ผู้เขียน หัวข้อ: เหยียบ100ขึ้นไป รถมีอาการส่ายคับ + เวลาจอดรถพวงมาลัยดังกึกกัก  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาสด้า2คับ เพิ่งจับอาการได้ชัดๆคับ ถ้าเรื่องพวงมาลัยมันเป็นมาสักพักใหญ่ๆแล้วคับจะเป็นตอนเลี้ยวจอดหรือเข้าซอง แต่สำหรับปัญหาที่ใหญ่กว่าสำหรับผมตอนนี้คือ อาการส่ายของรถ คือไม่ว่าจะพยามจับพวงมาลัยแบบไหน จับแน่นหรือไม่ก็ตาม เมื่อความเร็วขึ้น100+ มันจะส่ายๆ ไม่นิ่งเลยคับ แต่สำหรับความเร็วที่ต่ำกว่านั้นไม่รู้สึกอะไร ทั้งนี้ตอนเข้าโค้งด้วยความเร็วก็ไม่เป็นคับ
*เติมลมยางหน้าหลัง31ตลอดคับ
*อาการส่ายนั้นเกิดทุกสภาพพื้นผิวถนน ไม่ว่าจะถนนดีหรือขรุขระก็ตาม
*พวงมาลัยดังเฉพาะตอนจอดเข้าซอง กลับรถ อาการดังกึกกัก
จึงมีคำถามดังนี้คับ
1. อาการส่ายข้างต้นนั้นเกิดจากอะไรและควรแก้อย่างไรดีคับ
2.อาการพวงมาลัยดังเกิดจากอะไรและแก้ไขอย่างไรดีคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับที่แนะนำ ตอนนี้ผมงงกับอาการแปลกๆเหล่านี้มากๆเลยคับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
พวงมาลัยส่าย ไปถ่วงล้อคู่หน้า หลังด้วยก็ดี
พวงมาลัยดังกึกกักไปเครม แรค หรือย่อ ให้ 0 เชคดู

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
-จำได้ลางๆว่า มาสด้า2 มีปัญหาเกี่ยวกับพวงมาลัยกันเยอะ เคลมกับศูนย์ได้ ลองเข้าไปหาอ่าน+เปรียบเทียบอาการในคลับดูนะครับ ผมไม่ได้เข้าไปนานมากๆแล้ว เพราะคันที่บ้านยังไม่แสดงอาการ
-ส่วนเรื่องรถส่าย รอท่านอื่นมาตอบ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ล้อคงไม่สมดุล ว่าแต่ข้างรถกำหนดให้เติม 31 ทุกล้อเหมือนกันหรือเปล่าครับ เหมือนคุ้นๆว่าเลขหน้าหลังไม่เท่ากันมั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เคยใช้แต่ตอบแบบคนใช้มือสอง
1.  แร็ค+ชุดควบคุมมีปัญหา
2.  น็อตยึดแร็คหลวม
3.  ใช้ยางหน้ากว้างไป
4.  รถขับหน้าตั้งศูนย์  ต้องไม่บวกหรือลบ....ข้อนี้จะมีอาการหน้าไว...กินยาง..ฯลฯร่วมด้วย

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
รายงานล่าสุดสำหรับพวงมาลัยต้องเครมละล่ะคับ ส่วนอาการส่ายของรถพูดได้เลยว่าตอนนี้หายไปแล้วเฉยเลยตับเนื่องจากผมได้ยินมาว่าถ้าเติมลมยางไม่ตรงตามสเป้คก็มีผล จากปกติเติม31ทั้งหน้าหลัง เลยปรับเป็นหน้า32หลัง29 ตามสเป้คมาตราฐานรถรุ่นนี้ แล้วลองเทสด้วยความเร็ว120สักระยะหนึ่ง ผลปรากฎว่าไม่ส่ายแล้วคับ รอดตัวไป สรุปว่ามันเกี่ยวกับลมยางหรอคับ ผมล่ะงงตึ้บกว่าเดิมอีก -*-

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
รถผมก้เป็นนะ ถ้าขับ 110 + พวงมาลัยสั่นอย่างกับเจ้าเข้า แต่ก้แปลกว่า บางช่วงของถนนก้ไม่เป็นอะไร ผมว่าน่าจะต้องถ่วงล้อใหม่ แต่พวงมาลัยดังผมโชคดีไม่เป็นคับ อาการยอดฮิตของเจ้าสองเลยนะคับนั่น อิอิ :)

