ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ เวลาที่เราขับช้า แต่รู้สึกเหมือนว่ามันเร็ว มันเป็นเพราะอะไรครับ ?  (อ่าน 8100 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
เช่น ผมขับ 80 แต่รู้สึกเหมือน 120 ทั้งๆที่เอา gps มาวัดความเร็วแล้วก็ไม่ได้เพี้ยนขนาดนั้น แต่อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้รู้สึกแบบนั้นครับ ทั้งๆที่ตัวผมเองก็เป็นคนที่ขับรถค่อนข้างเร็ว ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ :) :D
C.kritsada

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ต้องโทษความรู้สึกกระมังครับ เพราะถ้าขับ 80 มันก็ 80 นั่นล่ะ

ต้องโทษความรู้สึกกระมังครับ เพราะถ้าขับ 80 มันก็ 80 นั่นล่ะ

แล้วมันจะเป็นไปได้มั้ยครับว่าตัวรถก็มีส่วนทำให้รู้สึกแบบนั้น เพราะผมขับคันอื่นไม่เป็น ผมเลยงงครับ 555+
C.kritsada

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
รถมันไม่นิ่ง มีเสียงลม พวกนี้หรือเปล่าครับที่ทำให้รู้สึกว่าขับเร็ว
ปกติเคยแต่ขับเร็วแล้วนึกว่ายังช้าอยู่มากกว่านะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเป้นบ่อยๆครับ เพราะร่างกายเหนื่อยล้ามากๆ หรือง่วงนอนครับ

ส่วนใหญ่ที่ผมจะเป็นคือขับกลับบ้านเวลาดึกๆ หรือขับทางยาวๆ 800Km ขึ้นไป ยิ่งใกล้ๆถึงที่หมายนะครับ ขับ 80km เลยครับ เพราะเร็วกว่านี้รู้สึกเร็วมากๆ สติมันคุมไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เป็นเหมือนผมเลยครับขับ Trailblazer 120km/h เหมือนเร็วมากแล้วพอขับ E Coupe 120km/h เหมือนขับ 80 แถมนิ่งมากด้วยไม่รู็สึกอะไรเลยนอกจากว่าทำไมเหมือนแบบไปเรื่อยๆ
สรุปแล้วผมว่าอยู่ที่รถแต่ละคันแล้วครับ

ออฟไลน์ mazeraty

กับรถคันเดียวกัน ผมว่า 100กม/ชม กลางคืน  ความรู้สึกเหมือน 120-130 ตอนกลางวัน   ;D ;D

np72

เคยแต่แบบคนละคัน

สามห่วงผมช่วงล่างกำลังแย่ ขับ 80 เสียวกว่าคันอื่นขับ 120   :P

ผมว่าน่าจะเสียงลม+ความกระด้าง+ความเหนื่อยล้าด้วยครับ เพราะปกติรถอีกคันผมขับเร็วนะ ถ้าไม่ดูเข็มไม่รู้เลยว่า 130-150 จนต้องหัดนิสัยเหลือบมองเรือนไมล์ให้บ่อยขึ้นเพื่อจะได้ใช้ความเร็วที่ไม่เกินครับ  ;D
C.kritsada

เคยแต่แบบคนละคัน

สามห่วงผมช่วงล่างกำลังแย่ ขับ 80 เสียวกว่าคันอื่นขับ 120   :P

ใช่เลยครับ วันนี้ขับสามห่วงที่ความเร็ว 80 รู้สึกเหมือนขับเจ้า city แมลงสาบที่ความเร็ว 120-130 เลยครับ
C.kritsada

วันนี้ปัญหาเกิดขึ้นกะเจ้าสามห่วงนะครับ ผมลืมบอกรายละเอียดไปขอโทษด้วยครับ :)
C.kritsada

ออฟไลน์ whoami

ขับ 80 ในที่ชุมชน การจราจรคับคั่ง กับบนถนน 4 เลนโล่งๆ ความเร็วเท่ากันแต่ความรู้สึกต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
นอนน้อย, เพลีย สภาพร่างกายก็เหมือนไปดื่มเหล้ามา

ขับกลางคืน มืดๆ มันหลอกตา ก็เป็นได้

หรือบางทีทางแคบ ไม่คุ้นทาง ฝนตก ขับ 80 ก็เหมือนขับ 140 ทางโล่งๆ ที่เราคุ้นเคยและมั่นใจว่าปลอดภัย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ตัวการหลักเลยคือ " เสียง " ครับ

ผมขับรถเพื่อน civic ขับ 100 นึงเหมือน 160 เลย
ทั้งเสียงเครื่อง เสียงลม เสียงยาง

แต่พอมาขับรถที่บ้าน volvo เหยียบไป 170 ไม่รู้ตัวเลยครับ
เพราะรถมันนิ่ง และ เงียบมาก เสียงลม เสียงเครื่องไม่ได้ยินเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่ามันขึ้นกับประสาทของแต่ละคนด้วยครับ

