ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลอง Toyo R1R บ้าง  (อ่าน 36580 ครั้ง)

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
มีใครลอง Toyo R1R บ้าง
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 22:13:47 »
มีใครลองแล้ว เล่าให้ฟังหน่อย ดี ไม่ดี อย่างไร
กำลังเทียบกับ PS3 อยู่  แต่ PS3 ไม่มีตรงสเปก ต้องลดหน้ายางมา 10 มม

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: มีใครลอง Toyo R1R บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 23:48:56 »
ถ้าไม่คาดหวังผล ว่าระยะยาว ใช้เกินกว่า2หมื่น กม.
ความหนึบ แน่น ความสนุก ในการขับ
ไม่แตกต่างกัน ดังเช่นราคาขายครับ

ป.ลิง ได้ยิน เค้าว่ากันมา หลังระยะ2หมื่น เสียงที่สัมผัสได้ในการขับ จะแตกต่างกันนะครับ  ::)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 00:38:08 »
มีใครลองแล้ว เล่าให้ฟังหน่อย ดี ไม่ดี อย่างไร
กำลังเทียบกับ PS3 อยู่  แต่ PS3 ไม่มีตรงสเปก ต้องลดหน้ายางมา 10 มม

เกาะกว่า PS3 คนละโลกเลยครับ ในทางแห้ง

แต่ทางเปียก ก็ต่างกับ PS3 คนละโลกเช่นกัน

R1R เทรดแวร์ 140 หมดไวแน่นอน แต่ถ้าขาโหด เต็มรอบเต็มแรงจัดได้เลยครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 02:07:28 »
TOYO TIRE  R1R

มันยางประเภทกึ่งซอฟแล้วครับ เทรดแวร์ 140 นี่ วิ่งหนักๆ ดอกหมดใน 6เดือน ถึง 1 ปีก็เป็นได้ครับ

ถ้ารักการเข้าโค้งหนักๆ ออกตัวแรงๆ(แรงม้าต้องสูงนิดถึงจะใช้ประโยชน์มันได้เต็มที่) เบรคสั้นๆ หรือแอบแวะลงแทรคบ้าง ลงจิมคาน่าบ้าง ลง 402 บ้าง ok เลยครับ R1R ตอบโจยท์อยู่

แต่ยางประเภทนี้ ไม่สู้น้ำและเสียงดังครับ ใช้งานทุกวันไม่ได้ครอบคลุมเท่าไหร่ แต่ถ้าฝนตกทำใจร่มๆและขับช้าๆหน่อยก็ผ่านไปได้ครับ

ส่วนอันนี้ฟังจากคนที่ใช้หรือนักแข่งบางคนที่เค้าแนะนำมานะครับ

เค้าบอกมาว่าถ้ารักจะเล่นยางประเภทนี้ มี BS  RE11  YOKO AD08 R  ยังจะให้ความเกาะถนนที่สูงกว่า รีดน้ำได้ดีกว่าและอายุการใช้งานบนถนนยาวนานกว่าด้วย (เทรดแวร์ 180) (แน่นอนราคาแพงกว่า) เพราะความสดใหม่ในการพัฒนา 2 ตัวนี้ แทบจะอัพเกรทตัวเองทุกๆ 3-4 ปี ส่วน R1R เกิดมานานแล้วครับ

ส่วนถ้าอยากได้ยางเทรดแวร์ ต่ำๆ ราคาไม่แพง เค้าก็เชียร์ให้มาลอง KU 36 ของ KUMHO ดูครับ เทรดแวร์ 180  ราคาน่าคบหากับ ประสิทธิภาพที่ได้ 205/50/15 หาได้ตั้งแต่เส้นละ 2800 มีทอน จนถึง 3พันต้นๆถึงค่อนกลาง  ถ้าใช้จนล้นเกินความสามารถของยางตัวนี้แล้ว ค่อยไปคบหา รุ่นพี่ๆ ยี่ห้อใหญ่ๆ ดังๆ ที่ค่าตัวสูงๆ เพราะคนที่ใช้ยางตัวนี้ได้เต็มหรือล้นแทรคชั่น ผมว่า รถก็ต้องแรงพอตัว หรือไม่ก็ขับรถได้โหดพอตัวเลยครับ

