ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคตอันใกล้ๆ จะมีกระบะ รุ่นใหน ที่ใหญ่กว่า Ford Ranger ใหมครับ  (อ่าน 7732 ครั้ง)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
ตามหัวข้อครับ แบบที่มีขายในประเทศไทยนะครับ  ;D ;D ;D

ใกล้ๆนี่ 3-4-5 ปีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
รอดู New Hilux คับรุ่นอื่นผมว่าไม่น่าจะมีใหญ่กว่าแน่ๆ ถึง Hilux นี่ผมยังว่ายากเลยไม่น่าจะใหญ่กว่านี้ละคับ ประเทศเราไม่ได้ชอบใช้รถคันใหญ่แบบอเมริกาคับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
อาจจะมี Toyota Tundra เวอร์ชั่นไทยครับ กระบะตัวพ่อ  ถึงตอนนั้นรถ 6 ล้อคงต้องหลบให้แล้ว  ;D

ออฟไลน์ kris-lack

รอดู New Hilux คับรุ่นอื่นผมว่าไม่น่าจะมีใหญ่กว่าแน่ๆ ถึง Hilux นี่ผมยังว่ายากเลยไม่น่าจะใหญ่กว่านี้ละคับ ประเทศเราไม่ได้ชอบใช้รถคันใหญ่แบบอเมริกาคับ
อันนี้ขอไม่เห็นด้วยค่ะ
ที่กระบะสี่ประตูยกสูงขายดีเพราะมันดูใหญ่
และที่นาวาร่ารุ่นคาริเบอร์ขายไม่ดีเท่าเพื่อน เพราะมันดูเล็ก

ออฟไลน์ JeansZ

รอดู All New Hilux , Frontier และ L200 ครับ อาจจะ​ใหญ่​กว่า Ranger ได้​นิดหน่อย แต่ถ้าใหญ่เกินไปจะส่งผลต่อภาษีครับเพราะน้ำหนักเกิน อย่าง Ford Ranger 3.2 Wildtrak นี่​หนัก​เกือบ 2.2 ตัน ทั้งที่​กำแพงภาษีจำกัด​ที่ 1.6 ตัน

แต่​ถ้า​หลัง​ปี 2559 มี​ความเป็นไปได้ที่​อาจ​ได้​เห็น Full size truck เวอร์ชันไทย ครับ เช่น Ford F150 2.7 Ecoboost หรือ Dodge Ram 3.0 Eco diesel ซึ่งมี​ขนาดเครื่องยนต์ไม่​เกิน 3250 cc ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker

ใหญ่จริง

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าทำฐานยาวได้ไม่เกิน 3220 ที่มีอยู่ในเรนเจอร์ ไม่มีทางได้ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ top3245

คนต่างจังหวัดหลายๆ คนชอบรถกระบะคันใหญ่ๆ ครับ เพราะมันบรรทุกได้แยะ และเขาไม่มีปัญหาในการขับขี่และหาที่จอด ถ้าใหญ่กว่า FORD คนต่างจังหวัดเขาก็ซื้อ

เรื่องน้ำหนัก 1600 กิโลกรัม กฎหมายปัจจุบันบังคับแต่ตัว 2 ประตูครับ (ตัว 4 ประตู ไม่เกี่ยว) และอันที่จริงแล้ว ตัว 2 ประตู ในปัจจุบัน บางยี่ห้อ มันหนักจริง ๆ 1800 - 1900 กิโลกรัม แต่ใช้วิชาตัวเบา ทำให้เอามาขายได้)  ซึ่งทางค่ายรถและรัฐบาลกับทางขนส่ง ปัจจุบันกำลังจะแก้ให้เป็น 2200 กิโลกรัม แต่ไม่รู้เรื่องไปถึงไหนแล้วเนื่องจากการเมืองไม่นิ่ง

ออฟไลน์ top3245

ใหญ่จริง

ไม่ใช่ครับ

รูปนี้มีมาตั้งแต่ประมาณ กันยา 2008 แล้วครับ (6 ปี มาแล้ว)

http://www.cm-club.com/forum/showthread.php?t=58333

และมันคือ รุ่น TOYOTA Thundra พวงมาลัยซ้ายผลิตจากอเมริกา เป็นรถกระบะขนาด FULL SIZE ส่งไปขายที่ ลาว กับ กัมพูชา

ออฟไลน์ Deaw

ที่กระบะสี่ประตูยกสูงขายดีเพราะมันดูใหญ่
และที่นาวาร่ารุ่นคาริเบอร์ขายไม่ดีเท่าเพื่อน เพราะมันดูเล็ก
ขอเสริมข้อยกเว้นคันนึง คือ ไทรทัน ครับ
เล็กสุดตอนนี้แต่ยังขายดีอยู่เลย

ออฟไลน์ rut191

ใหญ่เกินขับต่างจังหวัดก็okแหละครับ พอมาขับในกทมนี่ลำบากนะ
ผมขับdmaxบนถนนเพชรบุรียังรู้สึกว่ารถมันจะเต็มเลนแล้วเลยครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ Highway Star

น่าจะนาวารานั่นแหละครับ ส่วนวีโก้ไม่แน่อาจจะใหญ่กว่าหรืออาจจะเท่าเรนเจอร์หรืออาจจะพอกับดีแมคซ์ก็ได้ครับ แต่ไทรทันเล็กกว่าดีแมคซ์แน่นอน แต่ผมว่ากระบะไทยไซส์เท่านี้กำลังดีแล้วนะถ้าใหญ่กว่านี้ เข้าซอยแคบๆ เข้าซองจอด กลับรถทีเหงื่อตกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ baddream11

