ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดีเซล B 7  (อ่าน 5566 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
น้ำมันดีเซล B 7
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 14:28:25 »
  พอดีเห็นข่าวเรื่องกระแสน้ำมันดีเซล B7 ไม่ทราบจะบังคับใช้วันไหนครับ และตอนนี้ผู้ผลิตเครื่องยนต์ดีเซลทั้งหลายในเมืองไทยได้ทดสอบกับกับเครื่องยนต์ของตนแล้วเหรือยัง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: น้ำมันดีเซล B 7
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 14:41:49 »
ขายวันไหนไม่ทราบครับ แต่เห็นมีคนผลิตใช้เอง เป็น
B100 ใช้เครื่องยนต์หนักทำพวกไร่พวกสวน
ส่วนรถกระบะที่ใช้ก็ เห็น บีทีกับเรนเจอร์ ครับ (เติมบีร้อยนะ)
เห็นว่าเท่าที่เจอปัญหาก็ตอนอากาศเย็นจัดครับ

ผมยังอยากใช้บีร้อยเลย ถ้าน้ำมันขึ้นจริงๆว่าจะไปศึกษาจากพี่เค้าทำใช้เอง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 18:35:49 »
ขายวันไหนไม่ทราบครับ แต่เห็นมีคนผลิตใช้เอง เป็น
B100 ใช้เครื่องยนต์หนักทำพวกไร่พวกสวน
ส่วนรถกระบะที่ใช้ก็ เห็น บีทีกับเรนเจอร์ ครับ (เติมบีร้อยนะ)
เห็นว่าเท่าที่เจอปัญหาก็ตอนอากาศเย็นจัดครับ

ผมยังอยากใช้บีร้อยเลย ถ้าน้ำมันขึ้นจริงๆว่าจะไปศึกษาจากพี่เค้าทำใช้เอง

ฺB100 KB2200 ผมใช้อยู่ครับ ถูกดี (ฟรีเลยมากกว่า) แต่มีข้อเสียครับ ควันเยอะเหลือเกิน...แต่รุ่นใหม่ๆ ที่เป็น Commonrail น่าจะไม่มีปัญหานะครับ....แฮๆ B100 ข้อดีคือมันฟรี.....และรู้สึกว่าต่อถังวิ่งได้มากกว่า จุดระเบิดแรงกว่า...แต่มีควัน......ผมใช้บ้างไม่ใช้บาง...ควันนี้จะมีเมื่อรอบมันเกิน 2500 นะครับ มันเยอะพอๆ กะกระบะซิ่งเลย.......

ส่วนเรื่อง B7 มันยังยากหรือเปล่า...ช่วงนึงมี B5 มา...ก็ว่าถูกดีๆ ไปๆ มาๆ หายไปซะงั้น (ฺB5 ก็ควันเหมือนกันครับ แต่น้อยกว่า)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 19:25:12 »
.
.
.
พอจะบอกวิธีทำและต้นทุนคร่าวๆได้ไหมครับ

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 19:35:23 »
มันเป็น B7 หมดแล้วหนิครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 22:16:55 »

ฺB100 KB2200 ผมใช้อยู่ครับ ถูกดี (ฟรีเลยมากกว่า) แต่มีข้อเสียครับ ควันเยอะเหลือเกิน...แต่รุ่นใหม่ๆ ที่เป็น Commonrail น่าจะไม่มีปัญหานะครับ....แฮๆ B100 ข้อดีคือมันฟรี.....และรู้สึกว่าต่อถังวิ่งได้มากกว่า จุดระเบิดแรงกว่า...แต่มีควัน......ผมใช้บ้างไม่ใช้บาง...ควันนี้จะมีเมื่อรอบมันเกิน 2500 นะครับ มันเยอะพอๆ กะกระบะซิ่งเลย.......

