ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม] เลือกรถ HB ให้หลาน แต่ยังไม่รีบซื้อ จะเลือกอะไรดี  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมจะดาวน์รถให้หลานสาวเป็นของขวัญเรียนจบ
ตอนนี้เขาใช้ vios 2013 ของแม่เขาอยู่น่ะครับ แต่ก็แย่งกันใช้
เมื่อวันก่อนเลยนั่งคุยกัน ตกลงกันนิดหน่อย (ต้องทำตามข้อตกลงกันน่ะครับ เอาเป็นว่าตรงนี้ไม่ต้องห่วง มันทำได้อยู่แล้วล่ะ)
ผมกะจะดาวน์ให้ 15-20% แล้วเอาไปผ่อนเองตามข้อตกลง ตอนนี้ก็เลยมอง ๆ ไว้
แต่เงื่อนไขคือ ไม่เกิน c-seg hatchback ใจจริงผมจะให้แค่ b-seg hatchback เท่านั้นแหละครับ
ที่ผมมอง ๆ อยู่ก็มี yaris , mazda 2 skyactiv , jazz , swift
ก็เลยจะสอบถามว่า เด็กผู้หญิง อายุ 22 - 23 ขับรถมาได้ปีกว่า ๆ (ณ ปัจจุบัน)
ผมจะเลือกรถตัวไหนให้เป็นของขวัญดีครับ

ปล.ที่จริงผมตั้งตารอเจ้า mz2 มาก ๆ ไม่รุ้จะมาสิ้นปีนี้ไหม ลุ้นอยู่นะเนี้ย
ปล2. ขับผ่านโชว์รูมนิสัน เจอป้าย nissan slyphy cng ฟรีดาวน์ ว่าแต่มันคลอดออกมาเมื่อไหร่ครับ เจ้าสิวฝ้าดมแก๊สเนี้ย ?
-------------------
อันนี้คำถามส่วนตัวของผมนะครับ
มีใครได้ลองเจ้า Proton Suprima s หรือยังครับ สปอยให้ฟังหน่อย ผมเข้าใจว่าคงคล้าย ๆ เจ้า Preve' แต่ฟิวริ่งคงต่างกันอยู่มั้ง ?
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
nissan slyphy cng  มาได้ซักพักแล้ว แต่ไม่ค่อยมีคนรู้ แต่เป็นเครื่อง 1.6

ส่วนตัวชอบสองตัวเลือกนี้

mazda 2 skyactiv น่าจะจี๊ด

jazz นี่ไม่ต้องโฆษณา รุ้กันดีอยุ่แล้ว ของเล่นเยอะ เก่งมากเรื่อง ทำเล็กๆให้ใหญ่ๆ

แอบเข้าใจฟิล ว่าซื้อรถให้คนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เหมือนกับเราเลือกรถเราเองไปพลางๆ

ลองดูลักษณะการใช้งานเขา + style ส่วนตัว ประกอบด้วยก็ดีครับ รถclass เดียวกัน แต่ถ้าแปลภาษาการออกแบบออกมาดีๆ ไม่เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ Dubee

ให้น้องเขาเลือกดีกว่าครับ กำหนดเซ็กเม้นไปเลยว่าจะเอาระดับไหน เพราะดูจากตัวเลือกของคุณยังคลุมเคลืออยู่ ว่าจะอีโคคาร์หรือบีเซ็กเม้นท์ไปเลย ถ่้ามีเวลาไปดูตามศูนย์ ดูข้อเสนอต่างๆ ถ้ามีโอกาสก็ควรให้น้องเขาให้ไปทดลองขับเลยครับ น้องเขาชอบ เรารับข้อเสนอได้คันไหนก็เอาคันนั้นเลย จะว่าผมหัวโบราณก็ว่าได้นะครับ เพราะผมจะซื้อของให้ใครผมจะยึดหลัก "ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ผูกอู่ตามใจผู้นอน" ครับ!  ;)

ออฟไลน์ AMG GT

ไม่เกิน c-segment  ก็ลอง  mazda 3  ดูครับหลานอาจจะชอบนะครับ  ตัวล่างสุดก็ราคา 8.33  อ่ะครับ

ออฟไลน์ YZA

คหสต...ผมเลือกไปที่ Jazz ใหม่ครับ  เอารุ่นที่มีระบบความปลอดภัยครบที่ราคาถูกสุด
เพราะเคยใช้ตัวเก่ารุ่นแรกเลย  รู้สึกจัดสรรพื้นที่ภายในดี  โปร่งโล่งสบาย
เครื่อง honda  ความแรงกับความประหยัดก็โอเคระดับนึงอยู่แล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Jazz น่าสนใจตรง เติม E85 ได้และ VSA (มโนเอาเอง แต่คิดว่ามี :D)

ออฟไลน์ yod artstu

จบใหม่ มีเงินเดือนยังไม่มาก
ผ่อนไหวแค่ไหนถึงจะไม่ลำบาก อันนี้คงต้องคุย
เงินเดือนไม่เกิน 30000 ไหนจะเติมน้ำมันเอง

