว่า
จขกท มีอู่ที่ไว้ใจได้ไหมครับ ถ้าจะเล่นรถแบบนี้ควรจะต้องมีอู่ที่รู้จักและซ่อมจบนะครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ katie69691

• Newbie
  • *
สนใจสองตัวนี้อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเข้าไปอ่านในคลับของทั้งสองตัว อู่นอกเก่งๆที่ซ่อมจบและเครื่องมือพร้อมเหมือนศูนย์ เดี๋ยวนี้หาได้ไม่ยากนะคะ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
passat น่าจะ V5 2.3 หรือเปล่า ทำไมปีใหม่จัง ราคานี้ ถ้าใช่ รุ่น B5.5 แนะนำเล่น TDI ค่ะ แพงกว่ากันอีกไม่กี่หมื่น แต่ประหยัดกว่ากันเยอะ ตัวเครื่องทนมือทนเท้า ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *
สองยี่ห้อนี้
ขอถามกลับว่า
จขกท มีอู่ที่ไว้ใจได้ไหมครับ ถ้าจะเล่นรถแบบนี้ควรจะต้องมีอู่ที่รู้จักและซ่อมจบนะครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ยังไม่มีอะครับ แต่คิดว่าคงดูจากในคลับอีกทีว่าเค้าแนะนำที่ไหนอะครับที่ราคาสมเหตุสมผลและซ่อมจบอะครับ

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *
passat น่าจะ V5 2.3 หรือเปล่า ทำไมปีใหม่จัง ราคานี้ ถ้าใช่ รุ่น B5.5 แนะนำเล่น TDI ค่ะ แพงกว่ากันอีกไม่กี่หมื่น แต่ประหยัดกว่ากันเยอะ ตัวเครื่องทนมือทนเท้า ไม่จุกจิก
ใช่ครับเครื่อง2.3v5 ที่ได้ราคาถูกเป็นรถที่มาเทรินรถใหม่ที่โชวรูมครับ กะว่าจะไปคิดแก้สอะครับ

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *
ไม่มีใครรู้ว่า feeling การขับรถ2คันนี้เป็นยังไงบ้างเหรอครับ พี่ๆๆกูรูครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38131.0.html

เอากระทู้ที่ผมตั้งเมื่อสองวันก่อนไปอ่านดูก้อได้ครับ หลายๆท่านให้ข้อมูลดีมากๆครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คือตอนนี้ผมกำลังจะเปลี่ยนรถ หามือ2 ระหว่าง volvo v40 T4 ปี03 กับ passat 2.3v5 ปี07 ซึ่งราคาไม่ได้หนีกันมาก
Volvo315000 บาท กับ passat 360000 เหตุผลที่เปลี่ยนเพราะ ผมมีลูกเล็ก มันลำบากในการขนรถเข็น ปัจจุบันใช้ triton cab ประเด็นที่อยากจะถามพี่ๆกูรูนะครับ
1ทรรศนะการขับขี่ตัวไหนขับสนุกกว่ากัน และช่วงล่างกับห้องโดยสารนั่งอึดอัดไหมครับ
2ตัวไหนจะmaintenance มากกว่ากันครับ เอาที่แบบดูแลง่ายๆอะครับ ผมไม่เคยใช้รถeuroเลยครับ
3.สุดท้ายพี่ๆว่าคันไหนคุ้มค่ากว่ากันเพราะอะไรครับ
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผมกลัวพลาดเพราะอาทิตย์หน้าจะเข้าไปจองแล้ว กลัวเห็นด้วยสายตาแล้วมโนไปเองแล้วจะพลาด ช่วยผมทีนะครับขอบพระคุณครับ

งบเท่าๆนี้  เน้น การขับขี่ maintenance คุ้มค่า ผมนึกถึง Camry acv 30  อาจจะไม่ได้ขับดีสุดๆ แต่มันก็ไม่ใช่ว่าคุณจะใช้ชีวิตกับมันลำบาก ค่าดูแลหาอะไหล่เทียบไม่แพงได้ ขายต่อก็ไม่ลำบากหากอยากเปลี่ยนรถ คุ้มรึเปล่าอาจจะไม่มากครับ เน้นซ่อมง่ายอะไหล่บาน ทนทานไม่แพ้ใคร

