ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บนทางด่วนบ้างป่าวงับ  (อ่าน 8324 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
เคยเจอ 2 เหตุการณ์ที่คิดว่ามันอันตรายต่อคนใช้ถนนมาก

เหตุการณ์แรก

ผมขับบนทางด่วนเลนส์ขวาอยู่ดีๆ ประมาณ 100-120 วันนั้นรถไม่ได้โล่งมากครับ ระยะต่อคันก็พอที่จะเหยียบได้ประมาณๆผมเหยียบ พอถึงข่วงที่มีแยกซ้ายของรถที่พึ่งขึ้นทางด่วนมาบรรจบกับทางหลัก มีรถตำรวจ 2 คันวิ่งขึ้นมาตัดรถเลนส์หลักที่กำลังวิ่งอยู่
และกั้นให้รถทุกคันหยุด จากนั้นมีรถหวอ พร้อมรถตำรวจ และรถตาม โดยมีรถตู้คันสีดำๆกระจกมืดตึ้บ อยู่ตรงกลาง [ ตอนที่ตำรวจขึ้นมาตัดบอกเลยว่า ผมเบรคจะไม่อยู่เอา เบรคเสียงลั่นดังมาก ผมก็กลัวรถข้างหลังก็จะมาจิ้มตูดผมเอาเหมือนกัน เพราะระยะห่างไม่มาก ]

เหตุการณ์ 2
บนทางด่วนเหมือนกันครับ ผมขับอยู่เลนส์ขวาดีๆมีเสียงหวอมาจากด้านหลัง มอไซต์ตำรวต เปิดเสียงหวอพร้อมเบียบแต่ไล่ให้ให้ผมหลบทาง แต่รถข้างหน้ามันติด ข้างๆก็ติดไม่มีช่องพอที่จะเบี่ยงหลบได้ พี่ตำรวจก็ไม่สนใจบีบแตรไล่อยู่นั่น พอเหลือบไปเห็น
ข้างหลังรถตู้คันสีดำกระจกมืดตึ้บอีกแล้ว และหลังจากผมเบี่ยงหลบได้ รถคันหน้าผมก็โดนแบบที่ผมโดนทุกคันครับ

จาก 2 เหตุที่ผมมาแชร์ ผมรู้สึกว่าบางที่เราต้องเอาชีวิตเรามาเสี่ยง มาเสียเวลา [หากเกินชนกันเองกับรถคนอื่น]  กับความเห็นแก่ตัวของรถประเภทนี้มันเป็นอะไรที่แย่มากๆ  เราพอจะทำอะไรได้บ้างหรือเปล่า หรือแค่ทำใจ ร่มๆ เย็นๆ ต่อไป  :-\

ออฟไลน์ ole7

• **
อันนี้เข้าใจครับ เคยโดนเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นกรณี รถหวอดังมาจากข้างหลัง แล้วเป็น รถพยาบาลผมจะรีบหลบให้ครับ ในบางครั้งรถข้างหน้ารถติดไม่ขยับผมไม่สามารถหลบได้ ผมยังใจคอไม่ดีเลยอยากจะหลบให้รถพยาบาลรีบๆไป  แต่ถ้าเจอในกรณีแบบ จขกท มีหงุดหงิดครับ ผมเข้าใจว่ารีบแต่ให้ดูการจราจรด้วยเพราะมันหลบไม่ได้ แล้วจะไล่ให้ไปอยู่เลนไหน ถึงแม้ว่ารถนำขบวนหรือคนขับรถรถตู้สีดำจะรีบมาก เพื่อจะพาเจ้านายไปให้ถึงที่หมายอย่างรวดเร็วก็ตาม ส่วนตัวผมว่าถ้าคนที่นั่งอยู่ในรถตู้เค้าเข้าใจในสถานการณ์ดีพอ คงจะบอกให้รถนำหรือคนขับรถไม่ต้องบีบแตรบ่อยๆหรือหวอไล่รถที่กีดขวางทางเค้าอยู่ว่ากันง่ายๆ อันนี้อยู่ที่มโนสำนักของคนแล้วครับ