ส่วนเรื่อง B7 มันยังยากหรือเปล่า...ช่วงนึงมี B5 มา...ก็ว่าถูกดีๆ ไปๆ มาๆ หายไปซะงั้น (ฺB5 ก็ควันเหมือนกันครับ แต่น้อยกว่า)
ตอนนี้ที่ขายทั้งหมดก็ B5 นะ อาจเป็น B7 แล้วด้วยซ้ำ แล้วมาบอกที่หลัง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 22:45:22 »
ว้าว B7 :D

ดีครับ สนับสนุนเกษตรกรครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 00:11:32 »
ผมใช้น้ำมันจากเมล็ดสบู่ดำอยู่ครับ พอดีทำใช้เองในสวน ใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลยันมาร์สูบเดียวอยู่ครับ
เด๋วพรุ่งนี้จะถ่ายรูปน้ำมันของมันให้ดูครับ น้ำมันหนืดพอสมควร แต่ก็หอมดีนะ แหะ ๆ ;D

ที่สวนปลูกสบู่ดำไว้ 2 ไร่ เอาไว้ใช้เฉพาะกิจเลย แก้ขัดได้ดีเลยครับ ผมเองยังไม่เคยลองเติมในรถยนต์
แต่เห็นมีงานวิจัยของ มช. เล่นกับรถยนต์มาแล้ว ไม่มีปัญหาใด ๆ เลย ถือว่าน่าสนใจมากครับ
การผลิตก็ไม่ยาก ทำเองได้ง่าย ๆ เลย ถ้าสามารถหาเมล็ดสบู่ดำได้น่ะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:49:21 »
เครื่องยนต์ของช้านนนนน เปลี่ยนเอาแบบนี้ จะให้ทิ้งรถกันรึยังไง :'(

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 13:18:31 »
เครื่องดีเซลธรรมดา มันใช้กับ B100 ได้อย่างดีครับ ไอเสียสะอาดขึ้น เขม่าน้อยลง กำลังพอๆ กัน ข้อเสียเท่าที่เห็นคือมันหนืดมากหน่อยตอนอากาศเย็น แต่ไม่ขนาดเป็นแบบกาวนะครับ สรุปคือหน้าร้อนใช้ได้เลย หน้าหนาวอาจต้องระวังนิดนึง

สว่นเครื่องคอมมอนเรล เนื่องจากความดันในการฉีดน้ำมันสูงมาก แล้วรูปหัวฉีดเล็กกว่ามากเช่นกัน ทำให้บางทีอาจเกิดการอุดตันได้ในระบบหัวฉีด เลยไมแนะนำ B100 ครับ แต่ใช้ได้นะครับ ส่วน B10 หรือ B20 เท่าที่อ่านงานวิจัยมา ไม่ได้พบปัญหาอะไรนะครับ

หมายถึงน้ำมันไบโอดีเซล ที่เป็น Methyl ester นะครับ น้ำม้นพืชดิบๆ ใช้ผสมกับดีเซลจะดีกว่า

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 15:00:02 »
เคยขับกระบะคอมมอนเรวเจ้าตลาด ใช้B100 น้ำมันเหลือจากการทอดของในอุตสาหกรรมอาหาร
โดยรวมหากขับปกติ ไม่อัดหรือเหยียบคันเร่งลากรอบ ก็มีเรี่ยวแรงเหมือนปกติ 

แต่ที่แน่ๆ  ขับตอนเที่ยง ได้กลิ่นควันเข้ามาในรถบ้าง ทำให้ท้องไส้ปั่นป่วนร้องจะหาข้าวกินตลอดเวลาครับ  ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 19:36:26 »
ผมขออนุญาตเอารูปน้ำมันที่ได้จากเมล็ดสบู่ดำที่ผมทำใช้เองในสวนมาแบ่งปันครับ
หลังจากบดเมล็ดให้ละเอียด ทิ้งให้ตกตะกอน 1-2 วัน
แล้วเทเฉพาะน้ำมันออกมา กรองด้วยผ้าขาวบาง ก็เอาไปใช้ได้ครับ
น้ำมันตัวนี้พี่สาวผมได้เคยทำงานร่วมกับ สปก.และกระทรวงพลังงานภายในจังหวัดลำปาง
เพื่อรณรงค์ให้เกษตรกรปลูกและผลิตน้ำมันใช้เอง เพื่อลดต้นทุนค่าน้ำมัน
แต่โครงการนี้ไม่ค่อยได้รับผลตอบรับเท่าไหร่ (ไม่มีงบจัดสรรให้)
ที่สวนผมก็ใช้งบส่วนตัว + ทำเป็นศูนย์เรียนรู้อยู่ช่วงหนึ่ง
ประกอบกับไหน ๆ ก็ทำถึงขนาดนี้แล้ว ก็เลยสานต่อไว้ใช้เอง จะได้ไม่เสียเวลาที่ลงทุนไป
ปลูกแค่ 6-8 เดือนก็ได้ผลผลิตมากพอจะเอามาทำน้ำมันสำหรับใช้เองแล้ว
แค่นี้ผมก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ แถมยังช่วยลดโลกร้อนอีกด้วย ;D

