ผู้เขียน หัวข้อ: Macan Vs X5 อยากทราบราคาของMacanครับ  (อ่าน 8023 ครั้ง)

ออฟไลน์ sigmund

• Jr. Member
  • **
Macan Vs X5 อยากทราบราคาของMacanครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:18:06 »
ได้ข่าวคร่าวๆว่าเกรย์บางเจ้าได้นำMacan มาขาย และได้ปล่อยราคาคร่าวๆมาแล้ว

อยากขอความเห็นเพื่อนๆครับ ว่าถ้ารถทั้งสอง ราคาพอๆกัน คือ Macanประมาณ 5ล้านเศษ(มีใครพอจะรู้ตัวเลขที่ชัวๆไหมครับ) กับ x5 ตัวท๊อป ชุดแต่งM ประมาณ 5.8

เพื่อนๆจะเลือกรุ่นไหนครับ

ใจหนึ่ง ผมก็อยากได้porche ด้วยความที่มันเป็นporcheครับ

แต่อีกใจก็แอบเสียดายว่าX5 ใหญ่ กว่า น่าจะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Macan Vs X5 อยากทราบราคาของMacanครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:37:40 »
macan ราคาเกือบชน คาเยน ไม่ใช่ 5 ล้าน แน่นอนครับ ราคา 6 กว่าๆ ถึง 8 กลางๆ ขึ้นกะรุ่น ส่วนใหญ่ เกรย์เอารุ่น turbo diesel มาขายทำให้ราคา ต้อง มี 7 ล้านขึ้นไปด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ sigmund

• **
Re: Macan Vs X5 อยากทราบราคาของMacanครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:56:45 »
macan ราคาเกือบชน คาเยน ไม่ใช่ 5 ล้าน แน่นอนครับ ราคา 6 กว่าๆ ถึง 8 กลางๆ ขึ้นกะรุ่น ส่วนใหญ่ เกรย์เอารุ่น turbo diesel มาขายทำให้ราคา ต้อง มี 7 ล้านขึ้นไปด้วยซ้ำ
ได้ข่าวจากในบอร์ดนี้มาว่า เกรย์เจ้า หนึ่ง ทำราคาได้ 5 ล้านเศษ ครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:28:01 »
5 ล้านกว่านี่จริงครับ แต่เป็นตัว 2.0 เบนซิน หรือที่เรียกว่า Macan เฉยๆ ไม่มี S ไม่มี Diesel ไม่มี Turbo ต่อท้าย อะไรทั้งสิ้น

237 แรงม้า 0-100 กม./ชม. 6.9 วินาที เกียร์ PDK เหมือนเดิม แต่เดาว่าออฟชั่นเพิ่มเติมอื่นคงจะแทบไม่มีสำหรับราคาเปิดตัวนี้

ถ้าเทียบกับ X5 คงต้องถามก่อนว่าได้เคยเห็น Macan ตัวจริงหรือยังครับ เพราะมันเล็กกว่า X5 มากพอสมควรเลย ถ้าเตี้ยอีกนิดเดียวจะเป็น X1 แล้ว

มันดูไม่เหมือน SUV เต็มขั้นแบบ X5 คาเยน หรือ แม้แต่ CRV ก็ตาม

เทียบกับ คาเยน จะเห็นว่าเล็กกว่าเอาเรื่องอยู่

ยังไงลองไปดูตัวจริงเปรียบเทียบกันก่อนนะครับ ส่วนเรื่องการขับขี่คงบอกได้จากรีวิวเมืองนอกว่าไม่น่าจะมีปัญหาทั้งคู่ครับ

ปล. รูป Macan ที่เอามาลงเป็นรูป Render นะครับ ของจริงหน้าตาจะเปลี่ยนไประดับนึง
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:44:45 »
ถ้าราคาเปิดมาใกล้กัน ก็เอา Macan เถอะครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:31:54 »
Cayenn ภายในผมว่ายังดูเล็กเลยครับหากเทียบกับภายนอกที่ดูใหญ่โต มันดูเหมือนโอบอุ้มตัวเราไปหมด

Macan ผมว่าคงอึดอัดกว่า X5 ชัวร์ๆ

เป็นผมเอา Macan น่ะครับ

สวยกว่า

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:51:50 »
ถ้าได้ราคานี้เชียร์ macan ครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:10:18 »
พี่ชายผม รอราคาอยู่เหมือนกัน
ถ้าเอาเครื่อง s hybrid มาลงดีกว่า แรง+ราคาไม่แพง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:47:51 »
ถ้าราคาเท่ากัน เอา Macan ดีกว่าคับ ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 14:19:33 »
โห ตัวเลือกนี่ macan แน่นอนครับ