ออฟไลน์ seraph228

• Newbie
  • *
ผมรถถูกชนอยู่กลางถนนจอดรอเคลียร์ประกัน ตำรวจจราจรก็ยังไม่มา ผม+คู่กรณีก็ยืนอยู่นอกรถชัดเจน
ยังโดนมอไซด์ตำรวจนำรถตู้กระจกมืดตื๋อแบบคุณเจอ เปิดหวอไล่เฉยเลย

ผมไม่ย้ายเด็ดขาด สุดท้ายก็ต้องไปเลนอื่น ....... ไม่เห็นจะยากเลย สงสัยจะติดนิสัยไล่คนอื่นจนเคยตัว

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
จริงๆก็ควรหลบให้เท่าที่ทำได้นะครับ
ในกรณีรถติดหลบให้ไม่ได้ เป็นผม ผมคงเปิดหน้าต่างไปตะโกนถามแล้วว่าจะให้หลบไปทางไหนเพราะรถมันขยับไม่ได้
ส่วนกรณีมาปิดถนนแบบที่ จขกท. โดน ผมก็ว่า จนท ทำหน้าเกลียดไปหน่อยนะ หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา คงถามหาความรับ
ผิดชอบจาก จนท ไม่ได้ คงต้องเรียกประกันอย่างเดียว พวกเห-เอี้ยนี้มันมักง่ายเกินไปครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
กรณีที่ 2 เปิดไฟฉุกเฉิน จอดมันตรงนั้นแหละครับ เพราะไม่รู้จะให้ไปทางไหน  ;D

ออฟไลน์ CJ.

นานๆเจอทีครับแบบนี้

แต่กรณีที่ปราดมากั้นทันทีนั้น อันตรายมากครับ :(
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ redtopup

เคยเจอ 2 เหตุการณ์ที่คิดว่ามันอันตรายต่อคนใช้ถนนมาก

ผมขับบนทางด่วนเลนส์ขวาอยู่ดีๆ ประมาณ 100-120 วันนั้นรถไม่ได้โล่งมากครับ ระยะต่อคันก็พอที่จะเหยียบได้ประมาณๆผมเหยียบ พอถึงข่วงที่มีแยกซ้ายของรถที่พึ่งขึ้นทางด่วนมาบรรจบกับทางหลัก มีรถตำรวจ 2 คันวิ่งขึ้นมาตัดรถเลนส์หลักที่กำลังวิ่งอยู่
และกั้นให้รถทุกคันหยุด จากนั้นมีรถหวอ พร้อมรถตำรวจ และรถตาม โดยมีรถตู้คันสีดำๆกระจกมืดตึ้บ อยู่ตรงกลาง [ ตอนที่ตำรวจขึ้นมาตัดบอกเลยว่า ผมเบรคจะไม่อยู่เอา เบรคเสียงลั่นดังมาก ผมก็กลัวรถข้างหลังก็จะมาจิ้มตูดผมเอาเหมือนกัน เพราะระยะห่างไม่มาก ]

เหตุการณ์ 2
บนทางด่วนเหมือนกันครับ ผมขับอยู่เลนส์ขวาดีๆมีเสียงหวอมาจากด้านหลัง มอไซต์ตำรวต เปิดเสียงหวอพร้อมเบียบแต่ไล่ให้ให้ผมหลบทาง แต่รถข้างหน้ามันติด ข้างๆก็ติดไม่มีช่องพอที่จะเบี่ยงหลบได้ พี่ตำรวจก็ไม่สนใจบีบแตรไล่อยู่นั่น พอเหลือบไปเห็น
ข้างหลังรถตู้คันสีดำกระจกมืดตึ้บอีกแล้ว และหลังจากผมเบี่ยงหลบได้ รถคันหน้าผมก็โดนแบบที่ผมโดนทุกคันครับ