อย่างผมขนาด Vios ผมกด 140 ผมยังไม่ค่อยรู้สึกว่าเร็วเท่าไร อาจจะเพราะประสาทสัมผัสในแง่ความลึกผมช้า เพราะผมไม่ค่อยเล่นกีฬา ก็เลยทำให้ผมไม่ค่อยรู้สึกก็ได้มั้งครับ เดาเอา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

DoNg

เป็นเพราะรถ กะใจครับ

ออฟไลน์ sajilki

ผมจะเป็นเวลากลางคืนเพราะติดฟิล์ม80  แต่ก็เพราะถนนด้วยนะ ถ้ามันมืดแล้วรู้สึกถนนแคบเส้นไม่ชัดมันรู้สึกเสี่ยงเราเลยรู้สึกว่ามันเร็วขับ120ก็ไม่ไหวแล้ว แต่ถ้าถนนดีดี รถไม่มี 150ก็ยังได้อยู่

อีกอย่างขับที่สูงอย่างบูรพาวิถี เสียงลมดังมาก  ทำให้รู้สึกมันเร็วจัง.....

ออฟไลน์ trumpetx

สายตา ความรู้สึก เสียง รวมกัน

พอเปลี่ยนเป็นกลางวัน เป็นกลางคืน ทางโล่ง 170 ยังรู้สึกช้าเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ความนิ่งของรถครับ  ช่วงล่างครับ   สำหรับผมเรื่องเสียงก็เฉยๆนะครับ    แต่ถ้าเป้นตอนกลางคืนขับไม่เร็วเท่าไหร่แต่มันจะดูเร็วๆอ่ะ   5555

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมว่าแยกเป็น 2 ข้อนะครับ
1.ถ้ารถคันเดียวกัน ความรู้สึกต่างกัน อันนี้ เกิดจากความรู้สึกของคนครับ ในสถานการณ์ต่างกัน ประสาทสัมผัสของมนุษย์ก็มีประสิทธิภาพไม่เท่ากัน

2.ถ้ารถคนละคัน คุณภาพของรถทั้งคันมีส่วนประกอบคับ เช่น ขับรถ D วิ่ง 140 กำลังเครื่อง ช่วงล่าง การเก็บเสียง พวงมาลัย มันก็ตามราคา D ต่อมาขับ eco รถเครื่อง 1.2 วิ่ง 100 เสียงเครื่องก็คำรามลั่น เสียงลม ช่วงล่างส่ายๆ พวงมาลัยไม่นิ่ง

ออฟไลน์ redtopup

ความรู้สึกแบบนี้เป็นกันทุกคนครับ
ผมออกต่างจังหวัดเพื่อ ท่องเที่ยวทั่วไทยเกือบทุกวันเสาร์และอาทิตย์ ของเกือบๆทุกอาทิตย์

ประการแรกเลยครับ เกิดจากร่างกายอ่อนล้า ตาลาย หลังจากการท่องเที่ยว
สภาพของถนน ที่มีต้นไม้ข้างทาง ที่หลอกตา  ความกว้างของถนน และความเรียบของถนน ตลอดจน เส้นทางที่ขับนั้น รถมากรถน้อย  เมื่อ หลายๆอย่างมา ในจังหวะ ที่ร่างกายอ่อนเพลีย เป็นกันทั้งนั้นและคิดว่าทุกคนด้วย  โดยเฉพาะกับตาลาย เส้นทางบางเส้น สภาพก็หลอกตา วิ่งขึ้นเขานิดๆแต่เหมือนเป็นทางเรียบ 
และขากลับเหมือนจะกลับเร็วกว่าขาไป  ถ้าอยู่ในกรุงเทพและ ไปทาง อีสานรึเหนือ เพราะ เราขับขึ้นที่สูงเรื่อยๆ  และความคิดถึงบ้าน  ประกอบกับ มนุษย์เรานั้น อ่อนไหวต่อ ภาพ หลาย มิติอย่างมากๆ  เวลาเราตาลาย ภาพที่มองจะเพี้ยนไปจาก มุมมองเดิมๆของเรา
ลองสร้าง ห้อง ให้ ส่วนของผนังฝ้าห้อง มาและเป็นหลุมดูซิ เราจะได้อารมณ์ที่แปลกประหลาดขึ้น  อีก ได้ความสงบขึ้นอีก 
ขึ้นไปตึกอยู่ชั้นสูงๆมองลงมาเสียววาบ  ผมว่า ขับรถตาลายเมื่อไหร่ อ่อนเพลียเมื่อไหร่ ต้อง หยุดล้างหน้าในปั๊ม รึขับรถให้เร็วขึ้นไปเลย ร่างการจะตื่นตัวขึ้นอีกชั่ววูป ได้ก๊อกที่  2 ต่ออีกนิดได้ ทำให้ไม่หลับใน  จนทนไม่ได้จริงๆถึง ลงไป ล้างหน้าล้างตา
โดยสรุปของผมแล้ว ปัจจัยที่ทำให้ ขับช้าดูเหมือนขับเร็วอยู่ ที่ร่างกายของเรากำลังอ่อนเพลีย เป็นปัจจับแรกสุดเลยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ความรู้สึกมั่นใจที่จะควบคุมรถได้มั้งครับ

