ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารับรถมือสองบ้านมาโอนกรรมสิทธิ์ผ่อนต่อไม่ผ่านไฟแนนซ์ได้ไหม?  (อ่าน 3786 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
แค่สอบถามดูนะครับ ไว้ประกับความรู้ในการเลือกรถ ถ้าเรามีเงินดาวประมาณหนึ่ง (แต่หวังสูงอยากได้รถบ้านดีดีในราคาถูกไม่ต้องมือหนึ่งแต่เป็นรถปี 2011+) ตรงนี้ถ้าโอนกรรมสิทธิ์จากเจ้าของตัวจริง แล้วตกลงเงินส่วนต่างที่เจ้าของรถต้องการเป็นเงินสดได้แล้ว แล้วโอนชื่อเจ้าของรถให้เราผ่อนต่อได้ไหม โดยที่ไม่ต้องผ่านไฟแนนซ์ เพราะดูจะยุ่งยาก

ออฟไลน์ phummali

• Newbie
  • *
รอฟังด้วยคนแต่เท่าที่ดูยังไงก็ต้องผ่านไฟแนนซ์เพราะรถยังผ่อนไม่หมด ไม่งั้นเจ้าของต้องจ่ายเงินกับไฟแนนซ์ให้หมดแล้วคุณค่อยผ่อนต่อจากเจ้าของรถเอง ซึ่งคงจะได้เอกสารโอนลอยมาเก็บไว้จนกว่าจะผ่อนหมด รอผู้รู้จริงมาตอบต่อไป

ออฟไลน์ shipcake

ตาม คห1.ผมคิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่ถ้าสมมุติเป็นรถบ้านที่ไว้เนื้อเชื่อใจกันว่าจะผ่อนต่อจนหมด แต่เกิดรถมีปัญหาชนมา ยังไงก็ต้องเรียกเจ้าของรถตัวจริงมาอยู่ดี ถูกไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ทำสัญญาซื้อขายพร้อมใบโอนลอย  เท่ากับยอดที่ผ่อนต่อ  แล้วก็ผ่อนในชื่อเขานั่นแหละ  พอทำได้ครับ(งุบงิบ)

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ถ้าเกิดอะไรขึ้นผู้ครอบครองรถโดนข้อหายักยอกนำไป

เพราะกรรมสิทธิ์อยู่กับไฟแนนซ์  เป็นแค่ผู้ครองครองไม่มีสิทธิโอน

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเกิดอะไรขึ้นผู้ครอบครองรถโดนข้อหายักยอกนำไป

เพราะกรรมสิทธิ์อยู่กับไฟแนนซ์  เป็นแค่ผู้ครองครองไม่มีสิทธิโอน

ถูกต้องครับ  ถึงบอกว่า งุบงิบทำกันไงครับ  ตรงนั้นว่ากันในอนาคต...

ออฟไลน์ redsun

เจ้าของใหม่เกิดไม่ส่งต่อ แต่เอารถไปใช้ เจ้าของเดิมใช้หนี้หัวโต

เจ้าของใหม่ส่งต่อจนหมด แต่รถกลายเป็นชื่อเจ้าของเดิม
เอกสารและการติดต่อต่างๆไฟแนนซ์ก็ยังใช้ฐานข้อมูลเดิม
ไปทำกันเองข้างนอกเกิดอะไรขึ้นไฟแนนซ์บอกไม่รู้เรื่องครับ

พอกันเลยครับ
ไปทำที่ไฟแนนซ์ ยุ่งแต่จบครับ  :)

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
เปลี่ยนผู้เช่าซื้อไม่ยุ่งยากครับ เหมือนยื่นเรื่องทำไฟแนนซ์ใหม่
ผู้เช่าซื้อใหม่เตรียมแค่ บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน สลิปเงินเดือนหรือสเตทเมนย้อนหลังหกเดือน
ผู้เช่าซื้อเดิม บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน คู่สัญญาเดิม

ถ้ารถไม่ติดเงื่อนไข โครงการรถคันแรก และผ่อนมาแล้วไม่ต่ำกว่าหนึ่งปี
ค่าใช้จ่าย ค่าเปลี่ยนสัญญา สี่พันถึง 1% ของยอดจัด(จำไม่ค่อยได้)
ประกันภัยชั้นสองพลัสขึ้นไปเหลืออย่างน้อยหกเดือน ต่ำกว่านี้ต้องทำเพิ่ม
ค่างวดล่วงหน้าสองเดือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2014, 21:20:14 โดย Abitan »
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ bluefox101

ถ้ารถคันนั้นยังผ่อนอยู่ กรรมสิทธิ์ จะยังเป็นของไฟแนนซ์ ยังโอนไม่ได้จนกว่าจะผ่อนหมด
แต่ถ้ารถคันนั้นจ่ายสด หรือผ่อนหมดแล้ว คุณจะซื้อต่อโดยผ่อนไม่ผ่านไฟแนนซ์ได้ ถ้าเจ้าของรถคันเดิม
เชื่อใจคุณและยอมให้คุณผ่อนจ่ายเป็นงวด ๆ

สรุปคือทำเรื่องเปลี่ยนชื่อคนผ่อนกับไฟแนนซ์ โดยตรงง่ายสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
ผมซื้อมาแบบเปลี่ยนชื่อ ค่าใช้จ่าย ต่อประกันชั้นหนึ่ง ค่างวดสองเดือน ค่าเช็คเครดิต 2000฿. ค่าเปลี่ยนชื้อ 3700฿. ของฮอนด้าลิสซิ่งครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"