จาก 2 เหตุที่ผมมาแชร์ ผมรู้สึกว่าบางที่เราต้องเอาชีวิตเรามาเสี่ยง มาเสียเวลา [หากเกินชนกันเองกับรถคนอื่น]  กับความเห็นแก่ตัวของรถประเภทนี้มันเป็นอะไรที่แย่มากๆ  เราพอจะทำอะไรได้บ้างหรือเปล่า หรือแค่ทำใจ ร่มๆ เย็นๆ ต่อไป  :-\

ข้อ 1 ความเคยชิน จิตรสำนึกของคนใหญ่คนโต ถือเป็นเรื่องปกติของเค้า เหมือนอย่างพวกรถตู้ สาธรณะ ที่หลายๆคัน ที่เอาความเคยชินกับการขับรถ แบบที่ทำๆกัน มาเป็นเรื่องปกติ ของเค้าไม่สนใจใคร เปรียญไปก็เหมือน ขับเร็วจี้คันหน้า เหมือนถนนเป็นของตรูคนเดียวต้องหลีกชิดซ้ายให้ ขับช้าชิดขวา ตรูชินแบบนี้นี่หว่า  อยากแซงก็แซงซ้ายไป  มันคือความสมดุลย์ในธรรมชาติครับ เรื่องแบบนี้ ธรรมชาติสร้างมาให้แล้วเรื่องความสมดุลย์ในธรรมชาติ มีมืดก็ต้องมีสว่าง ทุกอย่างมี 2 ด้าน อยู่คู่กันเสมอ ทั้งนั้น
ข้อที่ 2 ถ้าข้างหน้าติดยังหลบไม่ได้ ควรยกไฟเลี้ยวซ้าย ค้างเอาไว้ ให้รู้ว่า เราตั้งใจจะหลบให้แต่ติดที่คันหน้า  

บนถนน ถ้า เราลบด้านมืดออกไป ใจเราจะสบายยิ่งขึ้น ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะไปสอนใคร ผมคิดแบบนี้มาตลอด  ต้องเอาชนะใจตัวเองให้ได้  เราจะทำอะไรได้ทุกอย่าง เหมือนการฝึกเล่นดนตรี ถ้าเราฝึกได้โดยการเอาชนะใจตัวเองให้ได้  เราก็จะทำได้ และฝึกได้ในที่สุด
บนถนน ถ้าเราชนะใจตัวเองให้ได้  มารูปแบบไหนๆ เราก็จะสบายตัวของเราได้  
ทางใครทางมันดีที่สุดครับ  เส้นทางของรถสีดำๆ เค้าเดินสายมาแบบนี้ เรื่องของเค้า เป็นเรื่องปกติของเค้า  ผมเองก็เจอบ่อยๆ
เจ้าหน้าที่ เค้าก็ทำตามงานของเค้าไป

รถพวกนี้ ผ่านไปที่ไหน ก็คงได้รับบริจาค คำสาธุ  จากรถคันอื่นๆ อะไรก็แล้วแต่ ตามเส้นทางที่ผ่านไป เต็มรถอยู่แล้ว  ถึงปลายทาง น้ำหนักคงเกิน น้ำหนักบรรทุกแล้ว และเชื่อว่า ไม่มีใครที่ไม่เคยสวดสาธุแน่ๆ  
ถ้าเราตัดพ้น กับกิเลศ ลาภยศ ต่างๆได้ คงไม่ใช่มนุษย์แล้วจริงๆ
ทางใครทางมัน บนท้องถนนนั้น ไม่รู้ใครเป็นใคร การเอาชนะใจของตัวเองให้ได้ ในทางที่เราคิดว่าถูก ผมว่า เราจะขับรถอย่างมีความสุขมากๆ  ไม่ต้องไปเสียเชิงให้ใคร คือไม่ต้องไปยุ่งดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ choomodify

