ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในนี้ มีใครใช้รถ D-segment ขับคนเดียว ในกรุงเทพ บ้างไหมครับ  (อ่าน 10137 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
         แต่ก่อนใช้ C-segment  มาหลายคันครับ   nissan neo , mazda 3 1.6  ,tiida    พออายุ 30 หน้าที่ การงานเริ่มเข้าที่   เลยไปถอย  camry 2012  2.0 G   มา 1 คัน  (เขร้...ซื้อตอนเปิดตัว  ไม่ได้ของแถมแม้แต่อย่างเดียว)    ทีนี้มันยังไม่สุดครับ เพราะ ได้รถใหญ่จริง แต่พละกำลัง  ของเครื่อง 2.0  กับตัวถังขนาดนี้  (คัน...แฮ่ๆ)     เลยไปสอย J32 V6 2.5   มาอีก    ( ขาย  รถ C-seg ออกไป )   คราวนี้สะใจโรคจิต   แรงสุดพลัง  กดพุ่งๆ  

แต่อนิจจา  ยิ่งนานวันไป  ชักสงสัยว่า life style  เราเข้ากับรถใหญ่ แบบนี้จริงหรือไม่เพราะ

1. ขับคนเดียว  99 %

2. ใช้แต่ใน กทม.  

3. อยู่ในดงรถติด   ( แยกเกษตร, รัชโยธิน, ลาดพร้าว  ,ลำสาลี )

4. หลังๆ ต้องไปส่งคุณพ่อขึ้นเครื่องที่ดอนเมืองบ่อยๆ  พระเจ้า !!! ถ้าใครเคยวนลงไปที่อาคารจอดรถ   เจอการจอดแบบ  
         ซ้อนคันขั้นเทพ    จนเลนกลาง แทบจะต้องพับกระจกวิ่ง   การเอารถ size ขนาดนี้ ลงไปวนหาที่จอดเป็นเรื่อง โอละพ่อ  
         มากๆ

5. อันนี้สำคัญ...   คิดว่าขับ D-seg   แล้วหล่อ     เอาเข้าจริง  ใครๆ ก็ขับกัน  เดี๋ยว teana ,accord  camry    
         จอดเรียงติดไฟแดงข้างกันให้ลึ่ม    ชักไม่ค่อยหล่อแล้วง่ะ  โดยเฉพาะ เวลาเจอพี่ๆ  Big Bike    

6. บางอารมณ์อยากมีชีวิต ง่ายๆ  ไปซื้อกับข้าว อตก. ชิลๆ   แมร้ง  จอดไมได้ครับ  ซองมันแคบเกิน  และผมเป็นคนไม่จอด
         ซ้อนคัน  เนื่องจากไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถ   และเกรงใจคนอื่น (รถเราหนัก)

คือผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับตัวรถนะ  ผมดูแล ค่า service ของมันได้   มันขับดี  มันนั่งสบาย   แรงสั่งได้  ....  เพียงแต่บางอารมณ์  ก็ วนไปวนมา กับไอ้  6 ข้อข้างบน  

รึว่า....  พรีเมี่ยมคอมแพค จะช่วยผมได้ ....... อิ อิ อิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 11:43:23 โดย Jatupon »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ในกรุงเทพควรเป็นรุ่นไฮบริดเท่านั้นล่ะครับ ดังนั้นถ้าเปลี่ยนใจ มีงบก็ลอง CT200h ก็ดี (ไม่จอดขวางใครอยู่แล้วนี่ครับ)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ถ้ารับ J32 V6 ได้ ผมเชียร์ Volvo V40 นะครับ

เพราะ J32 ก็ตีนปลายไหลแต่อืดต้นๆเหมือนกัน

V40 น่าจะกำลังดี คล่องตัว

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่คิดว่าจะมีคนคิดเหมือนผม !!

