ผู้เขียน หัวข้อ: มีสองคำถามให้ทุกท่านช่วยตอบครับ?  (อ่าน 5163 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
มีสองคำถามให้ทุกท่านช่วยตอบครับ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:28:09 »
รถวีออสปี2012 อยากจะเข้าเช็คระยะที่บีควิกได้มั้ยครับ เพราะค่าใช้จ่ายที่ศูนย์แพงเกินไปอยู่ที่4,000-5,000บาทและชอบยัดเยียดเอาสิ่งที่ไม่จำเป็นให้ เช่น น้ำยาล้างหัวฉีดฯลฯ  แต่โทรไปถามบีควิกอยู่แค่3,000ต้นๆ ท่านสมาชิกในที่นี้มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ โดยอยากเอาประหยัดเงินตัวเองไว้ก่อน และอีกคำถามคือ ที่บ้านมีรถปี08(กำลังจะขายให้มือที่สอง) ทะเบียน ฌฌ 24xx อยากเอาเลขทะเบียนนี้ใส่รถป้ายแดงและจดทะเบียนกับรถใหม่คันนี้ได้มั้ยครับ เพราะ เลขนี้ถูกโฉลกกับคุณแม่สุดๆแล้ว พอจะทราบวิธีดำเนินการมั้ยครับ

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีสองคำถามให้ทุกท่านช่วยตอบครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:00:20 »

ต้องถามว่าทำะไรบ้าง   ถ้าเปลี่ยนพวกของเหลว ทำที่ไหนก็ได้

แต่ควรจะเข้า 0 ปีละครั้งเพื่อ check เครื่อง  โดยไม่ต้องทำอย่างอื่น

แต่ถ้าทำข้างนอกรถหมดประกันนะ  เพราะปี 12 น่าจะยังมีประกันติดอยู่

ย้ายทะเบียนไปใส่คันใหม่ได้   สอบถามกรมการขนส่ง

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: มีสองคำถามให้ทุกท่านช่วยตอบครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:04:50 »
ข้อแรก ได้ครับ แต่เจ้านี้ชื่อเสียงไม่ค่อยดี ระวังเรื่องรายการจุกจิกอื่นๆที่เพิ่มเติมระหว่างเข้าทำครับ เช่น โช้คเสีย เป็นต้น แต่ทางที่ดีถ้าคิดจะลาศูนย์แล้ว หาทำอู่ที่ไว้ใจได้ดีกว่า แต่เข้าใจว่ารถยังไม่ครบ 3 ปี หรือ 100,000 กม. แล้วไม่เข้าศูนย์น่าจะหมดประกันนะ (อันนี้ไม่ชัวร์)

แต่ที่สงสัยคือเข้าศูนย์ตามระยะทางผมว่าไม่น่าถึง 4-5 พันนะ ยกเว้นเฉพาะที่ครบทุก 4 หมื่น กม. และพวกน้ำยาต่างๆ เค้าจะมาถามก่อน เราบอกไม่เอาก็ได้นะ

ส่วนข้อสอง ถ้าไม่ใช่ทะเบียนประมูล ป้ายต้องอยู่ติดรถถอดลอยไม่ได้ ดังนั้นต้องรอให้คันใหม่ได้ป้ายขาวก่อนแล้วไปทำเรื่องสลับป้ายที่ขนส่งครับ

ที่เหลือรอท่านอื่นต่อ :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:32:18 »
เสียเพิ่มครั้งละไม่กี่พัน แต่ได้มาตรฐานดีกว่ามั้งครับ....

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:33:30 »
บีควัซ...อย่าไปเข้าครับ ห่วยแตกครับ......เข้าอย่างได้อย่างอื่นเสียตามมาด้วย
ทางที่ดีหาอู่ข้างถนนที่ซี้ๆ กันดีกว่าครับ สบายใจและจบง่ายกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:46:31 »
1 รถปี 2012 ยังมีประกันอยู่ ดังนั้น แนะให้เช็คที่ศูนย์บริการแหละครับ พี่โต ค่าเช็คระยะ ไม่น่าจะ 5,000 บาท ทุกครั้งนะ ผมใช้ฮอนด้าจะแพงช่วงเลขคู่ โดยเฉพาะทุกๆ 40,000 ก.ม. ก็จะราวๆ 4-8 พัน แล้วแต่ว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง
2 ทำได้ครับ ติดต่อที่สำนักงานขนส่งได้เลยครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 13:01:19 »
ทำอะไรบ้างครับเนี่ย ตั้ง4-5พัน แพงจังครับ ถ้าแค่เปลี่ยน นมค.สังเคราะแท้ Viosไม่น่าเกิน4ลิตร ไม่น่าเกิน 2พัน หาซื้อเปลี่ยนข้างนอกนะครับ
ราคานี้ถ้าได้ นมค+นมก+กรอง+ตรวจเช็ค ก้อพอรับได้ครับ

อยากบอกว่าเด๋วนี้รถญี่ปุ่นเข้าศูนย์ ราคาโหดมากครับ ผมเพิ่งเอา w211 ไปservice A ที่อู่เกรย์มา เปลี่ยน นมค.mobile สังเคราะห์แท้ บูชคันเกียร์ แก้ไขระบบไฟ
ทั้งหมดจ่ายไป4พันเศษๆครับ