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะพวก Eco มากกว่าครับ
จะได้ไม่ตึงมากเกินไป

หรือเปลี่ยน Project เป็นเอา Vios แม่มาใช้ แล้วผ่อนรถใหม่ให้แม่เป็นของขวัญที่ตนเองได้งาน

ณ ตอนนี้ ส่วนตัวผมยังใช้รถแม่ Vios ปี2003 อยู่ครับ
แต่ออก camry HV ให้เค้าไปใช้แทนวีออสที่ยืมมา

ให้น้องลองทำดูครับ :) แม่ดีใจแน่ :
: )

ออฟไลน์ 0%

ส่วนตัวคิดว่าระดับ eco car

yaris กับ attrage ไม่ได้ดูน่าเกียจเลย น่าใช้ เกินราคามากๆ

ออฟไลน์ YenChar

เด็กจบใหม่ สมัยนี้เงินเดือนอยู่แถวๆ 18 - 25 k ครับ
ถ้าถามถึงกำลังด้านค่าใช้จ่าย ผมว่า C-Segment ไม่เหมาะครับ
ผมทำงานมาเกือบ 4 ปีแล้ว ทุกวันนี้รับผิดชอบ B-Segment คนเดียวทุก คชจ ยังตึงๆเลยครับ
ยาง แบต ประกัน เข้าเช็คระยะ อะไหล่ ค่าน้ำมัน

ระดับน้องจบใหม่ B-Segment หรือ Eco Car น่าจะดีกว่าครับ
น้องขับวีออสมาก่อน ถ้าลงมาขับยาริส หรือสวิฟ คงไม่แตกต่าง

ส่วนตัวผม เชียร์สวิฟครับ

ออฟไลน์ AkE

New jazz น่าจะลงตัวสุดคับแต่ถ้าไหว Mazda 3 HB ตัวล่างก้น่าสนคับ E85 ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ fhasociety

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ผมขอคิดต่างครับ

B-seg

Fiesta ขับแล้วจะลืม B-seg ทุกคัน

Fiesta Ecoboost ขับแล้วจะลืม พี่ชายตัวเองด้วยซ้ำ

ฮ่าาาา

ออฟไลน์ HYDE--

Jazz

Fiesta 1.0

Yaris

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
กรณีนี้ คล้ายๆของผม แฟนผมก็พึ่งจบหมาดๆ พึ่งเริ่มทำงาน ผมก็ถามๆว่าจะออกรถอะไร
ผมสองคนทำงานทั้งคู่ วางแผนไว้ว่า มอเตอร์โชว มีนาปีหน้าจะออกรถ เลยมองๆหารถกัน
ตอนแรกเล็งไว้คือ ppv แต่มาคิดๆดูถ้าออกมาแฟนผมขับในกรุงเทพฯไม่ได้แน่ เลยคุยๆกัน
ได้ข้อสรุปว่า ออก บีเซ็กเม้น มาก่อนดีกว่า เอาไว้ขับไปทำงานจะได้คล่องตัว แล้วค่อยมองรถใหญ่
ผมเห็นยาริสใหม่สีขาวสวยดีก็ถามแฟนว่า ยาริสมั้ยเขาก็บอกว่าไม่เอามันดูแปลกๆ
ถามเอาวิออสมั้ย เขาก็บอกว่า ก็สวยดีนะ แต่ลองนั่งดูแล้วมันเหมือนจะขับยาก
พอซิตี้มา ก็ถามว่าเอาซิตี้ดีไหม เขาบอกว่า ก็สวยดีนะ ผ่อนสบายๆดี
เดินๆไป เจอจุ๊ก ก็บอกอยากได้จุ๊กแนวดี
แล้วนี่ วันก่อนบอกแจ๊สใหม่จะออกสิ้นเดือน รอดูไหม เขาก็บอกรอดูแจ๊สก่อน
ผมก็ไม่รู้จะตอบ จขกท อย่างไงดี555
เอาเป็นว่า ต้องพาเจ้าตัวไปสัมผัส ไปลองขับตัวจิงดู แต่ถ้าอยากเซอร์ไพส์จิงๆ
ผมต้องแอบสังเกตที่เจ้าตัวแล้วละ ว่าชอบมองรถรุ่นไหนมากที่สุด
ปล.ผมเชียร์ นิวซิตี้ที่ไม่ได้อยู่ในช๊อยคับ
ปล.2 อาจจะอ่านยาก และไม่ได้เข้ากับกระทู้และเว้นวรรคบ่อยก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยคับ พิมในโทรศัพย์มันติดนิสัย

ออฟไลน์ jimsrsa

คนขับ รถคันแรก ประสบการณ์น้อย มือใหม่ เริ่มขับ ผู้หญิง
ตัวรถ   อะหลั่ยถูก ซ่อมง่าย ทนทาน ศูนย์เยอะ
น่าจะไป yaris ,jass

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz ใหม่เลยครับ