ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอรถป้ายฟ้าตัวหนังสือขาว ขับเร็ว เปิดไฟไล่ชาวบ้านไปทั่ว จะทำยังไงครับ  (อ่าน 13715 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
จะทำไปทำไม คุณพี่แซงเขาได้ก็ไม่ได้รับรางวัลโนเบลสาขาขับรถดีเด่นหรอกครับ
ฝนตก ถนนลื่น ขับระวัง กลับให้ถึงบ้านดีกว่า
;D

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ยังโอเคนะครับที่วิ่งขวา เปิดไฟขอแล้ว 

ดีกว่าไป เจอ รถ รมต ขับปาด ตกถนน แล้วลงมายึดกล้องในรถไปอีก ตร ก็ไม่รับแจ้งความ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ยังโอเคนะครับที่วิ่งขวา เปิดไฟขอแล้ว 

ดีกว่าไป เจอ รถ รมต ขับปาด ตกถนน แล้วลงมายึดกล้องในรถไปอีก ตร ก็ไม่รับแจ้งความ

ท่านเคยเจอเหรอครับ

ออฟไลน์ ichamz

ท่านเคยเจอเหรอครับ

น้องในคลับเจอหน่ะคับ  ออกตัวไว้ก่อนเลยว่า หลักฐานคงไม่มีให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ panerai

เค้าคงมาเร็วมาก(ด้วยเหตุผลใดก็ตาม) ถ้าฝรั่งขับจริงเค้าคงรู้ว่านิสัยคนไทยขับรถกันมั่วและมึนจริงๆ เค้าเลยยิงไฟถี่ๆเผื่อไว้ก่อนมั้งครับ เพราะเค้าไม่รู้หรอกว่าคันไหนจะขับดีหรือขับแย่แช่แต่เลนส์ขวา  เพราะผมก็เจอไอ่พวกตีมึนแช่เลนส์ขวา ยิงไฟรอบ2รอบก็ไม่หลบเลยต้องยิงถี่ๆ สุดท้ายผมหลบเอง555

ออฟไลน์ Highway Star

ใจเย็ ผมว่าแซงแบบซึคลาสคันนี้ก็ไร้มารยาทนะยิงไฟทีเดียวก็น่าจะพอแล้ว ไอ้ฝรั่งนี้ก็น่าหมั่นไส้ที่สุดขับรถบ้านเมืองอื่นแต่ทำกร่างใส่เค้าไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด แต่จขกทก็ทำไม่ถูกนะที่ไปแซงมันคืนแบบนั้นฝนตกถนนลื่นด้วย   ใจเย็นๆขับระวังหน่อยครับ  เค้าไม่เจอเราก็ต้องมีสักวันไปเจอพวกที่เลวเหมือนเค้าหรือเลวยิ่งกว่าเค้า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
การกระพริบไฟเตือนผมว่าเป็นมารยาทที่ดีกว่าการปาดซ้าย 3 เลน ปาดขวา 3 เลน อีกนะครับ

ขับรถ อย่าใช้อารมณ์ครับ ไม่ดีเลย

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
บางวัฒนธรรม การใช้ไฟกระพริบนั้นสุภาพกว่าการบีบแตรไล่ครับ
ผมไม่รู้ว่าคนขับเค้ามาจากแถบไหน แต่มันมีจริงๆครับ ตอนผมเรียนอยู่เมืองนอก
ขับรถให้น้านั่ง เจอไฟเขียวแล้วแต่รถคันข้างหน้าเค้าไม่ไปซะที คงจะเหม่ออยู่ ผมจึงบีบแตร
น้าผมที่นั่งไปด้วยบอกว่าอย่าทำ มันไม่สุภาพ แค่กระพริบไฟก็พอแล้ว

อีกตัวอย่าง ผมมีเพื่อนเป็นคน แถบตะวันออกกลาง (อีรัค) มันเล่าให้ฟังว่าอยู่บ้านมันนะ ขับรถไปบีบบแตรไป
ไม่ใช่เพื่อความกวนตีหรืออะไร แต่มันต้องทำเพื่อให้คนรู้ว่ามีรถกำลังมา ไม่ใช่การไล่หรืออะไร ดีกว่าขับไปชน
เพราะที่นู่น ชนแล้วไม่มีการลงมาเคลียร์กันนะครับ ถ้าไม่เสียหาย แค่เฉียวๆ พวกไปต่อเลย