ปล.ในรูปผมยังไม่ได้กรองผ้าขาวบาง พอดีสั่งให้คนงานแบ่งออกมาถ่ายรูปที่บ้านน่ะ ;D
รบกวนคลิกดูภาพนะครับ พอดีผมอัพไว้ในเฟสบุ๊คส่วนตัว
ภาพที่ 1
ภาพที่ 2
ภาพที่ 3
ภาพที่ 4
ภาพที่ 5
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 20:59:13 »
โอ้

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 22:25:09 »
ผมขออนุญาตเอารูปน้ำมันที่ได้จากเมล็ดสบู่ดำที่ผมทำใช้เองในสวนมาแบ่งปันครับ
หลังจากบดเมล็ดให้ละเอียด ทิ้งให้ตกตะกอน 1-2 วัน
แล้วเทเฉพาะน้ำมันออกมา กรองด้วยผ้าขาวบาง ก็เอาไปใช้ได้ครับ
น้ำมันตัวนี้พี่สาวผมได้เคยทำงานร่วมกับ สปก.และกระทรวงพลังงานภายในจังหวัดลำปาง
เพื่อรณรงค์ให้เกษตรกรปลูกและผลิตน้ำมันใช้เอง เพื่อลดต้นทุนค่าน้ำมัน
แต่โครงการนี้ไม่ค่อยได้รับผลตอบรับเท่าไหร่ (ไม่มีงบจัดสรรให้)
ที่สวนผมก็ใช้งบส่วนตัว + ทำเป็นศูนย์เรียนรู้อยู่ช่วงหนึ่ง
ประกอบกับไหน ๆ ก็ทำถึงขนาดนี้แล้ว ก็เลยสานต่อไว้ใช้เอง จะได้ไม่เสียเวลาที่ลงทุนไป
ปลูกแค่ 6-8 เดือนก็ได้ผลผลิตมากพอจะเอามาทำน้ำมันสำหรับใช้เองแล้ว
แค่นี้ผมก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ แถมยังช่วยลดโลกร้อนอีกด้วย ;D

ปล.ในรูปผมยังไม่ได้กรองผ้าขาวบาง พอดีสั่งให้คนงานแบ่งออกมาถ่ายรูปที่บ้านน่ะ ;D
รบกวนคลิกดูภาพนะครับ พอดีผมอัพไว้ในเฟสบุ๊คส่วนตัว
ภาพที่ 1
ภาพที่ 2
ภาพที่ 3
ภาพที่ 4
ภาพที่ 5

รบกวนถามเพิ่มหน่อยครับว่า กรองแค่ผ้าขาวนี่มันพอหรือเปล่าครับ เท่าที่ดูตะกอนมีอยู่เยอะ พวกที่มันละเอียดมากๆ มันจะไปทำให้กรองดีเซลตันไวรึเปล่าในรถรุ่นใหม่ๆ ถ้ารุ่นเก่าๆหน่อยกรองมันถูก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 23:29:30 »
รบกวนถามเพิ่มหน่อยครับว่า กรองแค่ผ้าขาวนี่มันพอหรือเปล่าครับ เท่าที่ดูตะกอนมีอยู่เยอะ พวกที่มันละเอียดมากๆ มันจะไปทำให้กรองดีเซลตันไวรึเปล่าในรถรุ่นใหม่ๆ ถ้ารุ่นเก่าๆหน่อยกรองมันถูก