เหตุการณ์ 2

ข้อ 1 ความเคยชิน จิตรสำนึกของคนใหญ่คนโต ถือเป็นเรื่องปกติของเค้า เหมือนอย่างพวกรถตู้ สาธรณะ ที่หลายๆคัน ที่เอาความเคยชินกับการขับรถ แบบที่ทำๆกัน มาเป็นเรื่องปกติ ของเค้าไม่สนใจใคร เปรียญไปก็เหมือน ขับเร็วจี้คันหน้า เหมือนถนนเป็นของตรูคนเดียวต้องหลีกชิดซ้ายให้ ขับช้าชิดขวา ตรูชินแบบนี้นี่หว่า  อยากแซงก็แซงซ้ายไป  มันคือความสมดุลย์ในธรรมชาติครับ เรื่องแบบนี้ ธรรมชาติสร้างมาให้แล้วเรื่องความสมดุลย์ในธรรมชาติ มีมืดก็ต้องมีสว่าง ทุกอย่างมี 2 ด้าน อยู่คู่กันเสมอ ทั้งนั้น
ข้อที่ 2 ถ้าข้างหน้าติดยังหลบไม่ได้ ควรยกไฟเลี้ยวซ้าย ค้างเอาไว้ ให้รู้ว่า เราตั้งใจจะหลบให้แต่ติดที่คันหน้า  

บนถนน ถ้า เราลบด้านมืดออกไป ใจเราจะสบายยิ่งขึ้น ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่จะไปสอนใคร ผมคิดแบบนี้มาตลอด  ต้องเอาชนะใจตัวเองให้ได้  เราจะทำอะไรได้ทุกอย่าง เหมือนการฝึกเล่นดนตรี ถ้าเราฝึกได้โดยการเอาชนะใจตัวเองให้ได้  เราก็จะทำได้ และฝึกได้ในที่สุด
บนถนน ถ้าเราชนะใจตัวเองให้ได้  มารูปแบบไหนๆ เราก็จะสบายตัวของเราได้  
ทางใครทางมันดีที่สุดครับ  เส้นทางของรถสีดำๆ เค้าเดินสายมาแบบนี้ เรื่องของเค้า เป็นเรื่องปกติของเค้า  ผมเองก็เจอบ่อยๆ
เจ้าหน้าที่ เค้าก็ทำตามงานของเค้าไป

รถพวกนี้ ผ่านไปที่ไหน ก็คงได้รับบริจาค คำสาธุ  จากรถคันอื่นๆ อะไรก็แล้วแต่ ตามเส้นทางที่ผ่านไป เต็มรถอยู่แล้ว  ถึงปลายทาง น้ำหนักคงเกิน น้ำหนักบรรทุกแล้ว และเชื่อว่า ไม่มีใครที่ไม่เคยสวดสาธุแน่ๆ  
ถ้าเราตัดพ้น กับกิเลศ ลาภยศ ต่างๆได้ คงไม่ใช่มนุษย์แล้วจริงๆ
ทางใครทางมัน บนท้องถนนนั้น ไม่รู้ใครเป็นใคร การเอาชนะใจของตัวเองให้ได้ ในทางที่เราคิดว่าถูก ผมว่า เราจะขับรถอย่างมีความสุขมากๆ  ไม่ต้องไปเสียเชิงให้ใคร คือไม่ต้องไปยุ่งดีที่สุดครับ

เห็นด้วยที่สุดเลยครับ 

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
ผมไม่หลบครับ ถ้าเป็นรถประเภทนั้นนะ แต่ถ้ารถพยาบาล ปอเต๊กตึ๊ง รถกู้ภัยผมจะหลบให้
แต่พวกรถตู้ดำ ผมไม่หลบครับ หาทางแซงไปเองละกัน ผมอยุ่เลนกลางของผมอยุ่ดีๆ ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ CarameLon

ถามขำๆนะครัช ถ้า จขกท.ขับ Ferrari อยู่ในทั้งสองเหตุการณ์
ใน ห. ที่1
รถนำขบวนจะเกรงใจไม่กั้น ยอมปล่อยรถคุณไปหนึ่งคันแล้วกั้นคันหลังจากคุณแทนหรือไม่?

