ผู้เขียน หัวข้อ: **แจ๊คพ๊อต เด้งที่2 ฟอร์ดเฟียสต้าอายุ9เดือนกว่าๆ....  (อ่าน 9824 ครั้ง)

BlackDuck

• บุคคลทั่วไป
                     สืบเนื่องจากกระทู้  "http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38036.0.html"  หลังจากเคสที่1 เครมชุุดครัช เพราะซีลเกียร์รั่วเลขไมล์ 11,000 กม.  พอรับรถจากฟอร์ดพลปิยะกลับถึงบ้าน ก็แอบมองไปที่ใต้ท้องรถเห็นติ่งๆดำประมาณปลายก้อย ที่ใต้ท้องเกียร์ ก็คิดว่าคงเป็นของเหลวที่ค้างอยู่ในระบบคงไม่มีอะไรมั้ง ???   วันต่อมาก็ได้พาที่บ้านไปไหว้พระออกต่างจังหวัดมา  แล้วก็ใช้อยู่ได้อย่างปกติได้ไม่กี่อาทิตย์ มันก็ยังมีคราบๆ อยู่เช็ดทุกวันได้ทุกวัน ลักษณะเป็นของเหลวสีดำมากๆ  เลยโทรไปที่ พลปิยะเพื่อจะเอารถไปเช็ค ได้คิววันที่19 พ.ค. แต่อยู่ดีๆวันก่อน ไฟปัทม์ก็โชว์ขึ้นมา เหมือนรูปกงจักร สถานะแสดงอุณหภูมิภายนอกก็หายไป เลยรีบเอารถเข้าที่พลปิยะ พอยกรถขึ้นฮ้อย.. ช่างมาเช็คดูของเหลวที่ซึมอยู่ ก็สรุปได้ว่าคงต้องเปลี่ยนซีลท้ายเครื่อง(ถ้าจำไม่ผิด) ยกเกียร์อีกเป็นรอบที่2 ในระยะเวลาไม่ถึง1เดือน แล้วก็ต้องทิ้งรถไว้่อีก3วัน... ส่วนไฟหน้าปัทที่โชว์ช่างบอกเซนเซอร์สกปรก ทำความสะอาดให้แล้วใช้งานได้ปกติ    แล้วจะมีปัญหาอาะไรตามมาอีกหรือปล่าวชักไม่ค่อยมั่นใจแล้ว ??? ซึ่งอาการผิดปกติมีอาการตั้งแต่ป้ายแดงไม่กี่อาทิตย์(กระตุก กระชากหัวทิ่มตอนขึ้นทางชันหรือเนิน แต่ไม่ทุกครั้ง ) เข้าเช็คกับศูนย์ก็บอกว่าปกติ ??ใช้มาเรื่อยจน ณ วันนี้ถึงออกอาการหนัก..
                     ผมกับแม่และพี่สาวเริ่มมองอนคตเจ้าเฟียสต้าคันนี้ว่า..ถ้าหมดประกันจะเป็นอย่างไร ?ขนาดอยู่ในประกันซ่อมยังกับรถคันเก่าอายุ18ปีของผม หรือว่าเราซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาเพื่อเอาไว้เครมประกัน 5555     เหนื่อยใจกับFordครับเสียเวลา เหนื่อยในการเดินทางไปศูนย์ และทั้งยังไม่มีรถสำรองให้ใช้(เกิดจากความผิดพลาดจากตัวรถเอง) ผมเองต้องนั่งทั้่งมอเตอร์ไซด์วิน บ้านผมรถประทำทางรอนานมากครับนานสุดเกือบ3 ชั่วโมงก็มี(เวลานั่งมอเตอร์ไซดฺวิน นั่งๆอยู่ก็ต้องนิมนต์หลวงพ่อทั้งจังหวัดช่วยลูกด้วย มันขับซิ่งปาดซ้าย ขวา ยังกับนั่งตอปีโดทางเรียบ ) แล้วต้องไปต่อ2แถว พอลง2แถว ก็ต้องโบกพี่วินมอเตอร์ไซดขี่เรียบสายเอเชียไปศูนย์ฟอร์ดอีก ชีวิตนี้ขออย่าได้เจออุบัติเหตุ อย่าให้พิการ อัมพาตเลย ผมต้องดูแลแม่กับที่บ้านอีกนาน!!!!    

ตอนนี้ก็รอวันที่ 19 นี้ครับว่า เคสที่2 นี้จะจบหรือปล่าว แต่ไม่อยากให้มีเคสหนักๆแบบนี้อีกเลยเหนื่อยใจกับฟอร์ดแล้วหละครับ  ลืมบอกไป.. มีอาการผิดปกติแถมมาอีกคือ
                  1. วิ่งไป 40  60  70  80 จะมีเสียงหวีดเบาๆเหมือนเฟืองท้ายหอน(วิ่งลองกับช่างแล้ว ช่างก็บอกไม่ได้ยิน ได้ยินแต่เสียงเครื่อง ทำไมผม พี่สาว และเพื่อนผมได้ยินอยู่เฮ้อ)  แถมช่างที่เป็นช่างซ่อมประจำรถคันเก่า)พูดว่าทำไมเสียเหมือนเกียร์เริ่มหอนแล้วหละยังใหม่อยู่เลย!!!
                  2.  พอสตาร์ทเครื่องเหยียบเบรคเข้าD อยู่ๆก็ได้ยินเสียงหวีด.....ยาววววววเบาๆ จอดดับเครื่องสตาร?ใหม่ก็ได้ยินอยู่ จนขับออกได้3นาทีเสียงก็หายไป  เป็นแบบนี้ 2 ครั่งแล้ว
                  3.  รถซดน้ำมันโฮกๆๆเลยครับ ปกติขับไปต่างจังหวัดกัน ผมขับแค่ 80-100 อาจมีแซงบ้างไม่เกิน 120ช่วงสั้นๆ ปกติวัดจากเติมน้ำมันกลับผมได้ประมาณ 17-18 โล/ลิตร..(เติมแก๊สโซฮอล91)   แต่ล่าสุดไปลพบุรี ไปกลับเกือบ300 กม ขับแบบเดียวกันคือ 80-100 มีแซงบ้างไม่เกิน120ช่วงสั้นๆ ปรากฎ วัดจากเติมน้ำมันกลับ 13.5 กม/ลิตร (แก๊สโซฮอล95)

ไม่มีอะไรมากครับแค่อยากระบายความรู้สึกนิดๆหน่อยๆ เล่าสู่กันฟังครับพี่ๆเพื่อนๆHeadlightmag   วันนี้เลยพาแม่ไปดูรถใหม่ฮอนด้าซิตี้ตัวใหม่   สมคำร่ำลืมจริงๆครับ !!!!!  พนักงานเจ้าหน้าทีตั้งแต่ประตูเข้าโชว์รูมไม่สนใจลูกค้าเลย ผมกับแม่ก็ต้องเดินดูกันเอง(ทั้งที่มีพนักงานอยู่หลายคน)  เปิดเข้าๆออกลองนั่ง แล้วก็มีพนักงานออกมายืินดูผมกับแม่แบบหน้าตา(มันคงไม่ซื้อ) หยิบใบราคามาให้ ถามอะไรก็ตอบคำ แถมไม่มีแถม ลดไม่มีลด ราคาตามนั้น  ก็เลยถามซีวิค ไม่มีโชว์หรอ.. ก็ได้รับคำตอบแบบเอื่อยๆว่า..  อย่าว่าแต่โชว์เลยค่ะขายยังไมมีเลย 555555 ผมกับแม่เลยกลับบ้านหม่ำข้าวกันสบายใจ  ไว้ดูใจเจ้าฟอร์ดเฟียสต้ากันอีกระยะถ้ามีเคสหนักๆอีกคงต้องตัดใจแล้วหละครับ  
             ตกไป1ที่ครับ แวะเข้าโชว์รูมโตโยต้าต่อ.. มีพนักงานมาคอยเปิดประตู เข้ามาสวัสดีมาทักทายแนะนำตัว พาไปดูรถ ผิดกับศูนย์ฮอนด้าเมื่อกี้เลย !!!   ตรงดิ่งไปที่ยารีส1.2 ลองนั่งดูๆ เซลก็บอกแนะนำตัว วีออสดีกว่า แม่กับผมเลยไปดูรถราคาโอเค ลด1หมื่น ฟรีประกัน+ของแถมเบสิก ..  .. *****เลยถามนอกเรื่องกับเซล(เห็นว่าทำงานที่นี่มา10ปีแล้วเป็น ผจก.หรือไรเนี่ยครับ) ผมถามว่าในกรณีถ้ารถมีปัญหาเกิดผิดพลาดจากกระบวนการผลิต รถขัดข้อง นี่ถ้าต้องเข้าซ่อมเกิน1วัน ทางโตโยต้ามีรถสำรองให้ลูกค้าใช้ระหว่างซ่อมหรือปล่าว... เซลตอบกลับมาแบบไม่ต้องคิดเลยว่า.... "ถ้าเกิดจากตัวรถเนื่องจากการผลิต" เรามีรถTestDriveให้ลูกค้าไปใช้แทนก่อนได้เลยค่ะ"    ฮืม...(นึกในใจ) จริงหรอ5555  แต่ไงก็ได้ใจไป1 ครับ  
           อย่างไรก็ต้องขอบคุณฟอร์ดพลปิยะที่ช่วยดูแลมาอย่างดีครับ  แต่ก็คงใช้กันอีกสักระยะดูความเกเรก่อนว่าจะหยุดเกเราแค่นี้ หรือจะเกเรต่อแล้วค่อยว่ากันใหม่ครับ....

***แก้ไขเพิ่มเติมข้อความ 17.พ.ค57 13.08 น. ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 13:49:54 โดย BlackDuck »

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
น่าจะเกิดจากช่างมือไม่ถึงครับ ของผมก็เจอ ไปทำครั้งแรก กลับมาใช้ได้สักพักก็รั่วอีก แถมรั่วหนักกว่าเดิม
เลยย้านศูนย์ ศูนย์ใหม่ได้ช่างใหญ่ทำให้เลย ตอนทำ 42,000 ตอนนี้ได้ 55,000 แล้ว ขึ้นฮอยส์ดูล่าสุดอาทิตย์ที่แล้ว แห้งกริปเลยครับ

ส่วนที่ขึ้นฮอยส์ เพราะ เคลมช่วงล่าง รอบที่ 4 แล้ว ไม่เป็นไรครับ ยังเหลือประกันอีกปีนึง เคลมแม่มไปเรื่อยๆ ตอนนี้เข้าไปเคลมจนพนักงานจำหน้าได้ละ 555

ออฟไลน์ Activehybrid

ลองไปศูนย์อื่นดูนะครับ ที่บ้านก็มีรุ่นนี้อยู่1คัน เลขไมตอนนี้ 60,000 โลแล้วยังขับได้ดีเกือบเหมือนรถใหม่

ศูนย์ที่ใช้บริการแล้วจบไวก็มี ลากกระบัง ลาดพร้าว รามคำแหง

ถ้ายังไม่พอใจคงต้องซื้อ TOYOTA ISUZU โดยเฉพาะรถกระบะ ทนกว่ารถเก๋งแน่นอน

ออฟไลน์ ole7

• Jr. Member
  • **
ปัญหามันเยอะจริงๆ เลยนะน้องต้า โดนกันถ้วนหน้า เรื่องซีลเกียร์รั่ว+คลัชส์ แล้วเนี่ยมีเรื่องเฟืองท้ายหอนอีก เออ..เอาสิ..ยังไม่พอเด๋วก็มีอาการอื่นๆ มาเล่าให้ฟังอีกเป็นแน่ หุหุ  แล้วตอนนี้อยากจะนอกใจไปซบน้องตี้ กลับโดนศอกกลับแบบไม่เหลือเยื่อใยอีก โอ้ยมันช้ำใจจริงๆ สงสัยต้องขึ่แมงกะไซด์อย่างเดียวแล้วมั่งหรือไม่ก็ปั่นจักรยานให้รู้แล้วรู้รอดไป เมื่อไรไอ้พวกเซลพันธุ์นี้ จะหายสาปสูญไปซะที ไม่รักบริการก็อย่ามาทำงานด้านนี้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่จริงศูนย์อยุธยา ไว้ใจได้นะ ลองคุยกับผู้จัดการศูนย์ดูครับ คนนี้โอเคมากเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jumpon77

ต้องลองไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพเลยครับเผีออาจะแก้ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Sammy_

มาเป็ยกำลังใจให้ครับ เรื่อง 0 บริการผมว่าจริงนะ เจอทีดีก็ดีแบบเทพๆ เจอห่วยก็ห่วยแบบสุดตีน

ออฟไลน์ rut191

เอาใจช่วยครับ

ปล.ผมติดตามจขกท.มาตั้งแต่ตอนที่แชร์เรื่องว่าขายคันเก่าไปซื้อแล้วได้ส่วนลด60-80kนี้แหละ ผมรู้สึกแอบลุ้นกับรถของจขกท.ว่าจะมีปัญหาหรือป่าวมาตั้งแต่ตอนนั้นเลยนะครับ ไม่คิดว่าจะเจอปัญหาหนักขนาดนี้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
สงสัยเจ้าของกระทู้จะได้มาสด้าสามใหม่แน่ๆ

ลองไปชมมาสด้าดูครับ  หลังๆจะเห็นความแตกต่าง
ระวังเซลวิ่งชนนะครับ แข่งกันขายน่าดู ลองๆนั่งละผมชอบตัวล่างสุดนะ :D

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
เป็นกำลังให้ครับ เรื่องเซลล์ Hทำไมเป็นเหมือนกันเกือบทุกที่เลยครับตอนผมไปดูก็ไม่สนใจ หรือว่าเป็นนโยบายไม่กวนลูกค้าให้ดูแบบสบายๆ

ออฟไลน์ Jake

• **
ผมก็ใช้ฟอร์ดอยู่ครับ คิดว่าควรเปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ golf8023

เฮ้อ...ฟอร์ด

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ถ้าหากคนไม่แอนตี้ toyota ผมแนะนำ

altis เถอะครับ ^^

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องเสียงหอน ผมว่าต้องทำใจแล้วล่ะครับ

มาสด้า 2 ผมก็เป็นเหมือนกัน หอนตอนเกียร์ 1

เข้าศูนย์ ช่างก็บอกไม่ได้ยิน  มีแต่เสียงเครื่อง  (จะบ้า  ตอนนี้ปลงครับ -.-)

ขอให้หายไวๆนะครับ

jaesz

ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ด้วยรึเปล่าครับ ?  ใช้เกิน 1 หมื่นโลตั้งแต่ถ่ายน้ำมันเครื่องล่าสุด?

ถ้าใช่ ลองเปลี่ยนออกหลังเข้าศูนย์3000Kmครับ อย่าใช้ยี่ห้อเดียวกับศูนย์ หรือ น้ำมันเบอร์ -30 ให้ใช้อย่างน้อย -40 ครับ จะกึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์แท้ก็ได้

แต่ซีลที่รั่วแล้ว รั่วเลยครับ คงต้องเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 08:54:01 โดย jaesz »

ออฟไลน์ john

ผมว่าเปลี่ยนศูนย์ใหม่น่าจะดีขึ้นครับ ช่างศูนย์เดิมซ่อมไม่หายไปกี่ทีก็ไม่หาย ยอมเปลี่ยนศูนย์แล้วเข้าอีกสัก 2 - 3 รอบอาการน่าจะหายได้ (อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว)

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
ตอบสั้นๆ จากคนเคยใช้ Fiesta นะครับ

เปลี่ยนรถก่อนจะหมดประกันเถอะครับ

ออฟไลน์ Volta

แนะนำให้เปลี่ยนศูนย์ครับ บางครั้งฝีมือการระกอบซีลชุดเกียร์ของช่างก็มีส่วนสำคัญ
บางท่านเคลมกับศูนย์นึง ก็ไม่มีปัญหาอีก
แต่บางท่านเคลมอีกศูนย ปัญหาก็ไม่จบ
สวัสดีทุกๆคนครับ

GreenG

แย่มากเลย เห้อ >:(

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมก็เป็นครับไอรอยนี่

อู่นอกบอกมาซึมจากซีลข้อเหวี่ยงหลัง แสนโลค่อยมาทำก็ได้ รถผม เพิ่ง3ปี กว่าวิ่ง 45xxx km.

เกียร์ไม่เกี่ยว ผมก้ใช้ปกติ โดยไม่คิดจะทำอะไรอีกแล้ว น่าเบื่อมาก

สนุกตอนขับ แต่หมดสนุกเรื่องอะไหล่นี่แหละ ไร้คุณภาพชะมัด