ทั้งบ้านรถใหญ่หมด เดวนี้เลยชอบจิ๊ก City ของแฟนมาใช้เรื่อยเลย

สำหรับผมคิดว่าพรีเมี่ยมคอมแพคเป็นคำตอบสุดท้ายคับ เสียดายที่ไม่เลือก :'(

ถ้าจะเปลี่ยนรอดู W205 รุ่นเอื้ออาทรไหมคับ น่าสนอยู่นะ  ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

สนใจ scirocco มั๊ย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ขับคนเดียวในเมืองผมเชียร์ไฮบริดนะ

ออฟไลน์ neung23

ผมใช้ bmw e60 วิ่งว่อนเมืองอยู่คับ ทั้งๆที่มีแจ๊สอยู่ที่บ้าน

ขับสบายประหยัดน้ำมันกว่า (GSH E85)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Jatupon

ในกรุงเทพควรเป็นรุ่นไฮบริดเท่านั้นล่ะครับ ดังนั้นถ้าเปลี่ยนใจ มีงบก็ลอง CT200h ก็ดี (ไม่จอดขวางใครอยู่แล้วนี่ครับ)
[/quote]

ขอบคุณครับ พอดีเป็นพวกติดสารระเหย (LPG)  ครับ แฮ่ๆ  

ถ้ารับ J32 V6 ได้ ผมเชียร์ Volvo V40 นะครับ

เพราะ J32 ก็ตีนปลายไหลแต่อืดต้นๆเหมือนกัน

V40 น่าจะกำลังดี คล่องตัว

แอบมองอยู่ครับ คันนี้ 

ไม่คิดว่าจะมีคนคิดเหมือนผม !!

ทั้งบ้านรถใหญ่หมด เดวนี้เลยชอบจิ๊ก City ของแฟนมาใช้เรื่อยเลย

สำหรับผมคิดว่าพรีเมี่ยมคอมแพคเป็นคำตอบสุดท้ายคับ เสียดายที่ไม่เลือก :'(

ถ้าจะเปลี่ยนรอดู W205 รุ่นเอื้ออาทรไหมคับ น่าสนอยู่นะ  ;D

คันนี้แหละครับ.... สาเหตุแห่งการตั้งกระทู้    ฟินกับการตกแต่งภายในเหลือเกิน     ว่าแต่  ตัวประกอบในจะมาเมื่อไรกันนี่     

สนใจ scirocco มั๊ย  ;D

33 ขวบแล้วค้าบ  ถ้าสัก 27-28 อาจจะได้ลุ้น

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ขับคนเดียว แล้วอยากเท่ห์อยากหล่อ ก็หา 2 ประตูขับไปเลยครับ ใช้ได้ยาวๆเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าแปลกอะไรนิครับ ผมก็ขับ ACV30 จนมาถอย G8 ขับคนเดียว เอาจักรยานไปซ่อมก็ยังใส่รถไป

ออฟไลน์ holahola66

เค้าเองเลยหละ

1. ขับคนเดียว  99 %
-น่าจะซัก 85% ครับ แม่,แฟน,เพื่อน,ฝูง มีมานั่งกันบ้างนานๆที

2. ใช้แต่ใน กทม. 
-ครับ นานๆได้ออก ตจว.ที

3. อยู่ในดงรถติด   ( แยกเกษตร, รัชโยธิน, ลาดพร้าว  ,ลำสาลี )
- ผมอยู่บางกะปิก้อเจอทั้งลาดพร้าว ลำสาลี รามคำแหง รามอินทรา เข้าเมืองหาลูกค้า สีลม สาธร สุขุมวิท วิทยุ

4. หลังๆ ต้องไปส่งคุณพ่อขึ้นเครื่องที่ดอนเมืองบ่อยๆ  พระเจ้า !!! ถ้าใครเคยวนลงไปที่อาคารจอดรถ   เจอการจอดแบบ 
         ซ้อนคันขั้นเทพ    จนเลนกลาง แทบจะต้องพับกระจกวิ่ง   การเอารถ size ขนาดนี้ ลงไปวนหาที่จอดเป็นเรื่อง โอละพ่อ 
         มากๆ
- ชินไปแล้วครับ ที่ไหนก้อไม่หวั่น D-seg มันไม่ได้ใหญ่อะไรขนาดนั้น

5. อันนี้สำคัญ...   คิดว่าขับ D-seg   แล้วหล่อ     เอาเข้าจริง  ใครๆ ก็ขับกัน  เดี๋ยว teana ,accord  camry     
         จอดเรียงติดไฟแดงข้างกันให้ลึ่ม    ชักไม่ค่อยหล่อแล้วง่ะ  โดยเฉพาะ เวลาเจอพี่ๆ  Big Bike   
- ผมชอบ บรรยากาศ อะครับ

6. บางอารมณ์อยากมีชีวิต ง่ายๆ  ไปซื้อกับข้าว อตก. ชิลๆ   แมร้ง  จอดไมได้ครับ  ซองมันแคบเกิน  และผมเป็นคนไม่จอด
         ซ้อนคัน  เนื่องจากไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถ   และเกรงใจคนอื่น (รถเราหนัก)
-ใช้แฟนขับTiidaไปซื้อครับ นอนดูทีวียุบ้าน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Coat145