ใจจริง ผมอยากแนะนำให้ จขกท เอาคู่มือบำรุงรักษารถVios มาอ่าน แล้วดูว่าแต่ละระยะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง จะได้ไม่ติดใจว่าศุนย์ให้เปลี่ยนอะไรโดยไม่จำเป็น
หรือหาซื้ออะไหล่ซื้อ นมค นมก เอาเองซะเลย แล้วให้อู่นอกทำ ซึ่งอู่ไหนๆมันก้อทำรถ Vios ได้ทั้งนั้น ใช้toyota ถ้าหาอะไหล่หาอู่เองนี่ โคดประหยัดครับ

เมื่อก่อนผมก้อเข้าศูนย์ทุกคัน เดี๋ยวนี้เข้าเฉพาะคันที่ยังไม่หมดประกัน ประหยัดเงินกว่าเดิมมากครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 13:56:56 »
1.ทำได้ครับ แต่ขอเถอะ ย้ายที่หน่อย ที่บอกมาไม่ได้เรื่องครับ

2.ย้ายทะเบียนก็ทำได้ครับ ไม่ใช่ปัญหา
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 14:07:54 »
เกรงว่าจะหนักกว่าเก่าครับ เข้าศูนย์มั่นใจสุดแล้ว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 15:24:23 »
รถอายุปีเดียว แนะนำเข้าศูนย์ดีกว่าครับ ไม่งั้นหมดประกันนะ

ส่วนเรื่องน้ำยาล้างหัวฉีด ลูกค้าสามารถแจ้งว่าไม่เอาได้

ตอนที่ประเมินราคามีรายละเอียดให้เห็นที่หน้าจออยู่นะครับ

ตอนเข้าศูนย์โตโยต้า ผมจะดูรายการซ่อมก่อน

แล้วแจ้ง จนท. ว่าไม่เอาอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 15:34:53 »
บีควิซหนีให้ใว้ครับ

เข้าไปเพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่อาจจะเปลี่ยนอย่างอื่นมาด้วย
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 19:44:20 »
มาสด้า 2  ไม่เคยเกิน ห้าพันเลยครับ  นี่ปีที่ 5 แล้วครับ

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 20:08:47 »
สิ่งที่ผมเคยเจอ เมื่อไปใช้บริการ B-Quik

พี่ รถพี่ผ้าเบรคจะหมดแล้วนะ จะเปลี่ยนไหม
พี่ รถพี่แอร์ไม่ได้ล้างมานานแค่ไหนแล้วพี่ สกปรกมาก ต้องล้างแล้วนะ
พี่ รถพี่ช่วงล่างมีปัญหา(โน่น นี่ นั่น)

ทั้งๆที่รถผมพึ่งไปเช็คจากอู่ประจำมา
แค่จะเอาไปเปลี่ยนยาง(มันผ่อนได้)

สำหรับผม ถ้าไม่เข้าศูนย์ ก็ไปอู่เลยเถอะ อย่าเลย B-Quik

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 21:55:58 »
ผมก็เคยใช้วีออส มันมีครั้งที่ถูกและแพงตามแต่ระยะการซ่อมบำรุง แต่ก็ไม่ขนาด 4-5 พันทุกครั้ง ทำอะไรเหรอครับถึงแพงขนาดนั้น
ส่วนสินค้าอื่นๆพวก น้ำยาโน้นนี่ ล้างตู้แอร์แบบไม่รื้อ บลาๆ เราไม่จำเป็นต้องรับนิครับ พนักงานเขาก็เสนอตามที่เจ้านายเขาสั่ง
หรือแพงเพราะน้ำมันเครื่อง ก็ลดค่าใช้จ่ายโดยการหิ้วไปเอง

ส่วนสลับทะเบียนนั้นทำได้ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 22:34:06 »
สิ่งที่ผมเคยเจอ เมื่อไปใช้บริการ B-Quik

พี่ รถพี่ผ้าเบรคจะหมดแล้วนะ จะเปลี่ยนไหม
พี่ รถพี่แอร์ไม่ได้ล้างมานานแค่ไหนแล้วพี่ สกปรกมาก ต้องล้างแล้วนะ
พี่ รถพี่ช่วงล่างมีปัญหา(โน่น นี่ นั่น)

ทั้งๆที่รถผมพึ่งไปเช็คจากอู่ประจำมา
แค่จะเอาไปเปลี่ยนยาง(มันผ่อนได้)

สำหรับผม ถ้าไม่เข้าศูนย์ ก็ไปอู่เลยเถอะ อย่าเลย B-Quik
เคยเจอมาเช่นกันครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 23:21:49 »

เคยเจอมาเช่นกันครับ
ถ้าเข้าแล้วไม่เจอถือว่าแปลกครับ 55555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:57:52 »
ลองเปิดดูสมุดคู่มือเช็คระยะประจำรถดูนะครับ  จะมีบอกว่าระยะนี้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง  แล้วยืนยันกับศูนย์ที่ไปเปลี่ยนตามนั้น รับรอง ถูกแน่ๆ 

บีควิก  ใครเข้าไป แล้วจบแค่คำแรกของเจ้าหน้าที่รับรถ  ถือว่า "เก่งสุดยอด" ฮะ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 04:12:02 »
1. ได้ครับ
2. ต้องให้รถป้ายแดงได้ป้ายดำมาก่อน แล้วทำการสลับป้ายกันครับ