แต่ถ้าเป็นคนไทยแล้วใช้ไฟแบบนี้ เดาไว้ก่อนเลยว่าคนขับอาจจะอยู่ภายใต้แรงกดดันบางอย่าง
ไม่เชื่อดูพฤติกรรมของ 2 web master เวลาปวดขี้ได้ครับ :)

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ช่างมันครับ อย่าลงไปเล่นด้วยก็พอ

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ CarameLon

เลนขวาหรือเลนต้องห้ามครับ มันมีไว้แซงสถานเดียวครัช

คือแซงเสร็จก็ควรเข้าเลนกลาง ถ้าว่าง

ถ้าเลนกลางไม่ว่างมีรถเกาะกลุ่มอยู่ ก็แซงต่อเลนขวาครับไปเรื่อยๆ

ต้องมองกระจกหลังเสมอครับ ถ้ามีรถที่เร็วกว่าเรามาจากหลังไกลๆ

เราต้องชะลอแล้วหาทางเข้ากลาง ถ้ายังเข้าไม่ได้รถเยอะอยู่ ต้องเปิดไฟเลี้ยวไว้ครับ

จนเข้าได้แล้ว รถคันหลังแซงเราไปแล้ว เราค่อยออกขวาแซง(เลนกลาง)ต่อครับ

ปล.ถ้าเจอดิปไฟสูงจากเลนขวาไม่เห็นต้องเคืองเลยนิครับ มันปกติ เขาคงรีบไปดูพ่อ!  :P
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ carpenter

ผมขอนอกเรื่องได้มั้ยครับ

ใช้กล้องอะไรอะครับ

มีบอกความเร็วด้วย อยากได้ครับ

ออฟไลน์ xenon

ถ้า C เอาจริง  นี่ขับวนเล่นรอบพรีอุส ได้หลายรอบเลยนะครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เอาจริงๆนะ ผมว่าคันC class เค้าขับรถดีกว่าคุณนะ พอดีผมคนตรงนะ ตอบอ้อมๆไม่ค่อยเป็นด้วย

เรื่องบีบไฟสูง ผมว่าปกติ รถมาเร็วกว่า ผมเจอประจำ ผมมาเร็วแล้ว ชีก็แฉลบขวา บางทีเบรคจน

อิชิตันผมกระเด็นร่วงลงพื้นเลยด้วยซ้ำ น่าหงุดหงิดคนพวกนี้มากกว่าเยอะครับ ผมขับบนด่วน

ถ้าผมไม่รีบ ผมเข้ากลางตลอด ขี้เกียจคอยมองกระจก มีรถเร็วกว่ามามั้ย แต่ถ้ารีบแล้วเจอรถช้า

มาแปะเลนขวา อย่าว่าแต่ไฟสูงเลยครับ ทั้งแตรทั้งไฟ มโหรีชุดใหญ่เลย

ปล1 ผมขับรถ ต่ำทราม สถุล(มาก)ครับ ผมไม่ได้ขับรถดีเด่ครับ

ปล2 กล้องชัดมาก อยากได้ครับ ช่วยบอกยี่ห้อด้วย

np72

ตอบแทนเรื่องกล้อง

blackvue dr500gw

ออฟไลน์ banch

รถเค้ามาเร็วกว่าปรกติ

การที่กระพริบไฟบอกคันหน้าให้รู้ตัว ก็ถูกแล้ว คันหน้าจะได้ตัดสินใจว่าจะเข้าซ้าย หรือจะไปต่อ

ถ้าคันหน้าให้สัญญาณตอบโต้โดยเปิดไฟเลี้ยวหรืออะไรก็ตาม คันหลังก็จะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่าจะ ยก จะเบรก หรือ กดต่อ

นี่คือการสื่อสารกันระหว่าคนขับ คันหน้ากับคันหลัง

ปัญหาคือเค้าอาจจะกระพริบถี่ไปหน่อย

คันหน้าอาจจะไม่พอใจ

ตามคอนเซ็ปต์

"บีบแตรแปลว่าด่า"

"ยกไฟแปลว่าไล่"

