ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่แบบไหนเหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้???  (อ่าน 3110 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
อยากทราบว่า แบตเตอรี่แบบไหน หรือ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ พอดีรถใช้แค่เสาร์-อาทิตย์ บางทีก็ 2-3 อาทิตย์ครั้งครับ แล้วต้องดูแลรักษายังไงบ้างครับ พอดีรถอยู่บ้าน แต่ตัวผมอยู่หอ แถมที่บ้านไม่มีใครทำเป็นเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
Re: แบตเตอรี่แบบไหนเหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 21:22:13 »
แบบไหน เหมาะสมนี่ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ แต่แบตน้ำทนกว่าแบตแห้งแน่นอนครับผม
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: แบตเตอรี่แบบไหนเหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 21:27:15 »
แบตกึ่งน้ำครับ สักครึ่งปีค่อยเช็คก็ได้

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 22:27:24 »
แบตน้ำครับ หาที่ถูก (แต่มีแบรนด์) ดีกว่าครับ
ยังไงก็พังไว
แต่วิธีรักษาที่ดีคือ นำรถออกวิ่ง ประมาณ20กิโล โดยรอบเครื่องยนต์เกิน 2พันรอบ จะทำให้แบตถูกประจุไฟให้เต็มครับ
แบตใหม่ขอเดือนละ 1 ครั้งครับ ส่วนแบตเก่า ควรเป็นสัปดาห์ละ 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 22:34:27 »
ลองดูตัวชาร์จ ctek (ถ้าจำไม่ผิด) เสียบปลั๊กไฟบ้านชาร์จอัตโนมัติ หาในเน็ตดูราคาเห็นสามพันกว่าบาท แต่ผมไม่ได้ใช้นะครับ
ลองดูเป็นข้อมูล

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 22:40:16 »
ลองดูตัวชาร์จ ctek (ถ้าจำไม่ผิด) เสียบปลั๊กไฟบ้านชาร์จอัตโนมัติ หาในเน็ตดูราคาเห็นสามพันกว่าบาท แต่ผมไม่ได้ใช้นะครับ
ลองดูเป็นข้อมูล

หาตัวนี้มาใช้ ไม่ก็เลือกแบตแห้งที่มีค่า CCA สูงๆ ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:39:21 »
เชัยร์แบตน้ำปกตินี่ล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 08:31:52 »
แบตน้ำที่หลายคนบอกว่าดีกว่า
มันดีกว่าในเรื่องระบายความร้อนครับ

ถ้าคุณขับรถนานๆ ระยะทางยาวๆ แบบพวก TAXI หรือ รถส่งของ แบตน้ำดีกว่าแน่

แต่ถ้ารถที่ไม่ค่อยได้ใช้ แบตแห้งดีกว่า เพราะค่ากำลังไฟที่จ่ายได้สูงสุดตอนสตาร์ท มันสูงกว่าแบตน้ำไงครับ

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 15:45:31 »
เอาแบบที่ผมใช้

แบบเติมน้ำกลั่นนี่แหละ.....สัปดาห์หรือสองสัปดาห์ต้องวิ่งอย่างน้อยสิบยี่สิบโล....ครั้งหนึ่ง.....ตรวจน้ำกลั่นบ่อย ๆ  อย่าเพิ่มอุปกรณ์ที่ใช้กระแสไฟมากเข้าไปในรถ  แค่นั้น

***ตั้งแต่ใช้รถมาสี่สิบปี  ไม่มีแบตฯลูกไหนใช้ได้น้อยกว่าสามปี เจ้าเอ็กซ์...ปี 10  ก็ยังใช้แบตติดรถ กดฉับเป็นติด****

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 17:11:30 »
ผมเอาแบบราคาถูกๆ เพราะมันแพงจะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ  ;)

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 17:26:59 »
ปัญหาเดียวกับของผมเลย   ผมใช้แบตน้ำธรรมดา แต่ถอดขั้วแบตครับ 3 อาทิตย์สตาร์ทที ก็ยังสตาร์ทติด