เค้าเองเลยหละ
     6. บางอารมณ์อยากมีชีวิต ง่ายๆ  ไปซื้อกับข้าว อตก. ชิลๆ   แมร้ง  จอดไมได้ครับ  ซองมันแคบเกิน  และผมเป็นคนไม่จอด
         ซ้อนคัน  เนื่องจากไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถ   และเกรงใจคนอื่น (รถเราหนัก)
-ใช้แฟนขับTiidaไปซื้อครับ นอนดูทีวียุบ้าน
+100 ครับ ผมก็ใช้เเฟนขับยาริสไปซื้อของ 555 นอกนั้นเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้เลย  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ joeyote

ผมครับ ผมใช้ Accord G9 ใช้งานคนเดียวตลอด
มีแฟนไปด้วยบ้างเวลาไปกินข้าวเย็น

แน่นนอนคับ มันไม่ประหยัดเท่า B Sec และผมมองว่า สำหรับบางคนที่อยู่ใน กทมเป็นหลัก ใช้งานคนเดียว B sec เหลือเฟือมากครับ

ผมออก ตจว เดือนละ 2-3 ครั้ง Accord มันก็ตอบสนองการเดินทางไกลได้แสนสบาย และประหยัดใช้ได้
เอาแต่จริงๆแล้ว ผมชอบรถพวก Premium City car พวก Audi A1, Mini มากกว่านะครับ ตรงกับความต้องการที่สุด คือ
แรง เร็ว เล็ก คล่องตัว อาจจะไม่นุ่มสบายเท่า D Sec แต่ความคล่องตัว การถอยจอดกินขาด

คันต่อไป ขอบาย D Sec แน่นอนคับ ขนาดมันใหญ่เกินการใช้งานสำหรับผม
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมก็ใช้เจ้า Acc G9 2.0 ไม่ Navi ก็ใช้คนเดียวเหมือนกัน

แต่พอวิ่งในเมือง ผมกลับรักเจ้ามาร์ช และ วีออส มากกว่าเยอะ

เพราะมันคล่อง มุดตามเลนสะดวก ที่สำคัญคือจอดไหนก็ได้ ไม่ต้องกลัวไปเบียดกับใคร

แต่ Acc ผมชอบตอนวิ่งทางไกล เปิด Cruise แล้ววิ่งไปเรื่อยๆ มันนิ่งดีครับ

ออฟไลน์ tosa

เคยคิดรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน และพรีเมี่ยมคอมแพค ก็ช่วยตอบโจทย์ผมได้ หลายคนติงนิดๆแบบว่าเราจ่ายราคาใกล้กันแต่ได้รถเล็กอึดอัด เราก็ได้แต่หัวเราะหึ หึ ในลำคอขี้เกียจอธิบาย  

ออฟไลน์ emblem111

• Newbie
  • *
แรกสุดผมก็อยากออก Teana L33 ล่ะครับ แต่คิดถึงแบบเจ้าของกระทู้ ในข้อ 1-3, 6 ผมเลยไปออก City 2014 แทน.
รู้สึกว่าคิดไม่ผิด ชีวิตสบายๆ.

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมไช้ fortuner
ก็ขับคนเดียวแทบจะตลอด แต่ผมวิ่งเส้น วิภา พหล รังสิต จะมีติดนิดหน่อยก็งามศ์วงวาน
ลำบากตอนหาที่จอดนิดหน่อย
แต่ผมว่ารถใหญ่ขับในเมืองสบายมากเลยนะเวลาเปลี่ยนเลน ขอทาง ที่สำคัญไม่ค่อยมีคนมา ตัดหน้า

ปล.แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนมาขับ อีโค่คาร์เกียร์ธรรมดามากครับ กระทัดรัด ไม่อุ้ยอ้ายดี

ออฟไลน์ vellcap

ผมคงชินกับรถขนาดนี้แล้วครับ
ผมรถหัดขับก็เป็น Accord ครับ

ไปไหนมาไหนก็ชินและคล่องแล้ว แต่เวลาเจอที่จอดรถเล็กๆแล้วก็ต้องทำใจนะครับ รถยาวเกินเข้าไม่ได้  ;D
แต่สิ่งที่ผมชอบก็คือบรรยากาศภายใน วัสดุ และความสบายของเบาะนั่งครับ

