ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับการที่รัฐบาลยัดเยียด แอลกอฮอล และ ไบโอดีเซล  (อ่าน 15360 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
เคยกลั่น Ethanol ใช้เองรึเปล่าครับ ? ผม เคยทำนะ ต้นทุนลิตรนึงราว ๆ14 บาท ทำจากขยะและเศษอาหาร ที่เหลือใช้  ที่แพงก็คือ ค่าความร้อนที่ต้องให้ในการกลั่น

ผมทำเล่น ๆ เอาไปส่งLab ได้98.5% ส่งไปเข้าเครื่องยนต์ที่เป็น FFV ได้แน่ ๆ

ถ้าถามผม รัฐบาล ไม่ได้ตั้งใจสนับสนุน เอทานอลจริง ๆ จัง ๆ เพราะถ้าสนับสนุน แนะว่า ให้ประชาชนผลิตได้เสรีสิครับ อย่าตั้งเงื่อนไขและแง่ ทุกวันนี้ยังใช้กฎหมายสรรพสามิต และ โรงงาน มาควบคุม อยู่

ถ้าทำได้ บริษัทน้ำมันเจ๊งครับ เมืองไทยมีทรัพยากรทีเราเอามาทำเอธานอลได้สบาย ๆ เมืองนอกมีน้อยกว่าเรายังทำ homemade ได้ มีตู้หยอดเหรียญให้ทำด้วย

http://www.gizmag.com/e-fuel-microfusion-reactor/16382/

ทุกอย่างมันก็แค่ผลประโยชน์ที่เอามาใส่ตัวเลขสวย ๆ ทำให้คนคิดว่า เราไม่มีปัญญาทำหรอก แต่มีกี่คนที่จะลงมือทำเองจริงๆ

;) ;) ;) ;)

ช่วงแรกๆยังเห่อๆสร้างโรงกลั่นเอทาน่อลกัน ตอนนี้ค่อนข้างเงียบ

บางโรงที่สร้างเสร็จไปแล้ว แต่ดูแลไม่ถึงก็มี เห็นแล้วเสียดายครับ อุปกรณ์เจ๋ง แต่คนควบคุมไม่ไปตามกันเลย  ;D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
1. ผมสนับสนุนให้ไปให้สุดๆ เลย ทั้ง E100, B100
2. นอกจากนี้ยังต้องการให้ภาครัฐสนันสนุนการใช้พลังงานไฟฟ้า ซึ่งควบคู่ไปกับโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์
3. เรื่องแปรรูป ปตท. แค่นึกภาพปตท. ก่อนแปรรูป ก็รู้สึกดีไม่น้อย ที่ปตท.วันนี้ทำได้ขนาดนี้แล้ว
    (และอยากให้แปรรูปวิสาหกิจทั้งหมดด้วย)
นี่คือความคิดผม ส่วนใครจะคิดต่างออกไปยังไงก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ maxman

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับนโยบายนี้ครับ

แต่ไม่เข้าใจครับว่า
ทั้งๆที่อ้างว่ามีการใช้ไบโอดีเซล  เอทานอล มากขึ้น
แต่ท่านๆรู้ไหมว่า
พืชที่นำมาผลิตไบโอดีเซลเช่นปาล์มน้ำมัน
พืชที่นำมาผลิตเอทานอลได้เช่นมันสำปะหลัง
ราคาโคตรถูกเลยครับ
แล้วอย่างนี้มันส่งเสริมภาคเกษตรตรงไหน ไม่เข้าใจจริงๆ
เกษตรกรที่ทำพืชสองชนิดนี้บอกตามตรงครับ มีแต่เสมอตัวกับขาดทุน
ปีไหนฟ้าฟนแล้ง มีโรคระบาด ปีนั้นขาดทุน
ปล.ผมลองทำไร่มันสำปะหลังดูเพราะมีที่เหลือๆ
แต่แค่ปีเดียว ปีหน้าไม่เอาแล้ว
ส่วนใหญ่ที่ยังทำกันอยู่เพราะไม่รู้จะทำอะไรเป็นอาชีพครับ
น่าสงสารเกษตรกรมากครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
เห็นด้วยกับนโยบายนี้ครับ

แต่ไม่เข้าใจครับว่า
ทั้งๆที่อ้างว่ามีการใช้ไบโอดีเซล  เอทานอล มากขึ้น
แต่ท่านๆรู้ไหมว่า
พืชที่นำมาผลิตไบโอดีเซลเช่นปาล์มน้ำมัน
พืชที่นำมาผลิตเอทานอลได้เช่นมันสำปะหลัง
ราคาโคตรถูกเลยครับ
แล้วอย่างนี้มันส่งเสริมภาคเกษตรตรงไหน ไม่เข้าใจจริงๆ
เกษตรกรที่ทำพืชสองชนิดนี้บอกตามตรงครับ มีแต่เสมอตัวกับขาดทุน
ปีไหนฟ้าฟนแล้ง มีโรคระบาด ปีนั้นขาดทุน
ปล.ผมลองทำไร่มันสำปะหลังดูเพราะมีที่เหลือๆ
แต่แค่ปีเดียว ปีหน้าไม่เอาแล้ว
ส่วนใหญ่ที่ยังทำกันอยู่เพราะไม่รู้จะทำอะไรเป็นอาชีพครับ
น่าสงสารเกษตรกรมากครับ

อิ่ม มันสัมปะหลัง กิโลละสองบาทกว่าๆ นะครับ ผมว่ามันแพงด้วยซ้ำแต่ก่อนมีเอทานอลมันถูกกว่านี้อีกนะครับ แค่ มันกิโลละ 2.2 บาท เอทานอล ขาย 27 บาท ถ้ามันกิโลละ 3 บาท เอทานอลจะเท่าไหร่ การปลูกมันสัมปหลัง ต้องปลูกกันทีอย่างน้อย 20 ไร่ขึ้นไปจึงจะเห็นผล อายุเก็บเกี่ยวก็  6 - 12 เดือน ขึ้นไป
ตกได้กำไรไร่ละ 4000 กรณีผลผลิตพอประมาณ

ที่ชลบุรี ระยอง ก็ปลูกกันทีเป็น 100 ไร่ ผมก็เห็น เจ้าของไร่มัน อยู่กันสุขสบายดีนะครับ