ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่าเก้าสิบ หลังทดลองขับ Mazda 3 2.0  (อ่าน 9384 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
บอกเล่าเก้าสิบ หลังทดลองขับ Mazda 3 2.0
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 21:19:29 »
วันนี้ได้มีโอกาสทดลองขับ Mazda 3 ตัวท็อปของ 5 ประตู

จากการทดลองขับ เริ่มออกจากศูนย์มีความรู้สึกได้ว่าพวงมาลัยเบา หมุนง่าย

หลังจากนั้นก็เป็นถนนซูปเปอร์ไฮเวย์ทางตรงยาวๆ ช่วงเวลานั้นรถไม่ค่อยมี ขับลอยๆ 70-80 ลองเหยียบคันเร่งมิดรถดึง

มีอาการหลังติดเบาะนิดๆ เกียร์ทำงานได้ดีและไวมาก ขับเรื่อยๆ มีโอกาสได้ใช้ความเร็ว 100-120

พวงมาลัยเริ่มหนักขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ และได้ทดลองระบบเตือนรถด้านข้าง โดยการเปิดไฟเลี้ยวไว้

พอรถผ่านมาก็จะมีเสียงดัง พร้อมกับไฟแจ้งเตือนบนกระจก การเก็บเสียงถือว่าดีนะ ใกล้เคียง Civic FB แต่ไม่เงียบเท่า Altis

ช่วงล่างไม่ได้ลองทางโค้งเลย เป็นถนนคอนกรีตทางตรงยาวๆ ล้อ 18 กับยางดันล็อป 215-45-18

ผมว่าไม่ได้ให้ความรู้สึกแข็งเลย อารมย์เหมือนประมาณขอบ 15-16 ประมาณนั้นเลย

พอถึงจุดยูเทรินกลับรถ ก็เหยียบคันเร่งจม แช่ยาวๆ แปบเดียวหน้าจอกระจกที่บนมาตรวัดก็ขั้น 134 กม./ชม. แล้ว

เครื่อง 2.0 แรงใช้ได้เลยครับ เหลือๆด้วยซ้ำสำหรับการใช้งานประจำวัน

โดยรวมตัวรถน่าสนใจ สีแดงจอดกลางแดด มันสวยมากๆ ไฟเดย์ไลน์ก็สวยมากเลย

เครื่องดี เกียร์ดี บอดี้สวย แต่ภายในด้านหลังแคบไปนิดหนึ่งนะ ถ้าเทียบกับคู่แข่งทั้งหมด คงแคบที่สุด

แต่ถ้าตัวไม่ใหญ่มากก็โอเคครับ เบาะกระชับลำตัวดี ผมว่าตัวรถเหมาะกับกลุ่มวัยรุ่นมาก ขับไปไหนโดดเด่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 23:03:37 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ fishfinger

Re: บอกเล่าเก้าสิบ หลังทดลองขับ Mazda 3 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 21:32:02 »
แสดงว่าคล้ายๆ cx-5 ที่ความเร็วต่ำค่อนข้างเบา , พอเร็วขึ้นหน่วงขึ้นแต่รู้สึกเฟิร์มมาก
ส่วนพื้นที่ข้างหลัง นี่เป็นจุดเด่นของรถ Mazda เลยนะครับ คือ แคบ  ;D
ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน รถยุโรปหลายๆค่ายก็พื้นที่ข้างหลังแคบนะ
แต่ Mazda ไม่ใช่แนวรถครอบครัวที่จะขนลูกขนหลานไปจำนวนมากๆอยู่แล้ว
( เอาเพื่อนยัดขึ้น Jazz ยังได้มากกว่า )

ปล. ถ้าเบาะดำจะสวยมาก คงมาตอน Minor

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: บอกเล่าเก้าสิบ หลังทดลองขับ Mazda 3 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 22:27:59 »
ถ้าซื้อตัวนี้จะรอชุดแต่งท้ายมันหน่อย ผมว่ามันโล้นไปนิด ของดิฟฟิวเซอร์ท้าย กับสปอร์ยเรอร์แบบทรงยาวกว่านี้นิดนึงจบเลย  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 22:56:16 »
ผมเคย test drive ประทับใจช่วงล่างครับ เทียบกับ vios ปี 2009 เวลาวิ่งซับแรงสะเทือนดีกว่า เวลาวิ่งเร็วก็ไม่เบาหวิวโคลงเท่า vios ครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 22:59:46 »
สีแดงกลางแจ้งบนถนนสวยสะพรึงมากจริงๆค่ะ.. แต่คงรอตัว MC ฟังก์ชั่นน่าจะเยอะขึ้น อยากได้สุดๆ.. <3 ขอบคุณที่แชร์ค่ะ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 23:05:44 »
ผมเทสแล้วเสียงเครื่องดังไป ชอบcityมากกว่าตรงเร็วโดยที่คนนั่งข้างไม่รู้