จะทำอะไรก็คิดถึงที่จอดมั่งครับ เมกาเค้าใหญ่มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
ที่จอดเค้าก็ทำมารองรับ ของเราทำมารองรับกระบะตันครึ่ง
คันไม่ใหญ่มาก แต่ว่ามันกลับใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ แต่ที่จอดไม่ได้ขยายตาม :-\

ออฟไลน์ SP

อย่าใหญ่กว่า Ranger หรือ BT-50 เลยครับ มันวิ่งในเมืองลำบาก จอดข้างทางทีโยกแล้วโยกอีก

จะมีใครแหวกแนวทำแบบ NV ขายมั้ยครับ อยากได้คันเล็กไว้วิ่งในเมือง  ;D

ออฟไลน์ MUK

อยากเห็นครับผม

ยังไงก็อยากให้ที่นั่งด้านหลังสบายกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันครับ ด้านหลังอยากให้ผู้ใหญ่นั่ง 4 คน สบายๆ ครับ

อีกอย่างอยากให้ประหยัดน้ำมันมากกว่านี้ครับ   :)

ผมรอดู พี่โต กับ พี่มิต เพราะว่า triton ทำได้ดีแล้ว ตัวถังอาจจะเล็กกว่า แต่ว่าที่นั่งหลังสบายกว่ามากๆ ครับ :)

ออฟไลน์ kris-lack

ขอเสริมข้อยกเว้นคันนึง คือ ไทรทัน ครับ
เล็กสุดตอนนี้แต่ยังขายดีอยู่เลย
ไทรตัน มิติอาจเล็กกว่าเพื่อน แต่ในความที่มันยกสูงเลยทำให้มองแล้วใหญ่กว่านาวาร่า (เยอะ) ค่ะ
จอดคู่กัน ถ้ามองน่าตรง นาวาร่าไม่เล็กกว่ารุ่นใหนเลย แต่ด้วยความที่มันเตี้ย เลยเหมือนตัวเล็กๆยังไงไม่รุ
นาว่าร่าถ้าอยากขายดี ง่ายมากคือ ยกสูงให้เท่าเพื่อน (หมายถึงตัวคาริเบอร์นะ)

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
ถ้าใหญ่หมายถึงความกว้าง ดีแมคซ์กับเชฟ กว้างกว่าฟอร์ดและมาสด้าคับ ดีแมคซ์ 1860 ฟอร์ด มาสด้า 1850

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มีใหญ่กว่านี้แล้ว ถ้าใหญ่กว่านี้คงต้องใช้เส้นกฏหมายแล้วหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ final

ผมว่ามันจะยิ่งเดือดร้อนคนอื่นอ่ะ คันใหญ่ก็ไปเบียดเลนคนอื่น จอดก็กินช่องคนอื่น

ออฟไลน์ toonze

ใหญ่กว่านี้ไม่ไหวครับ ขนาด เท่า d-max โคโลราโดกำลังดีครับ   เพราะคนไทยขับไม่ค่อยจะตรงเลน 5555

ออฟไลน์ Volta

ขนาดผมขับรถมานาน คิดว่าตัวเองขับรถเก่ง
แต่พอเวลาเอา ranger ออกมาขับทีไร รู้สึกเหมือนตัวเองเพิ่งหัดขับรถเลยครับ
คันมันใหญ่ เวลาจะเลี้ยว จะจอด ค่อนข้างกะระยะยากพอดู ส่วนนึงเป็นเพราะรถมันสูงด้วย

กลับกันเวลาที่ขับนาวาร่า คาลิเบอร์ ของพี่ชายกลับขับง่ายกว่ามาก เพราะรถมันเตี้ยกว่า

ผมมองว่า อยากให้รถกระบะไม่ต้องใหญ่มาก จะได้มีน้ำหนักไม่เยอะ จะ/ด้ช่วยให้อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้น
คือเทคโนโลยีเครื่องดีเซลตอนนี้ก้าวหน้าไปมาก ซึ่งมันควรต้องประหยัดกว่ารถรุ่นเก่าๆ แต่กลับต้องมาแบกน้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้น
อัตราสิ้นเปลืองเลยเท่าเดิม

แต่อย่างว่า ค่านิยมของคนไทยที่มีต่อรถกระบะมันต้องใหญ่ๆ ถ้าทำออกมาเล็ก เหมือน ranger หรือ bt50 รุ่นก่อน คงขายไม่ออกอีก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ึึคงไม่ใหญ่กว่าแล้วครับ อาจจะใกล้เคียงหรือเทียบเท่า

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
รอลุ้นนาวาร่าใหม่ ขนาดน่าจะใกล้เคียงกัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใหญ่หมายถึงความกว้าง ดีแมคซ์กับเชฟ กว้างกว่าฟอร์ดและมาสด้าคับ ดีแมคซ์ 1860 ฟอร์ด มาสด้า 1850

ความใหญ่ไม่แค่ความกว้างนะครับ
มันต้องได้ทุกมิติ
ความกว้าง โปร่งล้อยื่นไปเยอะก็ใหญ่กว่าสิงั้น เพราะเขาวัดตรงนี้กัน
ความสูงสง่า
ความยาว ฐานล้อต้องยาวขึ้น
ฐานล้อตอนนี้ที่ยาวที่สุดมี
เรนเจอร์,บีที50 =3220
นาวาร่า =3200
โคโรลาโด้=3096
ดีแมก=3095
วีโก้=3085
ไทรทั่น=3000