ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ  (อ่าน 1886 ครั้ง)

ออฟไลน์ nueng

• Newbie
  • *
รบกวนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 16:08:57 »
ใช้ Altis ก่อนเปลี่ยนโฉมพึ่งไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาได้สัก 2 สัปดาห์ ช่วงสัปดาห์แรกปกติดี
แต่ตอนนี้เจอปัญหาว่าเวลาใช้รถช่วงเช้า(เครื่องเย็น)เบรคจะไม่มีเสียง แต่วิ่งไปได้สักพักจนเครื่องร้อนเบรคจะมีเสียงดัง
มันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ปล. ตอนเปลี่ยนผ้าเบรคไม่ได้เจียรจานครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: รบกวนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 16:17:58 »
เสียงที่ว่านี่คือ เสียงตอนเหยียบเบรค หรือว่า ไม่เหยียบ ครับ

ถ้าเสียงตอนเหยียบแล้วดัง แสดงว่าน่าจะเป็นที่ผ้าเบรคมันร้อน พอเริ่มใช้งานเนี่ย มันจะยังไม่ค่อยดังใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเครื่องร้อนหรอว่าเหยียบเบรคหนักๆหลายๆครั้งติดๆกัน เสียงก็จะเริ่มมา และจะดังขึ้นเรื่อยๆรวมถึงเบรคจะไม่ค่อยอยู่แล้ว เกิดจากการใช้งานของเราเองนั่นแหละครับ ผ้าเบรคมันร้อน เพราะตอนนี้รถผมก็เป็นอยู่ วิ่งต่างจังหวัด ยิ่งวิ่งบนเขาด้วย แทบไม่อยากใช้เบรคเลย กลัวมันเฟดมาก

ลองดูความเห็นท่านต่อไปนะครับ  :)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 16:43:36 »
ตอบไม่ได้ครับ เสียงดังในที่นี้ คือเสียงอย่างไร เสียงแหลม เสียงครืด เสียงจี้ดๆๆ

ออฟไลน์ nueng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 16:43:54 »
ดังเวลาเหยียบเบรคครับ...ดังจี้ดๆ

อาจจะอธิบายไม่ตรง....คือตอนเริ่มวิ่งจะไม่ดังวิ่งไปสักพัก(มีเบรคบ้างตามปกติ)แต่วิ่งสักพักจะดังครับ

เพิ่มเติม.....ผมวิ่ง ตจว. ความเร็วเฉลี่ย140 ครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 17:19:31 »
คิดว่าหน้าผ้าเบรคกะจานไม่สนิทกัน ฝุ่นเลยเข้าได้ก็เลยดัง
ถ้าทนได้ก็ทนคับใช้ไปสักพักก็เข้าที่
แต่ถ้าไม่ก็ไปเจียรจานกับขัดผ้าเบรคครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 19:16:26 »
ผ้าเบรคเนื้อแข็งเกินไป....ใช้แล้วกินจานด้วย  ดีอย่างเดียวไม่มีผงฝุ่น...