ผมไม่เข้าใจคนประเทศนี้เหมือนกันว่าไปเอาความคิดแบบนี้มาจากไหน

ออฟไลน์ 7777777

เคยคุยกับsupplierยุโรป เค้าบอกว่าการกระพริบไฟรัวๆมันเริ่มมาจากคนเยอรมัน

จนเรียกกันติดปากว่า German style

ก็เพราะว่าเค้ามีถนนที่ให้ใช้ความเร็วสูง และเป็นการแสดงการขอเลนที่ดีที่สุดแล้ว

แต่พอกลับมาที่ไทยแลนด์   การเปิดไฟรัวเป็นการกวนส้น... ซะอย่างนั้น

ปล. ผมว่าคนไทยตลกนะ ขับช้าแช่ขวา คนขอเลน หาว่าเขากวน ทั้งๆที่คนไทยส่วนใหญ่ เส้นประเส้นทึบยังไม่สนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Headman

ขำๆ นะครับ ถ้าจะไล่...จะไม่แซงครับ...จะจี๊ให้ติดเลย........
ไม่แซงแน่นอนครับ.....จี๊กดดัน ไม่ต้องกระพริบไฟครับ จี๊ให้ติด อย่าให้ชนครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tui_PSG

ผมยังไม่ได้ดูคลิปนะ และเท่าที่อ่าน คิดว่ายังไม่ดูดีกว่าครับ แต่ถ้ามันจะมาเร็ว (เกินไป) แล้วกระพริบไฟกวน อันนี้ก็แย่ครับ ไม่ต้องไปหลบให้มันขนาดนั้นก็ได้ (แทนที่จะมาดีๆ มีจังหวะถึงน่าหลบให้)
ผมนั่งวินแล้ววินก็มุดๆ ไปเรื่อย เจอฝรั่งเปิดกระจกชูนิ้วกลางใส่เฉยเลย)

อีวินนั่นแหละผิด งานนี้ไม่ต้องไปโทษฝรั่งครับ

สำหรับผมนะ เลนขวา เอาไว้ให้รถเร็ววิ่ง

ถ้าคุณคิดว่าคุณวิ่งเร็วแล้ว แต่เร็วๆของบางคนคือ 120

แต่มันมีวิ่งเร็วกว่า 160 180 200 ก็ต้องหลบให้เขาก่อน

เป็นสิ่งที่ถูกต้อง สมควรทำ

---
วิ่งช้า แช่ขวา
ฉันวิ่งของฉันแบบนี้ แกเป็นใคร ทำไมฉันต้องหลบ
ก็ไม่ถูกครับ เร็วแค่ไหนใช้แซงเสร็จก็เข้าซ้ายเหมือนเดิม

jomyoot

ความคิดของผม เหมือนเอาตัวเองมาประจานมากกว่าครับ ดูคลิปแล้วก็เฉยๆนะ
เขาขับไวก็สิทธิ์ของเขา เขาไม่บีบแตรไล่ก็ดีแล้วละมั้ง ยังมีมารยาทแค่กระพริบไฟ
ถึงมันจะเปิดค้างหรือรัวก็ตามเถอะ เขามาเร็วก็เสี่ยงชน ถนนก็กว้างตั้งหลายเลน
คุณขับรถไล่ตามเขาแบบนั้น สักวัน191 อาจขับประกบคุณก็ได้ ถ้าเขาคิดว่า
คุณไปคุกคามเขา หรือ เขารู้สึกไม่ปลอดภัย สงสัยเป็นมือปืนมาเก็บเขาหรือเปล่า
เผลอๆ คุณอาจได้ซวยไป เสียเวลาไปนะครับ