* ขออภัยที่เบี่ยงประเด็นไปยี่ห้ออื่น แต่ ผมเห็ฯคำว่า คุณมีลูกเล็ก  และ "เอาที่แบบดูแลง่ายๆอะครับ ผมไม่เคยใช้รถeuroเลยครับ"  ถึง รถยุโรปจะเป็นรถที่ดูแลง่าย แต่มันก็ไม่ง่ายสำหรับการหาอู่ที่จะดูแลมันสำหรับคนไม่เคย เอาไว้พร้อม ลูกโต มีรถเหลือ ค่อยมามองยังไม่สายครับ ได้รถใหม่ ๆ ด้วย ยิ่งคุณมอง Passat 2.3 เครื่องตัวนี้ถึงจะดูทนทานถึงเวลามีปัญหา ช่างก็เป็นส่วนสำคัญว่าจะซ่อมจบไม่จบ แพงไม่แพงเลยทีเดียว 

ส่วน VOLVO V40 ผมว่าคุณลองไปซื้อ FORD FOCUS มือสองปีใหม่กว่ามาใช้ ขับดีกว่าครับ และซ่อมพอ ๆ กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2014, 15:56:12 โดย jaesz »

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *

งบเท่าๆนี้  เน้น การขับขี่ maintenance คุ้มค่า ผมนึกถึง Camry acv 30  อาจจะไม่ได้ขับดีสุดๆ แต่มันก็ไม่ใช่ว่าคุณจะใช้ชีวิตกับมันลำบาก ค่าดูแลหาอะไหล่เทียบไม่แพงได้ ขายต่อก็ไม่ลำบากหากอยากเปลี่ยนรถ คุ้มรึเปล่าอาจจะไม่มากครับ เน้นซ่อมง่ายอะไหล่บาน ทนทานไม่แพ้ใคร

* ขออภัยที่เบี่ยงประเด็นไปยี่ห้ออื่น แต่ ผมเห็ฯคำว่า คุณมีลูกเล็ก  และ "เอาที่แบบดูแลง่ายๆอะครับ ผมไม่เคยใช้รถeuroเลยครับ"  ถึง รถยุโรปจะเป็นรถที่ดูแลง่าย แต่มันก็ไม่ง่ายสำหรับการหาอู่ที่จะดูแลมันสำหรับคนไม่เคย เอาไว้พร้อม ลูกโต มีรถเหลือ ค่อยมามองยังไม่สายครับ ได้รถใหม่ ๆ ด้วย ยิ่งคุณมอง Passat 2.3 เครื่องตัวนี้ถึงจะดูทนทานถึงเวลามีปัญหา ช่างก็เป็นส่วนสำคัญว่าจะซ่อมจบไม่จบ แพงไม่แพงเลยทีเดียว 

ส่วน VOLVO V40 ผมว่าคุณลองไปซื้อ FORD FOCUS มือสองปีใหม่กว่ามาใช้ ขับดีกว่าครับ และซ่อมพอ ๆ กัน

ขอบพระคุณนะครับพี่ สำหรับคำแนะนำ ตอนแรกก็มองฟอร์ด เป็นตัวtdci แต่ราคา ยังไม่ค่อยลงสักเท่าไร เลย มองมาเรื่องของ สมรรถนะรถยนต์ครับ ที่ในราคางบนี้และมีค่าmaintanaceสำรองไว้ที่100k เพราะจะเอารถมาทำใหfullก่อนแล้วค่อยปล่อยอีกคันไปครับ

ออฟไลน์ บอย

• Newbie
  • *
พี่กูรูคนไหนเคยลองขับ หรือใช่อยู่ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับว่าfeeling การขับเป็นยังไงบ้างครับ  ใกล้จะออกละครับ ขอบพระคุณครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ถ้า2ตัวนี้Passatขับดีกว่าครับ เรื่องของแฮนด์ลิ่งต่างๆ ส่วนตัวผมชอบPassat ครับ
แต่นั่นมันคือรถป้ายแดงเมื่อปี2003 นะครับ 11ปีล่วงมาแล้ว ที่ความเร็วสูงPassat
นิ่งกว่าS40ครับ ภายในPassatก็ดีกว่าครับ อัตราเร่งS40ดีกว่า สมัยนั้น เค้าออกเป็น
spot โฆษณาเอาเรื่องอัตราเร่งขึ้นมาเป็นจุดขายเลยครับ