ใน ห. ที่2
รถนำขบวนจะไม่จี้ตูดคุณไม่ดิบไฟสูงแล้วเกรงใจคุณหรือไม่?

ปล. แต่ถ้าเป็นรถโรงพยาบาล เก็บศพ กู้ภัย หลบครับ มันเป็นสิ่งที่ต้องทำ 
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ruksadindan

โชคดีที่ไม่เคยเจอ เท่าที่จำได้นะ พยายามอย่าขับคร่อมเลนส์ละกันนะครับ

ถามขำๆนะครัช ถ้า จขกท.ขับ Ferrari อยู่ในทั้งสองเหตุการณ์
ใน ห. ที่1
รถนำขบวนจะเกรงใจไม่กั้น ยอมปล่อยรถคุณไปหนึ่งคันแล้วกั้นคันหลังจากคุณแทนหรือไม่?

ไม่เกี่ยวกับความเกรงใจอะไรครับ

ออฟไลน์ tosa

หลบให้ ไม่ต้องร้อนรนเท่าที่เราก็ต้องปลอดภัยด้วย รถติดหลบไม่ได่ก็เปิดไฟเลี้ยวค้างไว้ว่าจะหลบให้ เป็นอันรู้กัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ ขำๆ

วิ่งมาจากมอเตอร์เวย์ขึ้นทางด่วน  

ขับรถอยู่เลนกลาง  กระบะแต่ง สติ๊กเกอร์เต็มกระจกหลัง 3 คัน วิ่งเร็วน่ากลัวผ่านไป   สรรเสิญในใจ พร้อมกับเห็นหมอกสีดำมากจากทั้ง 3 คัน  

ซักพัก  

รถตู้ฟิล์มทึบ พร้อม มอเตอร์ไซต์ตำรวจ 1 คัน วิ่งมา้เร็วพอสมควร

ตัดฉาก
2 กลุ่มนี้ไปเจอกันตรงด่านเก็บเงิน  

กระบะทั้ง3ออกจากด่านได้ก่อนแล้วชิดขวา

เพราะ รถมันไปเร็วไม่ได้ ขยับตามกันไป 80-100

มอเตอร์ไซต์สุดเก๋า พร้อมรถตู้ทึบ  หวอๆ ๆ ๆ ๆแป๊ดๆๆๆ   กระบะ เลยกระทืบคันเร่งทีนึง    ควันดำท่วมไป 2 เลน  

มอเตอร์ไซ์ ืสุดเก๋าไม่เิลิกรา  หวอๆ ๆ ๆ ๆแป๊ดๆๆๆ กระบะเลยเบี่ยงซ้าย  มอเตอร์ไซต์ พร้อมรถตู้ทึบ เลยเข้าไปจี้กระบะ เลนขวาอีก 2  คัน   กระบะพร้อมใจกัน เว้นระยะข้างหน้านิดนึง พร้อมกัน  

แล้วกระทืบคันเร่ง พร้อมกัน 2  คัน  ควันท่วมไป 4 เลน

ปรากฏว่าเสียง หวอๆ  เหลือแต่ไฟอะ  ไม่ไล่เขาอีกเลย  

ป.ล.  ผมนั่งอยู่ในกระบะ คันที่ 4  ;D ตาม3 คันนั้นไม่ทันเมื่อทางโล่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2014, 14:14:13 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ goldsfirm