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 23:15:40 »
เมื่อวันซืนขับตามหลังคันนึงสีขาว นึกในใจถ้ามิติรถมันกว้างกว่านี้อีกซัก 2 นิ้วนะ....สุดยอด จะเป็นรถที่ perfect มากๆ

นึกต่อไปถ้าเอาไปดึงโป่งใส่ยางหน้าใหญ่...คงหล่อคอดๆ  8)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 23:18:34 »
แต่มันเด่นจริงๆๆครับ ไฟเดไลมันสวยมาก

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 23:31:26 »
ผมก็ชอบมาสด้าสามตัวนี้มาก เพราะไฟหน้าและไฟท้ายตัวท๊อป

ตอนนี้ชั่งใจว่าถ้าที่บ้านอนุมัติตัวทอป ก็คงจบที่มาสด้าสาม ถ้าให้เอาตัวต่ำกว่าคงไปเล่นตัวอื่น เพราะไฟขีดหน้าขีดหลัง ที่สำคัญคือรับไม่ได้กับจอของรุ่น E เหมือนมิเตอร์แทกซี่มากๆ

ปล. ผมจะซื้อรถสักคัน มีความคิดที่แปลกๆสักหน่อย พิจารณาเรียงจากข้อต่อไปนี้ เพราะฉะนั้นสิ่งที่มาพรากผมไปจากพี่โตพี่ฮอนได้คือความสวยงามล้วนๆ
1.ชอบเพราะสวย
2.ความจุกจิกของรถ บริการหลังการขาย
3.ออฟชั่น เครื่องยนต์ ช่วงล่าง การขับขี่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 07:18:20 »
แถบดำๆชายล่างกันชน หน้า และ หลัง คือสปอยเลอร์รึเปล่าครับ? ของโรงงานหรือของแต่งข้างนอก? มองไม่ชัด

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 08:22:55 »
ช่วงล่าง,,, ผมลองในงาน motor ลงหลุมดัง ปั้ง
....ผมถามเค้า,,, ว่าลมยางเท่าไหร่, เค้าบอก ปกติ ตามคู่มือ

แต่แปลกจัง,,, เท่าที่อ่านมา ก็ไม่เห็นใครบอกว่าแข็ง
....สงสัย,,, คงต้องไปลองใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 09:27:46 »
ช่วงล่าง,,, ผมลองในงาน motor ลงหลุมดัง ปั้ง
....ผมถามเค้า,,, ว่าลมยางเท่าไหร่, เค้าบอก ปกติ ตามคู่มือ

แต่แปลกจัง,,, เท่าที่อ่านมา ก็ไม่เห็นใครบอกว่าแข็ง
....สงสัย,,, คงต้องไปลองใหม่อีกรอบ

ผมคนนึงขอบอกว่าแข็งครับ และ ถ้ายางเก่าหน่อย คงแข็งกว่านี้ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:19:09 »
แถบดำๆชายล่างกันชน หน้า และ หลัง คือสปอยเลอร์รึเปล่าครับ? ของโรงงานหรือของแต่งข้างนอก? มองไม่ชัด

ของตกแต่งเพิ่มเติมของโรงงานครับ ต้องซือเพิ่ม

http://www.mazda.co.jp/accessories/axela/new_item/exterior/sports.html

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:54:07 »
ส่วนตัวผมก็คิดว่าแข็งนิดหน่อย แต่เรียกว่าเฟิร์มดีกว่า

แต่ก่อนหน้านี้ใช้แข็งกว่านี้ทุกคัน ผมเลย ok

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:55:05 »
    สวย ชอบที่สุดในกลุ่มนี้ครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ jewchic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:56:11 »
ผมขับเป็น 100 พวงมาลัยยางไม่เบาหวิวเลย ถ้าเพิ่มความหนืดได้จะดีมากๆ สวยจริงๆ โฉมนี้  :)

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 13:15:08 »
วันนี้ได้มีโอกาสทดลองขับ Mazda 3 ตัวท็อปของ 5 ประตู