HIGHSEA

จากคลิป..เป็นเรื่องปรกติครับถ้าคันหลังมาเร็วมากๆในกรณีที่เขารีบ เขาก็ต้องเตือนเป็นเรื่องปรกติครับ  การแก้ใขคือผมจะเปิดไฟกระพริบเข้าซ้ายใว้แล้วเพิ่มความเร็วเพื่อแซงให้พ้นไวๆ อย่างน้อยก็แสดงให้เห็นว่า กรูรู้แล้วกำลังจะหลบให้ ก็เท่านั้นครับ อย่าไปไล่หรืออารมณ์เสียเลยครับ ส่วนใหญ่รถที่มาเร็วๆแล้วแซงหายไปเลย ผมคิดว่าเขาคงมีธุระครับ ยังดีกว่าพวกรักเลนขวาครับ แช่มันอยู่นั่นแระ ผมจะแซงก็แซงลำบาก  ดูจากในคลิปแล้วนะครับถ้าทุกคันแซงแล้วเข้าซ้าย การมุดคงไม่เกิดขึ้น  เห็นแล้วก็ปลงอนิจจัง เมื่อใหร่จะแก้ใขสักที ผมขับบนบูรภาวิถีช่วงเย็นตอนนั้นค่อนข้างรีบครับ มีรถขับประมาณ 90 แล้วเเช่ขวาผมจะแซงก็ติดรถเลนกลาง เลยจี้ใกล้นิดนึงเพื่อแสดงให้รู้ว่าผมต้องการแซงไม่ใช่วิ่งตามๆกันไป ผมไม่ได้บีบแตร ริบไฟเลยแต่..ผลที่ผมได้รับคือคันหน้า ขับไปเบรคไป ทั้งที่ข้างหน้าโล่ง....เหมือนจะแกล้งซะงั้น   เขาทำเพื่ออะไร... ไม่เข้าใจ
เรื่องความเร็วปล่อยให้เป็นเรื่องของเจ้าหน้าที่ดีกว่าครับ  เรารู้ว่าเราปฏิบัติตามกฏก็พอแล้วครับ วันนี้สดๆร้อนๆ ขับเร็วแช่ขวายาวมาเลย พอเข้าด่านจ่ายเงิน ตำรวจก็เรียกปรับกันไป ก็ว่ากันไปตามกฏหมายครับ

ออฟไลน์ wesborland

ลีมูซีน เขาขับเร็วประจำครับ ชำนาญด้วยสิ อย่าได้คิดสอนบทเรียนพวกเขา หน้าจะแหกเอา
พวกนี้รีบรับวินถ้าไม่มีผู้โดยสาร

ทักษะพวกนี้สูงประมาณนึงน่ะ เพราะขับแบบนี้ทุกวัน รถก็สมรรถนะดีพอตัว

ผมขับ G7 ลุคดูเป็นนายตำรวจดี ไม่ค่อยมีใครกวน 555+

ออฟไลน์ HYDE--

บนท้องถนน มันก็เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นได้ตลอดเวลาแหละครับ อย่าไปซีเรียสเลย ก็เจอกันอยู่ทุกวัน

ตอนเรียนมหาลัย เวลาไปสอบ หรือ เช็คชื่อไม่ทัน ผมหนักกว่านี้อีก -___-

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมว่าเค้าก็ไม่เห็นทำไรผิดตรงไหน เรื่องปกติ เค้ามาเร็วกว่ามากขึ้นไฟสูงทีเดียวคุณอาจจะไม่เห็นด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Chris Evn

เมื่อวานเจอมาคันนึงครับ เป็น c class ผมขับกลับบ้านพยายามใช้ความเร็วตามกฎหมายกำหนดบนทางด่วน กด eco mode มาตลอด
ตอนอยู่เลนขวาสุดกำลังแซงรถเลนกลาง กำลังจะกลับเข้าเลนกลาง
เห็นแสงไฟรัวๆ อยู่ด้านหลัง มองกระจกหลังก็เห็นรถเปิดไฟสูงรัวๆ มาแต่ไกล แบบพี่แกเปิดไม่หยุดเลย แว๊บๆๆ ถ้าวินาทีนั้นผมขับสิบล้อนี่ผมกดเบรคสุดแรงไปแล้ว แต่ในความเป็นจริงผมคิดอยู่สองวินาทีแล้วก็หลบเข้าเลนกลาง

ซักพักรถคันนั้นผ่านไป อ้าวเป็นรถป้ายฟ้า น่าจะเป็นรถขององค์กรระหว่างประเทศอะไรสักอย่าง เลยตั้งใจจะตามไปจัดการซะหน่อย
ก็เลยออกขวาตามไป แต่ก็พยายามไม่ทำอะไรเยอะเพราะไม่ค่อยมั่นใจยาง RE002 ผมว่ามันเจอน้ำแล้วอาการไม่ค่อยดีครับ แอบดิ้นๆ หน่อย หรือจะเป็นที่หุ่นกับช่วงล่างรถมะนไม่ให้ก็ไม่รู้
(คือใจผมคิดว่าเป็นฝรั่งมาขับรถซ่าๆ ในเมืองไทยนี่ออกแนวไม่เคารพกฎหมายบ้านเมืองอื่นอ่ะครับคิดว่าเจ๋ง เคยเจอครั้งนึงรถพวกนี้แหละ ผมนั่งวินแล้ววินก็มุดๆ ไปเรื่อย เจอฝรั่งเปิดกระจกชูนิ้วกลางใส่เฉยเลย)