• **

วิ่งมาจากมอเตอร์เวย์ขึ้นทางด่วน  

ขับรถอยู่เลนกลาง  กระบะแต่ง สติ๊กเกอร์เต็มกระจกหลัง 3 คัน วิ่งเร็วน่ากลัวผ่านไป   สรรเสิญในใจ พร้อมกับเห็นหมอกสีดำมากจากทั้ง 3 คัน  

ซักพัก  

รถตู้ฟิล์มทึบ พร้อม มอเตอร์ไซต์ตำรวจ 1 คัน วิ่งมา้เร็วพอสมควร

ตัดฉาก
2 กลุ่มนี้ไปเจอกันตรงด่านเก็บเงิน  

กระบะทั้ง3ออกจากด่านได้ก่อนแล้วชิดขวา

เพราะ รถมันไปเร็วไม่ได้ ขยับตามกันไป 80-100

มอเตอร์ไซต์สุดเก๋า พร้อมรถตู้ทึบ  หวอๆ ๆ ๆ ๆแป๊ดๆๆๆ   กระบะ เลยกระทืบคันเร่งทีนึง    ควันดำท่วมไป 2 เลน  

มอเตอร์ไซ์ ืสุดเก๋าไม่เิลิกรา  หวอๆ ๆ ๆ ๆแป๊ดๆๆๆ กระบะเลยเบี่ยงซ้าย  มอเตอร์ไซต์ พร้อมรถตู้ทึบ เลยเข้าไปจี้กระบะ เลนขวาอีก 2  คัน   กระบะพร้อมใจกัน เว้นระยะข้างหน้านิดนึง พร้อมกัน  

แล้วกระทืบคันเร่ง พร้อมกัน 2  คัน  ควันท่วมไป 4 เลน

ปรากฏว่าเสียง หวอๆ  เหลือแต่ไฟอะ  ไม่ไล่เขาอีกเลย  

ป.ล.  ผมนั่งอยู่ในกระบะ คันที่ 4  ;D ตาม3 คันนั้นไม่ทันเมื่อทางโล่ง

555+ ฮามากคับ ไม่รู้ว่ารถตู้ทึบเก๋ามาจากไหน

แต่ที่กระบะนั่นกล้าพ่นควันดำใส่ สงสัยในรถมีปืนแน่นอน

เจ๋งหว่ะสาดดดดด

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
รถพยาบาล ปอเต๊กตึ๊ง ผมหลบซ้ายให้อย่างเร็วเลยคับ อยากให้คน คนนั้น รอดชีวิต

แต่ไอพวกรถตู้ดำทึบ นี่ผมก็หลบซ้ายให้นะคับ ถ้ามันวิ่งทันผม แล้วมาบีบแตรไล่

พอมันแซงไป ก็บอกกะตัวเองว่า "สงสัยเมียมันเจ็บท้องคลอด อืมๆ น่าเห็นใจๆ"

คิดแบบนี้ ก็สบายใจแล้วคับ

อีกหน่อยจะซื้อแลมโบขับ แล้วเมิงมาบีบแตรไล่ตูดกรูสิ ... หึ หึ หึ  ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

พวกรถขบวนแนะนำอย่าไปยุ่ง หรือทำกวนใส่เลยครับ
เผื่อเจอนักการเมือง นักเลง  เกรงว่า เขาจะสืบจากป้าย
แล้วตามไปเล่นงานทีหลังได้

ออฟไลน์ dusitmon123

ผมเคยเจอครับ ถ้าหน้าผมโล่ง เค้ามาเร็วจริงๆ ผมก็หลบให้ แต่ถ้าข้างหน้ามาติด หลบไม่ได้ ผมก็ไม่หลบ

เคยเจอตอนกลับจากสระบุรี แบบเข้ามาเบียดตีคู่ แทรกขอบทางด้านขวาจะให้เราหลบซ้าย ทั้งๆที่ซ้ายแม่งก็มีรถอยู่เต็มอยู่แล้ว