ที่เห็นในภาพผมยังไม่ได้กรองครับ เพียงแต่เทน้ำมันที่ลอยอยู่ในขวดพลาสติกใส่ขวดเหล้าเท่านั้น
ปกติที่ในสวนผมทำ จะกรองอยู่ 3 รอบ
รอบที่ 1 จะกรองโดยใช้ผ้าทั่วไป(เสื้อเก่า ๆ) โดยการบิดกากเมล็ด เค้นให้น้ำมันออกมาเยอะที่สุด
รอบที่ 2 เอาน้ำมันที่ได้มา ใช้ผ้าขาวบางตาละเอียดซ้อนกัน 3 ชั้น เพื่อกรองสิ่งสกปรก (รอบนี้ ถ้ากรองแล้วมีสิ่งสกปรก ไม่ต้องบิดครับ เอาทิ้งก่อนเลย แล้วก็กรองใหม่อีกรอบ)
รอบสุดท้าย แบบรอบที่ 2 เพียงแต่ดึงผ้าขาวบางให้ตึง ที่ปากกรวยที่เสียบไว้บนแกลอน กากจะหลงเหลือน้อยมากครับ แทบจะไม่เห็นเลย

น้ำมันตัวนี้ใช้กับเครื่องดีเซลแรงต่ำได้ ไม่มีผลเสียครับ สะอาดกว่าน้ำมันจากการทอดเสียอีก เพียงแต่ต้องลงทุนเวลาครับ

ผมเคยสอบถามทาง สนง.กระทรวงพลังงานในลำปาง เขาเคยเอาไปทดลองเติมผสมกับดีเซลในดีแม็ก เห็นว่าใช้ได้เป็นปกติสุขดี ควันไม่ดำด้วย ตรงนี้ผมเองกำลังศึกษาเพิ่มครับ

อ่อ มีอีกอย่างนะครับ ที่อำเภอแม่เมาะ ผมเคยไปดูงานมา ที่นั่นมีเกษตรกรท่านหนึ่ง(จำชื่อพี่เขาไม่ได้) เขาใช้วิธีกรองแบบใช้น้ำช่วย
โดยการเทน้ำมันที่ได้จากการบิดเนี้ยแหละ เทลงแกลอนที่ใส่น้ำไว้ครึ่งหนึ่ง จากนั้นเขย่าให้เข้ากัน ทิ้งไว้ 2 วัน น้ำกับน้ำมันจะแยกชั้นชัดเจน และตะกอนจะตกลงข้างล่าง จากนั้นก็เทเอาน้ำมันออกมา ทำแบบนี้ 2-3 ครั้ง น้ำมันที่ได้จะใสและบริสุทธิ์กว่าที่ผมทำ แต่ต้องเสียเวลาเป็นอาทิตย์กว่าจะได้น้ำมันมาใช้ ซึ่งคุณภาพผมว่าคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ของเขาอาจจะเติมในรถยนต์ได้โดยไม่ต้องผสมดีเซลน่ะครับ ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 23:33:06 »
อ่อ ลืมบอกไป กากที่ได้ สามารถเอาไปเลี้ยงสัตว์(ต้องผ่านความร้อน เพื่อทำลายสารพิษบางอย่างก่อนนะครับ)
หรือทำเป็นปุ๋ยก็ได้นะครับ อีกอย่าง น้ำมันจากเมล็ดสบู่ดำมีกลิ่นหอม ไม่เหม็นเหมือนน้ำมันเก่าครับ

ออฟไลน์ TAPOO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:45:49 »
 ถ้าเป็น B7 แล้วตอนนี้ทำไมกระทรวงพลังงานไม่ออกมาประกาศครับ หรือค่ายรถต่างๆๆไม่ออกมาประกาศรับรองเครื่องยนต์ของตน แบบนี้จะเป็นข้ออ้างในการรับประกันเหมือนตอนB5 กับ SCVของdensoอีกหรือป่าวครับ