ผู้เขียน หัวข้อ: สต๊าทเครื่องใหม่ๆ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่อยากขยับ มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 10868 ครั้ง)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
อาการคือตอนเช้าๆ / เย็นๆ หรือจอดรถทิ้วไว้ค้างคืน
สต๊าทเครื่องขึ้นมา รอให้ไฟแสดงสถานะสีฟ้าหายไป เข้าเกียร์ D ออกรถ
รถเหมือนมันไม่วิ่งครับ เหยียบคันเร่งเบาๆก็ไม่ไป
แต่พอผ่อนคันเร่ง หรือบางครั้งแค่รอซัก1-2วิรถก็เคลื่อนตัวได้
เป็นบ่อยพอสมควร
มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ

รถเป็น Honda New City 2012 วิ่งมาราวๆ 65,000 (ติด LPG แล้ว)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบผมหรือเปล่านะ อาการของผมคือ ต้องรอให้เครื่องร้อนสักหน่อย รถถึงขยับ Cefiro a33 ผมก็เพิ่งเป็นครับ สรุปผม Overhaul เกียร์ครับ เขาเปลี่ยนดว่า ซีลต่างๆ พวกโซนินอยวาว มันเสื่อมหมดสภาพอะครับ รถผมวิ่งมา 310000 กม แล้วครับเพิ่งเจ้ง Overhaul หมดไป 25000 ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เกียร์ใกล้จะไปแล้วครับ รีบเอาเข้าไปทำด่วน
ก่อนที่มันจะไปเสียกลางถนน ของผมเคยเป็นอาการแบบนี้
แล้วนิ่งนอนใจ ใช้ไปก่อน ปรากฏว่ามันไปเป็นหนัก
ตอนจอดรถชั้นใต้ดินที่ห้าง
คือขับขึ้นไม่ได้เลย คราวนี้ต้องลากเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ดูปีกับไมล์แล้ว ทำไมเกียร์ไปไวจัง ประกันยังไม่หมดสามารถเคลมได้ ปัญหาคือศูนย์จะอ้างเรื่องติดแก๊สรึป่าว จริงๆมันไม่น่าเกี่ยวกันแต่มันก็พูดยาก

รึอีกสาเหตุนึง จูนแก๊สไว้บางเกินไป ลองดูรอบเบาว่าปกติรึป่าว แต่น่าจะเป็นที่เกียร์มากกว่า

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
.
.
.
เกียร์ใกล้จะไปแล้วครับ รีบเอาเข้าไปทำด่วน
ก่อนที่มันจะไปเสียกลางถนน ของผมเคยเป็นอาการแบบนี้
แล้วนิ่งนอนใจ ใช้ไปก่อน ปรากฏว่ามันไปเป็นหนัก
ตอนจอดรถชั้นใต้ดินที่ห้าง
คือขับขึ้นไม่ได้เลย คราวนี้ต้องลากเลยครับ

- ใช้ครับเกียร์ไปแล้ว เคยใช้ZX แต่ตัวนั้นเป็นเกียร์CVT  อาการก็เป็นแบบนี้ที่ระยะไมล์ใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

อาการนี้ส่วนมากเป็นที่เกียร์  แต่ทำไมไปเร็วจัง?...

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
ผม civic ES ปี 02 ก็อาการคล้ายๆกันครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เหยียบคันเร่งแล้วรอบเครื่องยนต์ขึ้นหรือไม่ครับ   ;)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ล้างลิ้นผีเสื้อ+ตั้งวาล์วใหม่แล้วครับ
เครื่องนิ่งกว่าเดิม ส่วนอาการเข้า D แล้วรอนิดนึงหายไปแล้ว
รอดูระยะยาวครับ