ผมไม่หลบครับ เบียดขวาสู้เลย ชนก็ชน รถผมมีกล้อง ถ้าผมไปซ้ายมากกว่านั้น รถด้านซ้ายที่เค้าไม่รู่เรื่องจะซวยไปด้วย

พวกนี้มันไม่มีน้ำใจครับ ถนนเป็นของคุณเหรอ ถ้าคุณเป็นคนป่วยฉุกเฉิน หรือแขกสำคัญระดับประเทศ หรือเชื้อพระวงผมจะไม่อะไรเลย แต่ไม่น่าทำมารยาททรามแบบนั้น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยเจออะไรแบบนี้บนทางด่วน แต่ที่ผมเจอล่าสุดนี่ก็นะ

รถผมติดไฟแดงเป็นคันที่2 และอยู่เลน2 แยกนราธิวาศฯตัดสาทร พอไปเขียวมีคนวิ่งไปโบกแท็กซี่ แล้วเพื่อนก็ยึกยักๆลังเลจะไปไม่ไป ผมบีบแตรไปแป๊นนึงคนพวกนี้ถึงยอมขึ้นรถ ก็ขับไปแบบไม่ได้มีอะไร ติดไฟแดงตรงตัดถ.สุรวงศ์ มีแท็กซี่อีกคันวิ่งมาติดไฟแดงเลนข้างๆ และมีเสียงรถสองแถวเร่งเครื่องเสียงดังสนั่น แล้วทั้งคู่ก็ลงมาด่ากัน เห็นมีเปิดประตูของอีกฝั่งน่าจะต่อยกันด้วย ไฟเขียวแท็กซี่ก็ไปตามทางเขา ส่วนสองแถวรีบวิ่งมาปาดหน้าผม (สงสัยอัดยามา) ผมเห็นว่าท่าทางเขาจะเสียสติอยู่เลยปล่อยเขาปาดไป เสียดาย รถไม่มีกล้องไม่งั้นผมจะส่งคลิปให้ตำรวจดู

ออฟไลน์ กัสสึ...

ผมเคยเจอนะแต่เป็นสีครีมอะครับ จะหลบข้างซ้ายก็โดนปิดหมด ตำรวจเลยโบกให้วิ่งนำขบวนมันซะเลย จนหลบซ้ายได้ก็หันไปดูแล้วยกมือไหว้

....... ทรงพระเจริญ  ;D

ออฟไลน์ Headman

รถตู้ดำหรอครับ ฮ๋าๆๆๆ

เคยมีประสบการณ์แสบๆ กัยรถพวกนี้ครับ พี่แกมากไหนไม่รู้ล่ะ แต่ไล่ผมแบบอย่างกับว่าผมเป็นคนค้ายากำลังจะหนี เหมือนฝรั่งเลย.........หลบครับ.....แต่วันนั้น...แม่งไล่น่าเกลียดเกินไป..........ไม่ใช่แค่หวอ.....ยังมีไฟสูงอีก บีบแตรอีก....ที่จริงคือหลบไปได้ไง...มันรถทางสวนนี่หว่า...

ง่ายๆ เลยครับ...หลบ...แล้วพออีรถตู้คันนั้นวิ่งมาถึงข้างรถเรา...กดไล่แม่งเลยครับ....พูดแล้วขึ้น.....ปสดหลังก่อน..แค่นั้นทั้งขบวนก็หนาวๆ ร้อนๆ แล้วครับ แซงได้แล้วตบกลับตรงหน้า...พร้อมเปิดกระจกให้ของลับ....แล้วหนีไปอย่างรวมเร็ว....มันเห็นมันจะตามครับ.........ถ้าตามคงมัน...เพราะวันนั้นไปกับ Scirocco ไม่มีป้ายทะเบียนครับ..... ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยเจอบน Motorway ผมกำลังจะไปสุวรรณภูมิ เจอตำรวจเคลียร์ทาง ตอนแรกจะหลบซ้ายให้เพราะคิดว่าเป็นการเคลียร์ทางให้ขบวนเสด็จ แต่พอมองกระจกหลัง เห็นว่าไม่ใช่ก็เลย ไม่สนใจ ขับต่อไปอย่างใจเย็น แถมข้างหน้า และข้างๆผมก็ทำแบบเดียวกับผมเลย 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Yangyang