แต่ถ้าให้ผมซื้อเอง ใช้เองคนเดียวเป็นหลัก ผมจะเลือก Compact SUV กับ Premium compact ครับ น่าจะเหมาะกับผมมากกว่าครับ

จขกท.บอกว่าขับ Camry คนเดียว  ส่วนผมนั้นขับ Hyundai H-1 คนเดียวครับ  :D
ขับไปไหนลงมาคนชอบมอง ไม่รู้ว่ามองเพราะเป็นคนขับรถ หรือว่ามองเพราะตัวเล็กเกินไปก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

พรีเมี่ยมคอมแพคคือรถอะไรครับ?  A-Class, C-Class, BMW Series1, Series2, Series3, ???

ออฟไลน์ CATM96

พรีเมี่ยมคอมแพคคือรถอะไรครับ?  A-Class, C-Class, BMW Series1, Series2, Series3, ???
c class กับ series3 ครับ

ออฟไลน์ Monn

ผมครับ ใช้ accord มาตั้งแต่ G5  G7  G8  ร่วมๆ สิบกว่าปี นั่งคนเดียว 90% วิ่งในเมือง 70% ทำงานสาทรมาตลอด

ก็ใช้เพราะตัวใหญ่ ชอบ นั่งสบาย อิอิ  กินน้ำมันโคดๆ แต่ขับแล้วดูดี 555

แต่ตอนนี้ก็อัพเป็น premium compact แล้ว F30 ขับฟินกว่าเยอะ แถมงง กินน้ำมันน้อยกว่า พอสมควรเลย (ของผมเบนซิน) จากเดือนละ 9000-10000  เป็นไม่เกิน 8000 บาท แล้วขับอย่างมันส์ ไม่เคยขับแบบประหยัดเลย

หากขับเร็ว ชอบเร่ง พุ่งๆ ลองจัดเลยครับ รับรอง จะขับรถ เร็ว และ (เลว) ขึ้น เพราะมุดสุดๆ 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เมื่อก่อนผมก็ขับ Accord G8 2.4 คนเดียวซัก 90% เลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ขับคนเดียวไปมหาลัย วันเสาร์อาทิตย์ออกไปกับที่บ้านก็ใช้คันอื่น

แต่ก็ชินกับ D Seg ครับ เพราะหัดขับรถใหม่ๆก็หัดกับ D Seg (Teana 230JM J31 กับ E-Class W211) หาที่จอดยากนิดนึงเพราะรถมันยาว เคยโดนยามที่มหาลัยบอกว่าหัวรถเลยจากช่องจอดมาเยอะไป ให้ไปจอดที่อื่น - -"

แต่ผมชอบบรรยากาศกับการขับขี่ของ D Seg นะครับ มันนั่งสบาย ขับเร็วๆแล้วนิ่งดี

ออฟไลน์ ichok

ผมคิดว่ามีครับและเยอะด้วย คนที่จะขับdเซกเมนท์ส่วนใหญ่น่าจะเริ่มมาจาก คันที่เล็กกว่า เพิ่มขนาดมาเรื่อยๆตามฐานะหรือประโยชน์ใช้สอยทีากว้างขึ้นเรื่อยๆ แต่จริงๆคือขับคนเดียวมาตลอด แต่เผื่อไว้สำหรับออกต่างจังหวัดขับสบายๆนานๆครั้งก็ยังดี ผมคิดว่า dเซกเมนท์ทุกวันนี้มันไม่อุ้ยอ้ายเหมือนก่อนแล้ว พวงมาลัยเบาคม ขนาดตัวรถที่กระชับขึ้น ผมว่าขับง่ายนะ ผมว่าขับกระบะสี่ประตูคันใหญ่ๆคนเดียวโดยแทบไม่ได้ใช้ขนของเลยในกรุงเทพฯรถติดๆเนี่ยยังดูไม่เหมาะกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมเป็นคนนึงที่เกลียด รถ D Seg มากๆ เพราะมันดูแก่โคตรๆ
ต่อให้แต่งยังไงก็ดูแก่ เพราะคันมันใหญ่ สมัยเด็กๆ ผมใช้ e car
แล้วโดนบังคับมาใช้ 850 ซึ่งทรมานมาก เพราะไม่ชอบรถคันใหญ่
จากนั้นพอซื้อเองก็มาซื้อ C Class
และตอนนี้เปลี่ยนให้เล็กลงอีกมาเป็น CLA