แต่ที่ว่ามาทั้งหมดนี้ ยางพวกนี้ ก็ไม่สามารถ รีดน้ำได้เร็ว กับเก็บเสียงได้ดีครับ เจอน้ำเจอแอ่งฝนตกหนักๆหน่อย ก็เบาๆหน่อยก็เป็นดีครับ (ฝนตกก็ควรขับช้าๆอยู่แล้วหนิ)

ถ้าอยากจะได้ยางที่เกาะกว่า PS3 แต่ยังคงการรีดน้ำได้ดี เท่าที่ผมนึกออก ก็มี

BS RE002 อันนี้ผมใช้อยู่ก็ประทับใจมากครับ ในเรื่องการเกาะถนน ความทนทาน และการรีดน้ำครับ ( แต่กำลังจะลองขยับไป KU36 เพราะราคา ยั่วใจมากๆ ถูกกว่า RE002 ผมอีกแถมได้ เทรดแวร์ 180  RE002 เทรดแวร์ 220 )

TOYO T1R เทรดแวร์ 280 ตัวนี้เค้าบอกว่าเสียงมันดัง แต่เกาะถนนใช้ได้  ราคาไม่แรงเลย ชมนี้ 195/55/15 เส้น 2500 หาได้ไม่ยากครับ

เท่าที่ผมนึกออกก็ประมาณนี้ครับ ที่เหลือก็รอ พี่ๆสมาชิกท่านอื่่น มาแสดงความคิดเห็นและกันครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 10:53:51 »
ขอคอนเฟิร์มทางเปียกของ ps3 อีกเสียง
ว่าทางเปียกฟินมากครับ   ยิ่งช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยรู้สึกว่าคิดไม่ผิดครับ
แต่มันก็มิใช่ยางที่เทพพระเจ้าสายฟ้าประทานลงมา เวลาเจอแอ่งมันก็มีตึงบ้างตามความลึก
ปล.อาจจะเป็นเพราะว่าผมไม่เคยใช้ยางระดับนี้ก็เป็นได้ (ยางเก่าKU23)
07 mazda 3

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 16:11:28 »
เรื่องดอกหมดไวนี้ไม่น่าจะมีปัญหา  เพราะผมใช้รถน้อย ขนาดรถที่ใช้ประจำทุกวันยังไม่เคยวิ่งจนดอกหมด เปลี่ยนยางเพราะอายุหรือยางมันแข็งทุกที  คันนี้ขับเอามัน แต่ไม่ได้ลงสนามนะครับ
เสียงดัง ถ้ามันไม่ดังกลบเสียงเครื่องก็สบายมาก เพราะคันที่จะใส่นั้นไม่มีเครื่องเสียง/วิทยุ 

RE11 ไม่มีขนาดที่ต้องการ  :'(
AD08 ก็ไม่มีขนาด และเท่าที่ฟังมา เจอน้ำนี้อาการหนักมาก ไม่กล้าใช้  ;D
RE002  อยากลองเหมือนกัน เพราะเคยใช้ RE001แล้วก็ดีนะ  แต่ไม่มีขนาดอีกเหมือนกัน  :(

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2014, 23:24:27 »
เจ้าของกระทู้ หายาง ไซท์อะไรอยู่เหรอครับ น่าจะ แปลกแหวกแนวพอดู

ถ้าเป็น วงโตๆหน้ากว้างๆหน่อย ห่วงเรื่องรีดน้ำด้วย ก็ลองมอง P ZERO ดูครับ รีดน้ำดี เกาะใช้ได้ เสียงค่อนข้างเงียบด้วยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:25:27 »
เรื่องดอกหมดไวนี้ไม่น่าจะมีปัญหา  เพราะผมใช้รถน้อย ขนาดรถที่ใช้ประจำทุกวันยังไม่เคยวิ่งจนดอกหมด เปลี่ยนยางเพราะอายุหรือยางมันแข็งทุกที  คันนี้ขับเอามัน แต่ไม่ได้ลงสนามนะครับ
เสียงดัง ถ้ามันไม่ดังกลบเสียงเครื่องก็สบายมาก เพราะคันที่จะใส่นั้นไม่มีเครื่องเสียง/วิทยุ 

