ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเรียนต่อเกี่ยวกับการออกแบบรถยนต์คับ  (อ่าน 1736 ครั้ง)

ออฟไลน์ macjwtns

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆ ผมกำลังจะขึ้นม.5 และมีความใฝ่ฝันจะเป็นนักออกแบบรถยนต์คับ
1.คือผมลังเลระหว่างคณะมัณฑนศิลป์/สถาปัตย์อะคับ 2 คณะนี้สามารถไปต่อทางออกแบบรถได้ไหมคับ หรือมีคณะอื่นอีกอะคับ
2.ผมตั้งใจไว้ว่าพอเรียนจบป.ตรีจะ(พยายาม)ไปเรียนต่อที่ rmit ที่ออสเตรเลียสาขา Bachelor of Engineering (Automotive Engineering)http://www.rmit.edu.au/programs/bp067 อะคับ แต่กังวลว่าจบมาจะมีงานทำไหม ผมเลือกทางถูกไหม ผมไม่มั่นใจคับ เลยขอรบกวนพี่ๆบอร์ด hlm ช่วยแนะนำผมด้วยนะค้าบบ ขอบคุณล่วงหน้าคับบบ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=17520.0

กระทู้เก่าเคยคุยกันครับ

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
คือถ้าดูจากที่ๆน้องอยากไปเรียนต่อ มันเป็นระดับปริญญาตรี และเป็นหลักสูตรทางด้านวิศวะกรรมยานยนต์ จะแตกต่างจากคณะมัณฑนศิลป์/สถาปัตย์ครับ
ซึ่งหลักสูตรนี้ดัดแปลงมาจากวิศวะเครื่องกล "It builds on a core program of mechanical engineering"
ในบ้านเราที่อาจจะพอไปถึงจุดนั้นได้คือ คณะวิศวะจุฬาครับ ที่บริษัทรถยนต์ยอมรับ
หรือพูดง่ายๆมีรุ่นพี่ที่ทำงานทางด้านนี้อยู่บ้าง อย่างใน Toyota motors ครับ
แต่ควรเผื่อใจไว้บ้างครับ เพราะยากมากที่จะทำให้บริษัทรถยนต์ยอมรับ Idea ของเรา(คนไทย) ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 00:25:46 โดย @croissant@ »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาจริง ๆนะครับ

ถ้าใจรัก สู้เต็มที่ เรียนออกแบบ ที่ไหนก็ได้ แต่คุณต้องมีฝีมือ ขยัน อาจจะได้ทำงานปั้น Clay แล้วค่อยใต่ขึ้นไป กับบริษัทญี่ปุ่น

แต่ถ้าอยากได้ตรง ๆ จบ มาก็มีบริษัทรองรับ BENZ BMW VW  www.artcenter.edu/ เรียน ๆ ไปมีวิทยากรรับเชิญจากบริษัทรถดัง ๆมาบรรยายมานั่งคุยครับ ถ้าเข้าที่นี่ได้ เรียนจบได้ ไม่มีอะไรต้องห่วง

ใจต้องรัก รสนิยมต้องตรงตามความต้องการครับ สำคัญที่สุด ถ้าคุณยังมองรถบ้าน ๆ สวย คุณมีปัญหาแน่ ๆกับการทำงานกลุ่มนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 10:35:23 โดย jaesz »

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
อันดับแรกที่อยากจะแนะนำนะครับ   "หาตัวเองให้เจอก่อนครับ" 

ปัญหาของเด็กไทย คือ "คิดว่าชอบ" ไม่เคยมีโอกาสสัมผัสงานหรือธุรกิจที่เกี่ยวข้องจริงๆ มันเป็นปัญหาของระบบการศึกษาและสังคม  พ่อแม่ก็ได้แต่ส่งลูกเรียน เด็กก็ได้แต่เรียนเรียนเรียน เสาร์-อาทิตย์เรียนพิเศษ  ไม่เคยสัมผัสงานอะไรหรอกครับ 

ถ้าคิดว่าสิ่งที่คิดใช่สำหรับตัวเองแล้วก็ดีครับ  ไปให้สุดครับ หาความรู้ ค้นคว้า หาโอกาสที่จะเข้าสัมผัสกับธุรกิจนั้นๆ

จากประสบการณ์เคยทำงานที่ศูนย์ออกแบบ Toyota Technical Center ที่ Melbourne  วิศวะกรด้านต่างๆ 100 กว่าคนจากพนักงานทั้งหมดประมาณ 200 คน  แบ่งเป็นส่วนออกแบบภายนอก ภายใน ตัวถัง สายไฟ ช่างเทคนิค แผนกทดสอบรถ โดยส่วนตัวผมคิดว่าการจะได้เป็นนักออกแบบรถยนต์ "โคตรยาก" ครับ