รถ D Seg สำหรับผม เหมาะกับคนมีลูกแล้วซักสองคน
หรือเป็นครอบครัวใหญ่ มีอาม่า อากง ต้องไปไหนทีเยอะๆ
ส่วนของผมขับสองคนกับแฟน พ่อ แม่ ก็ขับรถของท่านเอง
ไม่ชอบนั่ง เลยไม่รู้จะซื้อรถใหญ่ๆไปทำไม

ยิ่งถ้าเป็นแบบคุณ ขยับมา C Class  หรือ 320i เลยครับ
รับรองว่าประทับใจกว่า D Seg  ทุกตัวแน่ๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

กำลังหา premium compact เหมือนกันครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 0%

ถ้าเป็นรถ ญี่ปุ่น ให้เลือกอีกทีก็ยังคงเป็น D seg ขับสบาย ภายในกว้างขวาง วัสดุดีกว่า

แต่ถ้ามีขยับงบหน่อย คงเป็น premium compact ยุโรป

ออฟไลน์ choomodify

ผมใช้ cronos , J31 และมาล่าสุด  G9  ถ้าจะเอาเรื่องความคล่องตัว ยังไง ก็สู้รถเล็กๆไม่ได้ แน่นอน แต่สิ่งที่ D seg เหนือกว่า  B ,C คือ บรรยากาศและความสุนทรีย์ ครับ ถ้าหลุดจากนี้ก็ตองไป Premium แล้วจ้าาา

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
มันแล้วแต่คนนะ บางคนแหยงๆรถใหญ่ก็มี แต่ผมชอบขับคันใหญ่นะ มั่นใจดี บรรยากาศขับขี่โอเค ขับคนเดียวก็ชอบ

ออฟไลน์ Mark_UK

ส่วนตัวผมชอบรถใหญ่คับ และสไตล์การขับ เรื่อยๆ ไม่มุดไม่ซิ่ง เร็วได้แต่ตรงๆนิ่งๆ ยาวๆยิ่งดี ชมวิวไปเรื่อยครับ และชอบบรรยากาศภายในที่เงียบ ผ่อนคลาย ดูดี ผมเลยชอบที่จะอยู่กับรถใหญ่ๆมากกว่า D-seg ก็เลยตอบโจทย์ ผมไปลอง e39 มา มันใช่เลย เจอเนื้อคู่แล้ว เป็นโปรเจคตอนเรียนจบผมเลยคับ ตอนนี้ ถึงกับทำ Project plan เป็นรูปเล่มก่อนซื้อ 2-3 ปีทีเดียว ฮาๆๆ

พูดถึงรถใหญ่ในเมือง ผมเคยเอากระบะล่องทุกซอกทุกตรอกแคบๆของ กทม. มาช่วงหนึ่งเหมือนกันคับ ก็ไปได้ดี ไม่มีปัญหา
และผมตัวใหญ่ด้วย สูง 180 กว่า หนัก 80 รถเล็กจะอึดอัดสำหรับผม ถ้าผมมีกำลังซ์้อในอนาคต ผมคงถอย full size sedan 1 คัน ไว้ขับกินลมและไปเที่ยวไกลๆ และ สปอร์ตเล็กๆคันนึงไว้ซิกแซกในเมือง คงตอบโจทย์ครบดีครับ แต่ต้องดูสถานะตอนนั้นด้วย ถ้าเลือกได้คันเดียว ผมก็คงจะยังเอารถใหญ่อยู่ดี เพราะผมมีความสุขกับมันมากกว่ารถเล็ก

ออฟไลน์ Parinceo

คุณแม่ผมไงครับ ACV40 วิ่งๆไปสิ สาทร สีลม พญาไท ติด***ๆเลย
กินดุมากเพราะรถติดตลอด เห็นเลข 6แล้วใจหาย บางทีหล่นมา 5 อีกแน่ะ
แต่เรื่องสบาย ผมว่าขับไม่มุดแบบแม่ผมก็เหมาะดีนะ กว้างสบายกว่า

ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น 320d ไม่ได้รู้สึกคล่องตัวขึ้นเท่าไหร่หรอกครับ
แต่ค่าน้ำมันค่อยดูเป็นผู้เป็นคนขึ้นมาหน่อย
คนอื่นเค้าได้ 16-17 โลลิตรกัน แม่ผมยังอยู่ 12กว่าๆเลย
ติดจริงๆครับ ถ้าไม่เอาดีเซลก็เอาไฮบริดละครับคราวหลัง