ทั้งเรื่องเสียงที่เข้ามาและช่วงล่าง (รวมถึงความล้าของเราในกรณีที่เราขับเอง) มันทำให้เกิดความรู้สึกมั่นใจลดลง

สังเกตว่าแม้แต่ตอนนั่งแท๊กซี่หรือนั่งรถที่คนอื่นขับยังรู้สึกว่าเร็วกว่ารถที่เราขับ (ทั้งๆ ที่รถเราเองช่วงล่างก็ไม่ใช่ดี เสียงลมก็เยอะ)
ความรู้สึกว่าเราไม่สามารถควบคุมรถคันนี้ได้ (แหงล่ะ ก็ไม่ได้ขับเอง) ทำให้รู้สึกว่ารถเร็วทั้งๆ ที่เราก็ไม่ได้ล้าอะไร

ออฟไลน์ ismael

;D ;D ;Dรู้สึกแต่เวลาที่เราขับเร็ว แต่รู้สึกเหมือนว่ามันขับช้า ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

เป็นเรื่องความรู้สึกในการบังคับควบคุมรถ
ตัวรถทุกๆส่วนมีผลทั้งสิ้นครับ

ลมยาง การตั้งศูนย์ ก็มากพอที่จะทำให้รู้สึกแล้วครับ
ฉะนั้นถ้าเทียบรถคนละคัน ก็ยิ่งต่างครับ
ปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ครับ แต่ทำให้เหมือนกันคงยากครับ  :)

ออฟไลน์ Activehybrid

สภาพการจราจร ถ้าถนนโล่ง 170 ยังไม่รู้สึกเร็วเลย

แต่ถ้ารถเยอะๆแบบในกทม.ขับ 80 โคตรเร็วเลยอะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
รถมีขนาดเล็ก ความรู้สึกของชวงล่าง พวงมาลัย และหลายอย่าง

เหมือนตอนขับ Jazz แล้วพอเปลี่ยนมาขับ Teana J32 ความรู้สึกเหยียบ J32 140 เหมือนขับ jazz 100-110

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
  ขอโทษนะครับ ไม่ได้ว่าหรืออะไรนะ

-------> รถไม่ดีครับ ( อันนี้ตอบแบบไม่นับปัจจัยอื่นจากรถคันเดียวกันนะ )

ถ้ารถเล็ก หรือช่วงล่างไม่ดี มันจะรู้สึกไม่มั่นใจ และเร็ว

แต่ถ้ารถใหญ่ ช่วงล่างดีๆ การเก็บเสียง บางทีนั่งหลังนึกว่าเร็ว 100 บอกคนขับให้เร็วหน่อย แกบอก 150 แล้ว

เคยลองเช่า vios ป้ายแดงขับ 120 ก็จาไม่ไหวแล้วครับ

ส่วนปัจจัยอื่นๆ หลายท่านบอกแล้วครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ blade

ผมเคยขับ Avanza 1.3 ของพี่สาว รู้สึกได้ว่ารถมันแรงมาก ขับ 80 เสียววาบๆ
ขับ 120 คงมันเหมื่อน super car แน่
เหตุการณ์ นี้ทำให้ผมคิดว่า ช่วงล่างมีผลกับความรู้สึก ว่ารถเร็ว ไม่เร็ว มันมากกว่า เครื่องยนต์ เสียอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่หวาดเสียวที่สุดของผมคือ Mira ขับแค่ 80 สั่นสะเทือน เสียงเครื่อง เสียงลม ลมตีกระแทกจากรถคันอื่น
วูบวาบมาก น่ากลัวพอๆกับขับรถตัวเองที่ 140  :(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TG333

จากที่เปลี่ยนจาก Yaris มาขับ มาสด้า 3 ทุกเส้นทางที่ขับ ความเร็วเฉลี่ยเพิ่มขึ้นจากเดิมอีก 20-30 km/h แล้วก็ยังไม่รู้สึกเร็ว ทั้งที่ก่อนนั้นขับ Yaris 100-110 รู้สึกว่าเร็วมากแล้วครับ แต่พอมาขับมาสด้า 3 130-140 คือ ยังเฉยๆ

ผมว่ารถมีส่วนมากพอตัวเลยครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan