ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่อง ช่างขับรถไปเกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 3986 ครั้ง)

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ขอบอกไว้ก่อนเลยครับ คู่กรณีเป็นฝ่ายผิด

เรื่องมีอยู่ว่า  ผมไปเคลมโช็คที่ศูนย์(ขอไม่บอกชื่่อศูนย์นะครับ) เปลี่ยนเสร็จช่างเอารถเอาไปลอง โดนชน คู่กรณีเป็นฝ่ายผิด สภาพที่เห็นจากภายนอก ยางแตก กระบะด้านข้างยุบทั้งแผง ส่วนอื่นๆจะตรวจเช็ควันนี้ ศูนย์จะดำเนินเรื่องการซ่อมทั้งหมดจากคู่กรณี เบื้องตันศูนย์บอกจะเอารถสำรองให้ใช้ ผมปฏิเสธไป เพราะผมมีรถใช้อีกคันอยู่แล้ว ในกรณีอย่างงี้ ผมสามารถเรียกร้องอะไรจากศูนย์ได้มั้ยครับ

รถออกมาปีกว่า ไม่เคยชน ไม่เคยเฉี่ยวสักครั้ง

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
Re: ขอความเห็นเรื่อง ช่างขับรถไปเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 10:57:56 »
ผมว่า 0 เค้าก็รับผิดชอบให้ดีแล้วนะครับ มีทั้งเสนอรถให้ใช้ อย่างอื่นลองต่อลองดูเผื่อเราจะได้สบายใจขึ้น ค่าเสียเวลา หรือเช่นทำให้เหมือนเดิมที่สุด เสียก็เปลี่ยนไม่ซ่อมๆ

ส่วนตัวผมก็เคย แต่ชนใน 0 เพราะช่างขับขึ้นฮอยแต่ดันไปเบียด ทำให้เป็นแผล แต่กลับต้องไปเครมประกันของเรา ใจผมอยากให้ 0 ออกเองด้วยซ้ำ

วันรุ่งขึ้น คุยกัยช่างในนั้น บอกช่างโดนไล่ออกไปแล้ว และเค้าก็เร่งทำสีให้สามวันเสร็จ ล้างรถเคลือบสี ล้างเครื่องฟรี ก็คิดว่าฟาดเคราะห์ไป

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเรื่อง ช่างขับรถไปเกิดอุบัติเหตุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 11:49:39 »
เคยทีนึงครับ ทาทา ออกมาไม่กี่เดือน ช่างเอาไปคว่ำ หน้ายับ ตอนแรกศูนย์มันไม่รับผิดชอบ บอกช่างลองนอกเส้นทาง
ทั้งๆที่้เป็นเส้นหน้าศูนย์เลย ให้ผมไปเอาเรื่องกะช่าง ผมไม่ยอม ลากเด็กไปลงบันทึกประจำวัน (มันไม่เป็นอะไรเลย)
สุดท้ายศูนย์บอกจะรับผิดชอบ ทำสัญากันไว้ มีรถให้ใช้สำรอง (หักเงินจากช่าง) จอดไปสี่เดือน รถออกมาไม่เหมือนเดิม
เข้าๆออก เกี่ยวกับที่ชนมา  ตรงช่วงล่างด้านหน้า มีประกันก็เครมกันไป พอหมดประกัน เป็นหนังคนละม้วน
ทั้งๆที่มันเกิดจากเอาไปที่ชนมา ช่างก็ยอมรับ สุดท้ายทนไม่ไหว ขายเป็นเศษเหล็กไปสามหมื่น
ผมอาจจะซวยด้วยที่เจอศูนย์เฮงซวย แต่ถ้าย้อนเวลาไปได้ ผมไม่ยอมมันง่ายๆแน่ แถมมันเอาประกันชั้น1ที่มีไปเครมทั้งหมด
แต่เบี้ยเพิ่มผมบานเลย เท่ากับมันไม่เสียอะไรเลย

ที่เล่ามาทั้งหมดอยากจะบอกว่า อย่ายอมง่ายๆ เพราะพอเวลาผ่านไป มันจะเป็นอีกแบบ

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:07:56 »
นั่นสิ ถ้าเราหวงและดูแลรถอย่างดี เจออย่างนี้ถึงแม้ช่างจะเป็นฝ่ายถูก แต่เราไม่ได้เป็นคนขับ ต้องมาทำสีใหม่ ก็รู้สึกแย่นะ ต่อให้ซ่อมใหม่เหมือนเดิม แต่รถก็กลายเป็นมีประวัติการซ่อมตัวถังหรือสีใหม่

ถ้าช่างของศูนย์เป็นฝ่ายผิด  แน่นอนทางศูนย์ฯ ต้องรับผิดชอบและชดเชยอะไรบางอย่างมากกว่าเพียงซ่อมคืนด้วยซ้ำ
แต่ถ้าช่างเป็นคู่กรณ๊ฝ่ายถูก ทางศูนย์ฯ ก็ยังน่าจะมีอะไรตอบแทนเล็กๆน้อยๆ เป็นค่าเสียความรู้สึกนะครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 13:13:24 »
เราไล่เบี้ยจากศูนย์ ศูนย์ไล่เบี้ยจากคู่กรณี

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 13:21:11 »
ให้ศูนย์รับผิดชอบโยนการเปลี่ยนครับ
ไม่ให้ซ่อมให้ กระบะบุบโดนชน ก็ให้ยกกระบะ
ใหม่ทำสีให้เลย อะไรที่ซ่อมได้ที่เสียทั้งหมด ไม่ต้องซ่อม
เปลี่ยนของใหม่เบิกห้างให้เท่านั้น พร้อมเซ็นในเอกสาร
ให้ทางศูนย์รับประกันงานซ่อมหลังจากหมดประกัน 3 ปี จากผู้ผลิตเพิ่ม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 02:53:54 »
อย่าไปเรียกร้องจากศูนย์มากครับ เรียกร้องจากไอ้ตัวแสบที่มาชนคุณดีกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 01:37:26 »
เรียกร้องจากคนชนครับ ศูนย์ไม่ผิด เขาทำตามหน้าที่ ส่วนที่เหลือเป็นเรื่องเซอวิสมายด์ที่ศูนย์จะมีให้แล้วละ
H.

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:21:41 »
ศูนย์ต้องรับผิดชอบทุกกรณีครับ
การที่คุณเอารถเข้าศูนย์ เขาต้องออกใบรับรถให้ ถูกต้องไหมครับ
ก่อนเขาจะออกใบรับรถ เขาก็จะเดินตรวจรถรอบคัน
ว่ามีริ้วรอยมาก่อนอะไรบ้าง อะไหล่ครบไหม เครื่องเสียงอุปกรณ์ เลขไมล์ แม้แต่ปริมาณน้ำมัน

นั่นเป็นเครื่องยืนยันว่า เขาต้องรับผิดชอบรถต่อแต่นี้จากคุณ เก็บใบนั้นไว้ดีๆ ครับ

ช่างของเขา ก็คือคนของเขาที่ได้รับการฝึกฝนมา
เป็นพนักงานในนามรถยี่ห้อนั้น เป็นภาพลักษณ์ของเขา
ศูนย์จะไปไล่เบี้ยอะไรต่อกับช่าง ก็ให้เขาทำครับ ไม่ใช่โยนมาให้เรา