ผมเคยขับอยู่เส้นจากแหลมฉบังไปมอเตอร์เวย์ตอนหัวค่ำ
รถค่อนข้างเยอะ ผมก็ขับอยู่เลนขวาสุด มองกระจกหลังเห็นรถตู้เปิดไฟไซเรน แดง-น้ำเงิน แต่ไม่เปิดเสียง ผมเลยหลบซ้ายให้
พอมันแซงผมไปปรากฎว่า ไม่ใช่ทั้งรถพยาบาล ไม่ใช่ทั้งรถตำรวจ มันเป็นแค่รถตู้สีขาวธรรมดา

ออฟไลน์ rut191

ผมเคยเจออีกแบบ คือ มีมอไซด์ตร.นำหน้า แล้วก็ e classสีดำ2คันเปิดไฟฉุกเฉินตามมา ก็เบียดๆแทรกๆผมไป อ๋อตอนนั้นอยู่ตรงจะขึ้นทางด่วน ยมราช พอถึงด่านจ่ายตัง 2คันหน้าก็ผ่านไป(มอไซด์กับeคันแรก) ส่วนอีกคันปิดไฟฉุกเฉินเปิดกระจกจ่ายตังค่าทางด่วน ส่วน2คันนั้นก็เลี้ยวไปทางบางนา ส่วนคันที่จ่ายค่าทางด่วนผมเจอเป็นเสี่ยๆหน่อยอายุ60+ เนียนเปิดไฟฉุกเฉินมากับขบวน
แหม..ทำไปได้

ออฟไลน์ wesborland

บางทีก็ไม่ใช่คนใหญ่คนโตน่ะครับ แต่ก็คงสำคัญประมาณนึง

ตรงข้าม เคยเจอ ทางตรงยาวๆ วังน้อย-หนองแค รอบนั้นเป็นฟอร์จูนเนอร์ 2 คัน ตรงกลางเป็นรถตู้โฟล์ค กับวีโก้ปิดขบวน ตอนรถติดอ่านสติ๊กเกอร์ผ่านๆ น่าจะเป็นนายทหาร เจอ นิสสันมาร์ช ไม่ยอมหลบ อัดกัน 140-160 ตลอดทางเกือบ 5กม. สุดท้าย ไอ้วีโก้ แซงไปเบียดปาดหน้าเลย น่าสงสารมาร์ชคันน้อยๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้อ 1 เกลียดมากเพราะกลัวโดนชนท้าย แต่จริงๆยังไม่เคยเจอ

ข้อ 2 เคยกระทืบเบรคใส่เพื่อเข้าซ้ายแบบกวนตีนไป เพราะเจอแบบ จขกท เลย หน้าก็ไปไม่ได้ ซ้ายก็ไม่ว่างแล้วจะหลบยังไง เลยเบรคใส่หน้าเลยแล้วหลบซ้าย ขบวนหัวทิ่มช่างแม่ม มันก็ไม่ตอแยอะไรนะ ไปกดดันคันหน้าต่อเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้อ2 นี่สุดๆเลยนะครับ แหม่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ซักพัก  

ตัดฉาก

555+ ฮามากคับ ไม่รู้ว่ารถตู้ทึบเก๋ามาจากไหน

แต่ที่กระบะนั่นกล้าพ่นควันดำใส่ สงสัยในรถมีปืนแน่นอน

เจ๋งหว่ะสาดดดดด
สม นึกถึงเพลง "อธรรม" ของหินเหล็กไฟ