ก็ตามไปจนทันแล้วก็แซงไป จากนั้นผมก็ขับช้าลง รอให้พี่เค้าตามมาทันแล้วก็แซงไป แล้วผมก็ไปแซงคืนอีกทำอยู่ 3 รอบครับ หลังจากนั้นก็ไม่เห็นแล้ว
มานึกดูแล้วก็... เออมันจะรู้ตัวมั้ยเนี่ย ทำไปทำมากลายเป็นเราขับรถกวนตรีนคนอื่นเค้าอีก

ปล. ในคลิปมีพฤติกรรมขับรถไม่เหมาะสมนะครับ ควรใช้วิจารณญาณ

ออฟไลน์ ismael

แซงไป  แซงมา
สุดท้าย เจอรถติดทั้งคู่
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ WawaAOY

กรณีนี้ผมว่าเขาก็ขับกันประมาณนี้บนทางด่วนน่ะยังดีครับ
จขกท.อย่าไปสั่งสอนเขาเลยครับมันน่ากลัว
ห่วงชีวิตตนและคนรอบรอบข้างดีกว่าครับ
 ปล่อยมันไป (let it go)
พวกขับแบบนี้ ถนนข้างล่างก็เยอะ
อย่าง..
 แช่กลาง
 แทงเลน
 แซงซ้ายช่วงรถติดหน้าด้านๆ
 กลับลำ
 ไม่เปิดไฟเลี้ยว
 จอดกระทันหัน
....เก็บกด เลยพิมพ์ซะยาว
บ้างทีผมเองก็ขันติจะแตก ผบ.ต้องคอยดึงแขนให้ใจเย็นๆ
หันมาปราม "นี่ห่วงลูกห่วงเมียบ้างดิเฮีย"

ออฟไลน์ Cheercheers

กรณีของผมก็เคยเจอนะครับ

ในซอยเล็กๆเคยเจอ Benz สีบรอนเงิน เร่งมาอย่างเร็วเลย

แซงอย่างรวดเร็ว....        แซงหน้าผมไปสักประมาณ  50 เมตร เห็นพี่ท่านเลี้ยวเข้าซอยนึง

สุดท้ายก็เข้าใจ พี่ท่านเลี้ยวเข้าม่านรูด :P 

คิดในใจ อาเสี่ยรีบหลบเมียนี่เอง :D

Cheercheers

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมปล่อยผ่านนะครับ หลบให้ด้วยเลย ถ้าเค้าเร็วกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

ที่เขากระพริบไฟสูงไม่ได้แปลว่าไล่คุณนี่ครับ แค่เป็นการเตือนให้ระวัง เพราะรถเขาใช้ความเร็วสูงก็เท่านั้น  เขาขับเร็วแล้วอยู่ขวาสุดก็ถูกแล้ววนี่ครับ.....  หรือว่าเราอยู่ในยุคของรถขับช้าอยู่เลนขวาเป็นฝ่ายถูกไปแล้วหรอ?

ขอสอบถามนักซิ่งบนถนนหลวงหลายๆท่านว่า..
เราขับช้าแล้วโดนเขาแซง เรารีบตามไปแซงเขาคืนบ้าง จงบอกประโยชน์ของการกระทำนี้มา 3 ข้อ (5คะแนน)

ปล.ถ้าเคยดูคลิปเก่าๆของคุณจิมมี่ จะเห็นครับว่าตอนที่ทำท็อปสปีดเขาก็กระพริบไฟสูงตลอดเวลาเหมือนกัน ทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มีรถด้วยซ้ำ ::)
Test ..

ออฟไลน์ pongsak_877

เรื่องนี้ไม่มีอะไรมาก แค่โดนแซงแล้วของขึ้น สุดท้ายก็ตามกันไปเจอรถติด  :D

ถ้าเกิดการเข้าใจผิด แล้วคันคู่กรณีมีปืน จขกท. ก็งานเข้าล่ะครับ

เร็วก็เร็วไปเลยไม่ใช่เร็วแล้วมาหยุดรอแล้วก็แซงใหม่มันจะมีเรื่องกัน