AD08 ก็ไม่มีขนาด และเท่าที่ฟังมา เจอน้ำนี้อาการหนักมาก ไม่กล้าใช้  ;D
RE002  อยากลองเหมือนกัน เพราะเคยใช้ RE001แล้วก็ดีนะ  แต่ไม่มีขนาดอีกเหมือนกัน  :(

AD08r เจอน้ำไม่อาการหนักมากครับ

RE001 เจอน้ำแล้วบินเลยอาการหนักกว่าเยอะ

RE11 แห้งเวลานี้แห้งและสู้ AD08R ไม่ได้ จะเจ๋งกว่า ก็ตรงแก้มยางหนาและแข็ง เวลาเลี๊ยวแรงๆจะกระชับ เลี้ยวคมกว่า แต่ AD08R อยู่จะได้น้ำหนักตัวยางที่เบากว่า RE11 ถ้าเสียบขนาดเดียวกัน

แต่นักแข่งส่วนใหญ่ก็ใช้ AD08R เพราะมันคุ้มค่ากว่า เพราะเป็นแบบ Ratation เวลา ลบแคมเบอร์เยอะๆ ยางกินในไปข้างยังสลับในนอกได้สบาย ไม่เหมือน RE11 ที่ เป็นแบบ In Side , Out Side ที่หมดแล้วหมดเลย

แต่ถ้างบประหยัด ตอนนี้ มียางจีน Jinyu Westlake รุ่น Sport RS มัน Copy Kumho KU36 มาเลยลายคล้ายกันมาก แต่เนื้อคอมปาว ยางนิ่มกว่าเยอะ เทรดแวร์โกง ประมาณ 140 ได้แต่ ข้างแก้มยางเขียนไว้ 180-240 แล้วแต่ขนาด หนึบสุดๆ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 17:34:11 »
เจ้าของกระทู้ หายาง ไซท์อะไรอยู่เหรอครับ น่าจะ แปลกแหวกแนวพอดู

ถ้าเป็น วงโตๆหน้ากว้างๆหน่อย ห่วงเรื่องรีดน้ำด้วย ก็ลองมอง P ZERO ดูครับ รีดน้ำดี เกาะใช้ได้ เสียงค่อนข้างเงียบด้วยครับ
ผมหาขนาดไม่ได้ประหลาดหรอกครับ แต่หาหน้าได้ หลังไม่ได้ หรือไม่ก็สลับกัน
หน้า 215/50-17  หลัง 255/45-17
P zero ก็ไม่มีขนาดครับ
ร้านยางบอกต้องเลือก จะเอาแบบผสมหน้าหลังคนละชนิด  หรือจะลดขนาดด้านหลัง

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 17:40:11 »

AD08r เจอน้ำไม่อาการหนักมากครับ

RE001 เจอน้ำแล้วบินเลยอาการหนักกว่าเยอะ

RE11 แห้งเวลานี้แห้งและสู้ AD08R ไม่ได้ จะเจ๋งกว่า ก็ตรงแก้มยางหนาและแข็ง เวลาเลี๊ยวแรงๆจะกระชับ เลี้ยวคมกว่า แต่ AD08R อยู่จะได้น้ำหนักตัวยางที่เบากว่า RE11 ถ้าเสียบขนาดเดียวกัน

R1R นี้ก็แก้มยางไม่แข็งมากใช่ไหมครับ
เทียบกับ AD08R แล้วเป็นอย่างไรครับ
เรื่องความคมของพวงมาลัย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 19:24:32 »

R1R นี้ก็แก้มยางไม่แข็งมากใช่ไหมครับ
เทียบกับ AD08R แล้วเป็นอย่างไรครับ
เรื่องความคมของพวงมาลัย

R1R แก้มนิ่มครับ

ส่วน AD08R เลี้ยวคมมาก