ออฟไลน์ redtopup

รถผมก้เป็นนะ ถ้าขับ 110 + พวงมาลัยสั่นอย่างกับเจ้าเข้า แต่ก้แปลกว่า บางช่วงของถนนก้ไม่เป็นอะไร ผมว่าน่าจะต้องถ่วงล้อใหม่ แต่พวงมาลัยดังผมโชคดีไม่เป็นคับ อาการยอดฮิตของเจ้าสองเลยนะคับนั่น อิอิ :)

รถน้ำหนักเบา บวกแรงลมปะทะ
ถนน บางเส้น ผิวไม่เรียบและเอียงนิดๆทำให้ยางของทั้ง 2 ล้อ กางไม่เต็มกดไม่เต็ม
ถนนบางเส้น เวลาเบรคแรงๆอาจจะขึ้นพวงมาลัยนิดๆได้
ใส่ยางหน้ากว้างเกินไป ดูจากรูป
แม๊กไม่กลมนิดๆ
ค่อยๆไล่เดี่ยวเจอ

ออฟไลน์ redtopup

รายงานล่าสุดสำหรับพวงมาลัยต้องเครมละล่ะคับ ส่วนอาการส่ายของรถพูดได้เลยว่าตอนนี้หายไปแล้วเฉยเลยตับเนื่องจากผมได้ยินมาว่าถ้าเติมลมยางไม่ตรงตามสเป้คก็มีผล จากปกติเติม31ทั้งหน้าหลัง เลยปรับเป็นหน้า32หลัง29 ตามสเป้คมาตราฐานรถรุ่นนี้ แล้วลองเทสด้วยความเร็ว120สักระยะหนึ่ง ผลปรากฎว่าไม่ส่ายแล้วคับ รอดตัวไป สรุปว่ามันเกี่ยวกับลมยางหรอคับ ผมล่ะงงตึ้บกว่าเดิมอีก -*-

รถฐานล้อสั้น น้ำหนักเบา
ถ้าไม่บรรทุกคนด้านหลัง เติมลมหลังอ่อน ช่วยให้ ท้ายไม่เซครับ เมื่อท้ายไม่เซ หน้าก็ดึงไปตรงๆได้ถนัดยิ่งขึ้น เพราะ ยางหลังอ่อน ทำให้ ช่วงล่างหลังดึงที่ท้ายรถตลอดเวลา
สเป็ค เติมลมยางสำคัญ ส่วนมาก  ให้เติมตอนยางเย็น  แต่สำหรับผม ผมจะเติมและวัดปอนด์ตอนยางร้อน เพราะเชื่อว่า  หลักวิศวกรเกือบทุกชนิด ต้อง วัดกันตอน อุณหภูมิทำงานทั้งนั้น เครื่องจักรนั้นๆถึงจะคงที่ในประสิทธิ์ภาพของการทำงาน
ซึ่ง สมมุติวัดปอนด์ กัน ตอน ยางเย็น เมื่อ ขับๆ ไปซักพัก ปอนด์จะขึ้นมาอีก
หากคิดอีกแง่ สเป็คให้เติมลมตอนยางเย็น ผู้ผลิตได้เผื่อมาให้แล้ว ซึ่งแบบนี้ผมเคยลอง
เมื่อขับๆไปจะขึ้นมาอีก 2-5 ปอนด์เลยทีเดียวแล้วแต่ ผิวถนน ร้อนมากร้อนน้อย วิ่งเร็ววิ่งช้า โค้งมากโค้งน้อย  การขับขี่ เด่งๆ พอจอดรถ ปล่อยลม ลดปอนด์ ให้ลงมาตามสเป็ค การขับขี่ หนึบขึ้นไม่เด่งกำลังดี แต่พอรถจอดนานๆ ปอนด์จะลดลงอีก น้อยกว่าสเป็ค ซึ่งพอขับแรกๆ รถดูยังขาดไปนิดๆแต่พอเบิรน์ยางไปซักพักแล้ว ปอนด์เพิ่มขึ้นมาเท่าสเป็ค อีก รถก็ขับดีเหมือนเดิม