- ท่านจกขกท. ลองรถที่ลำปางใช่ไหมครับ ผมก็คนลำปางหนาเหมือนกัน   ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ดีจังที่ศูนย์มาสด้า ลำปางมีรถตัวใหม่ค่าตัวเป็นล้านให้ลองขับ   ส่วนศูนย์ฮอนด้าที่ลำปาง เคยไปขอลองนิวซิตี้ ตามคำเชิญชวนของ HMT ตอนเปิดตัวใหม่ๆ ให้ร่วมสนุก มีบัตรให้ไปทดลองขับ ไปถึงที่ศูนย์ฮอนด้าลำปางบอกไม่มีรถทดลองขับ อ้าว! เงิบเลยได้แต่ถ่ายรูปคู่กับรถ :'(  ขอติง  HMT  หน่อยนะครับว่าทำรายการส่งเสริมการขายใดๆ ขอให้ทำให้ได้จริงตามคำโฆษณาหน่อย ผู้บริโภคเซ็ง    หลังเปิดตัวไป2-3เดือนกันยังไม่มี จนปัจจุบันนี้ไม่รู้ว่ามีแล้วหรือยัง  >:(

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 18:59:37 »
คุณ puo

ใช่ครับ ผมอยู่ลำปาง เทสรถที่ศูนย์มาสด้าลำปาง ส่วนเรื่อง ศูนย์ฮอนด้า นั้น

เป็นอย่างที่คุณ puo บอก ถูกต้องแล้วครับ จากคนใกล้ตัว เล่าให้ฟังหนาหูมาก พร้อมกับไปเจอด้วยตัวเองครั้งหนึ่ง

เพราะศูนย์ฮอนด้าลำปาง ไม่มีคู่แข่ง ทำให้การบริการทั้ง "ก่อน" และ "หลัง" การขายไม่ดีเท่าที่ควร และที่กำลังสร้างใหม่ทางไป อ.ห้างฉัตร ก็ยังเป็นเจ้าเดิม

ต่างกับยี่ห้ออื่นๆในจังหวัด พอมีศูนย์บริการเปิดใหม่ ก็จะมีการแข่งขันกันอย่างสนุกสนาน ทั้งอัดโปรโมชั่น และการบริการลูกค้า

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 21:43:52 »
ว่าแระโชว์รูมคุ้น ๆ ผมก็ลำปางครับ ;D

อยากจะบอกเลย จากประสบการณ์ Honda ลำปาง service หรือ take care ได้ห่วยกว่า Mazda Autokim Lampang อีก
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 01:03:47 »

ผมคนนึงขอบอกว่าแข็งครับ และ ถ้ายางเก่าหน่อย คงแข็งกว่านี้ ฮ่าๆ

จะบอกว่า ผมใช้คู่กับ Volvo S60 2013 อยู่ คัน Mazda 3 นั่งนุ่มกว่าพอสมควรเลยครับ  ;D

(ขนาด S60 ล้อ 17" ส่วน Mazda 3 ล้อ 18" นะเนี่ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2014, 01:06:12 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 13:18:22 »
ว่าแระโชว์รูมคุ้น ๆ ผมก็ลำปางครับ ;D

อยากจะบอกเลย จากประสบการณ์ Honda ลำปาง service หรือ take care ได้ห่วยกว่า Mazda Autokim Lampang อีก
คุณ puo

ใช่ครับ ผมอยู่ลำปาง เทสรถที่ศูนย์มาสด้าลำปาง ส่วนเรื่อง ศูนย์ฮอนด้า นั้น

เป็นอย่างที่คุณ puo บอก ถูกต้องแล้วครับ จากคนใกล้ตัว เล่าให้ฟังหนาหูมาก พร้อมกับไปเจอด้วยตัวเองครั้งหนึ่ง

เพราะศูนย์ฮอนด้าลำปาง ไม่มีคู่แข่ง ทำให้การบริการทั้ง "ก่อน" และ "หลัง" การขายไม่ดีเท่าที่ควร และที่กำลังสร้างใหม่ทางไป อ.ห้างฉัตร ก็ยังเป็นเจ้าเดิม

ต่างกับยี่ห้ออื่นๆในจังหวัด พอมีศูนย์บริการเปิดใหม่ ก็จะมีการแข่งขันกันอย่างสนุกสนาน ทั้งอัดโปรโมชั่น และการบริการลูกค้า

- คันต่อไปของผม ถ้าเป็นฮอนด้า ขอบายที่นี่แล้วกัน.... ;D