แต่อ่านของเมืองนอก เขาเอา macan ชน x3 ดูๆๆๆ ปทท ตั้งราคา แพงกว่า x6 กรรมแท้ๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 14:59:16 »
ต้องดูโจทย์ครับ ว่าต้องการอะไร จากรถคันนี้
เพราะกลุ่มเป้าหมายของ 2 คันนี้ต่างกันชัดเจน

หลายคนอาจจะเลือกที่แบรนด์
แต่ผมอยากให้ดูที่จุดประสงค์การใช้งานมากกว่าครับ เพราะถ้าซื้อมาผิดวัตถุประสงค์ สุดท้ายเราจะไม่พอใจกับ product ครับ

และในความคิดผม BMW, Mercedes Benz, Audi และ Porsche จัดอยู่ในชนชั้นแบรนด์ระดับเดียวกัน แต่ทาง Porsche จะ high performance กว่า เลยทำให้ราคาขายสูงกว่าแบรนด์อื่นนิดหน่อยในต่างประเทศ และอีกส่วน Porsche จะไม่ทำตลาดรถ entry level เลยทำให้ภาพลักษณ์ดูพรีเมี่ยมกว่า

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 16:00:14 »
ถ้าราคาพอๆกันเอา porsche แน่นอน โก้กว่ากันเยอะ :D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 17:11:32 »
ราคาใกล้ๆกันก็ต้องMacanสิครับ Logoมันเท่กว่าเยอะ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 21:59:09 »
ส่วนตัวผม ก็เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนนะครับ
แต่ต้องถามว่าใช้งานยังไง ขับเอง หรือ มีคนขับ? มีใครนั่งหลังบ้างไหม?

ถ้าใช้เบาะหลังก็ไป X5 ดีกว่าครับ เพราะ Macan หลังค่อนข้างแน่น (Macan ประมาณ Q5 ส่วน X5 มีออฟชั่นแถว 3 เพราะฉะนั้นคงจะเข้าใจความแตกต่าง)

ส่วนตัวผมเองเล็งๆ Macan ไว้ แต่ในกรณีที่ 2.0T เกิน 220 ม้า (Excise Tax Cut off to 50%) คงไปเล่น NX300h แทน แล้วไปซื้อ Cayman S ทีเดียว

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 01:11:21 »
สำหรับบ้านเรา Macan ดูดีกว่าเพราะมันคือ รถที่จอดในที่จอด super car ได้
แต่เมื่อเทียบกันตาม spec. X5 เหนือกว่า ทั้งขนาด classของรถ แถมได้ดีเซลด้วย

ผมมองว่า เลือกรถที่เราชอบก่อน ถ้าชอบพอกัน คำว่า supercar สำคัญสำหรับคุณไหม หรือขนาดรถสำคัญกว่า
ดีทั้งคู่ เลือกที่ชอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 03:10:36 »
ถ้าในตัวเลือกชอบ Macanครับ X5ใหม่ไม่ค่อยสวยเลย E70สวยกว่าเยอะ  แต่เป็นผมผมเอา X6  ทรงนี่เร้าใจมากๆ เห็นกี่ครั้งต้องหันมองตาแทบปลิ้น และมันดูเด่นกว่าคันอื่นบนถนนมากๆ เด่นกว่าคาเยนเยอะ(คหสต.ผมเห็นคาเยนเยอะจนเฉยๆแบบไม่ได้เห็นแล้วตื่นเต้นจ้องมองอีกต่อไปแล้ว-_-")

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 10:25:37 »
ถ้าในตัวเลือกชอบ Macanครับ X5ใหม่ไม่ค่อยสวยเลย E70สวยกว่าเยอะ  แต่เป็นผมผมเอา X6  ทรงนี่เร้าใจมากๆ เห็นกี่ครั้งต้องหันมองตาแทบปลิ้น และมันดูเด่นกว่าคันอื่นบนถนนมากๆ เด่นกว่าคาเยนเยอะ(คหสต.ผมเห็นคาเยนเยอะจนเฉยๆแบบไม่ได้เห็นแล้วตื่นเต้นจ้องมองอีกต่อไปแล้ว-_-")

X6 มือสองปี 10-11 ตอนนี้เห็นปล่อยกันอยู่ 3 ปลายแล้ว วิ่งไม่ถึง 5 หมื่นโล.....ก็น่าสนเหมือนกันนะครับ

แต่ถ้า X4 เริ่มต้นมา 4 นิดๆ ก็คงลังเลน่าดูเหมือนกัน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี